What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
@sunny

theo mình thấy mọi khi mọi người chỉ nộp bản itinerary của phòng vé xuất cho mình thôi. Chứ nếu bắt nộp vé, lỡ may không được cấp visa thì mình mất toi tiền vé à ?

Vừa rồi mình làm visa vào UK, nhưng cũng chỉ nộp bản in của booking trên mạng thôi.

bạn làm visa ở sứ quán nào thế

@Bathanh53

Mình làm visa bên Hà Lan, bên đó nó ác vậy đấy! Sắp tới cũng định làm thêm visa uk nữa nhưng thấy các bạn ở đây ít nói về kinh nghiệm làm visa uk? Nếu bạn Bathanh có kinh nghiệm làm visa uk thì bày cho mình với! Nghe thiên hạ đồn làm visa uk khó lắm? Trên đơn mình còn thấy có mục "đi một mình" hay "đi với group" nữa, mình định du lịch và đi 1 mình thôi, qua đấy có bạn đưa đi chơi nhưng k biết mục đó có là 1 tiêu chí xét visa hay k? Với lại còn vụ chứng minh tài chính nữa chứ! K biết bao nhiêu mới được? Đang lo lỡ bị từ chối may mốt cơ hội xin visa khó hơn... Mình định đi khoảng cuối tháng 5 này! À, visa schengen của mình sao thấy có chữ Schengen - Staten, không biết nghĩa là gì, còn chỗ "remarks" lại thấy kí hiệu BNL2 ... gì gì ấy, k biết có đi được các nước Châu Âu khác không?

À, visa schengen của mình sao thấy có chữ Schengen - Staten, không biết nghĩa là gì, còn chỗ "remarks" lại thấy kí hiệu BNL2 ... gì gì ấy, k biết có đi được các nước Châu Âu khác không?

Schengen - Staten = Các nước (ký hiệp định) Schengen, đi được hết các nước trong khối này (là những nước nào thì hỏi anh Gúc nhé ;) ).

Còn "các nước Châu Âu khác" của bạn thì không hiểu là những nước nào, bởi không phải tất cả châu Âu đều thuộc Schengen :shrug:

@ Humboldt

Thanks bạn, mình sẽ lên mạng download danh sách các nước trong hiệp định Schengen để nhớ :)

@sunny :
mình mới xin được visa UK hồi tháng 3 vừa rồi. sau khi chuẩn bị hồ sơ đày đủ, ra Hà Nội (vì mình ở Đà Nẵng), nộp thì khoảng 1 tuần sau là họ gửi passport (có attach visa) về đến tận nhà

Mình apply dạng : tự đi du lịch, tự trả tiền, chứng minh tài sản & tài chính

Mình làm visa UK này cũng là nhờ bác thegioixe trên phượt này bày vẽ đó.

Nếu bạn co thắc mắc gì thì mình biết tới đâu sẽ hướng dẫn tới đó.

Have fun

@ Bathanh53

Mình cũng đang thắc mắc cái vụ gửi passport về nè, mình ra HN nộp, lại bay ra lấy passport thì thật là tốn tiền máy bay! Có phải mục 3.1. là địa chỉ mà họ gửi passport cho mình lại k? Lỡ họ gửi lại mà bị thất lạc chắc chết! Còn sổ tiết kiệm nữa, nộp bản chính rồi may mốt họ k trả lại thì làm sao mà đi rút tiền ra?

Mình lo là mấy bạn trên phượt này xin từ các nước khác thì dễ, mình xin từ VN khó hơn! Mình cũng vào website tra cứu tỉ lệ trượt visa xin từ VN đông vô số! Túm lại vì lần đầu tiên làm nên mình thắc mắc đủ thứ :) Mình nghiên cứu rất kỹ checklist của nó, nhưng lại có 1 câu "nộp đủ hồ sơ k đồng nghĩa với việc có visa"! mới chết!

cho em hỏi các bác: em được mời đi hội chợ ở Đức, muốn ở thêm để đi chơi nhưng cả hội chợ thì thông tin công khai chỉ có 3 ngày, cty thì cũng chỉ cho quyết định công tác đúng 5 ngày (2 ngày đi lại, 3 ngày hội chợ) thế thì làm thế nào để xin thêm thời gian visa hả bác? lúc phỏng vấn em bảo nhân tiện xin nghỉ phép để ở lại chơi thêm thì liệu có trựot ko? CM tài chính của em thì cũng hơi hẻo, có được tầm 30tr thôi, nhà cửa của bố mẹ, chồng con chưa có.

cho em hỏi các bác: em được mời đi hội chợ ở Đức, muốn ở thêm để đi chơi nhưng cả hội chợ thì thông tin công khai chỉ có 3 ngày, cty thì cũng chỉ cho quyết định công tác đúng 5 ngày (2 ngày đi lại, 3 ngày hội chợ) thế thì làm thế nào để xin thêm thời gian visa hả bác? lúc phỏng vấn em bảo nhân tiện xin nghỉ phép để ở lại chơi thêm thì liệu có trựot ko? CM tài chính của em thì cũng hơi hẻo, có được tầm 30tr thôi, nhà cửa của bố mẹ, chồng con chưa có.

- Nịnh nọt tăng cái quyết định đi công tác lên 2 tuần
- Đi như bạn là như công tác chẳng vấn đề đâu

@ Bathanh53

Mình cũng đang thắc mắc cái vụ gửi passport về nè, mình ra HN nộp, lại bay ra lấy passport thì thật là tốn tiền máy bay! Có phải mục 3.1. là địa chỉ mà họ gửi passport cho mình lại k? Lỡ họ gửi lại mà bị thất lạc chắc chết! Còn sổ tiết kiệm nữa, nộp bản chính rồi may mốt họ k trả lại thì làm sao mà đi rút tiền ra?

Mình lo là mấy bạn trên phượt này xin từ các nước khác thì dễ, mình xin từ VN khó hơn! Mình cũng vào website tra cứu tỉ lệ trượt visa xin từ VN đông vô số! Túm lại vì lần đầu tiên làm nên mình thắc mắc đủ thứ :) Mình nghiên cứu rất kỹ checklist của nó, nhưng lại có 1 câu "nộp đủ hồ sơ k đồng nghĩa với việc có visa"! mới chết!

/
1. Mình cũng như bạn, tụ xon visa từ VN, không ai mời miếc gì cả. Đi du lịch tự do
2. Khi bạn ra nộp hồ sơ tại DSQ Anh, nếu hồ sơ được tiếp nhận, họ sẽ đưa bạn 1 cái phong bì gửi phát chuyển nhanh EMS, bạn điền địa chỉ của bạn vào mục "nơi nhận", khi nào visa từ bankok chuyển về DSQ tại Hà Nội, họ sẽ gửi đến tận nhà cho bạn
3. Mọi giấy tờ liên quan (sổ Tiết kiệm, bank account, sổ đỏ ...) đều phải dịch ra tiếng Anh (ko cần công chứng), họ chỉ nhận bản dịch thôi, bản gốc bạn mang theo để cần thì họi đối chiếu, họ không giữ lại đâu
4. Dĩ nhiên là nộp đủ hồ sơ và được nhận không đồng nghĩa với việc được cấp visa, có nghĩa là lệ phí khoảng 2,1tr VND (trong trường hợp đi du lịch cá nhân) không được hoàn lại, kể cả nếu visa không được cấp

bạn cũng không nên lo quá, cứ chuẩn bị đủ giấy tờ là OK thôi, nhất là nếu trong passport của bạn có visa schengen, Australia, japan ... rồi thì xác suất thành công gần như là 100%

Chúc bạn thành công

- Nịnh nọt tăng cái quyết định đi công tác lên 2 tuần

Em đã thử nhưng mà cty ko viết tăng cho vì liên quan đến qui định về công tác, chi phí và các thủ tục rườm rà khác nữa vì cty to nhiều tầng cấp lắm ạ. Cái phần ctac thì em chả lo gì, chỉ muốn là tăng thêm ngày để đi chơi kết hợp được tiền vé bay của cty thôi.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back