What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa vào châu Âu

Mình đã xin visa du lịch tự túc tại ĐSQ Pháp và được cấp sau khi được mời lên phỏng vấn.

Ngay từ khi nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc mình rất tự tin là sẽ được, vì quan trọng nhất là làm đúng các hồ sơ, giấy tờ yêu cầu - bạn vào website của ĐSQ Pháp ở VN để tìm thông tin chi tiết về các loại hồ sơ.

Sau khi bạn nghiên cứu các hồ sơ cần làm kỹ rồi (tự nghiên cứu), thì mình có gợi ý với mấy vấn đề mà có thể bạn sẽ thấy khó khăn giống như mình lúc đó như sau:

1. Mở thẻ Master hoặc Visa tại VCB, đút tiền vào thẻ bằng cách mở STK để bảo đảm cho hạn mức chi tiêu của thẻ, khoảng 80USD x số ngày bạn dự định đi du lịch, sau đó VCB sẽ phát hành cho bạn 1 xác nhận số dư hoặc số tiền hạn mức của thẻ - đây là chứng từ chứng minh tài chính khi đi du lịch tự túc.
2. Đặt phòng khách sạn/hostel trong suốt thời gian ở Pháp (lưu ý số ngày ở Pháp phải chiếm trên 50% tổng số ngày đi du lịch thì mới được ĐSQ Pháp cấp visa - đợt mình xin visa sơ ý số ngày ở Bỉ nhiều hơn nên phải sửa lại và phỏng vấn trực tiếp). Việc đặt phòng thì rất đơn giản bạn vào www.hostelworld.com để book phòng ở Pháp và trả trước cọc 10%, sau khi được cấp visa bạn có thể cancel phòng đã đặt ở Pháp và dùng tiền đó để đặt ở các điểm đến khác Pháp (họ không trả lại tiền nhưng cho dùng tiền để đặt tiếp).

Còn lại các hồ sơ khác bạn đều có thể tự làm được. Cơ quan xác nhận bạn xin ở đâu xác nhận cũng được, cơ quan gia đình thì xác nhận lương và chức danh cao lên một chút bạn ạ, người ta không phân biệt cơ quan nhà nước với tư nhân đâu.

Việc viết thư giải trình tại sao đi du lịch 1 mình là người ta cho bạn cơ hội để nói về điều mình định làm thật sự đấy, hãy viết thật hay về sở thích "phượt" là bạn sẽ qua thôi. Mình trước đây cũng phải viết 1 bức thư lâm ly về việc mình muốn đến Bruges của Bỉ vì mê cảnh thanh bình ở đây sau khi xem phim IN BRUGES. (Thực chất ĐSQ ở đâu cũng thế người ta sợ mình đi 1 mình thì dễ trốn lại nên muốn kiểm tra thông qua việc yêu cầu mình cung cấp thông tin về điều mà người ta đang nghi hoặc 1 cách cụ thể).

Bạn nên cố gắng ở ĐSQ Pháp, vì Ý hay Hà Lan thì cũng vậy thôi, nhưng sẽ khó khăn vì VNA ko có đường bay thẳng qua 2 nước này việc đi máy bay sang Châu Âu qua đường Pháp, Đức là tiện nhất.

Nếu có gì cần tư vấn thêm khi làm thủ tục mình sẵn sàng giúp đỡ

@Faraway: Mình thấy book phòng cũng có thể book ở hệ thống ibishotel có trên toàn Châu Âu, cho đỡ mất phí đặt cọc 10%, xin được visa thì hủy không tốn xu nào hết, rồi book lại bên hostel để ở thực sự bạn ạ. Và trong lịch trình đi du lịch phải khớp với lịch book hotel. Lãnh sự Pháp ko khó đâu bạn. Nhưng như mình cũng từng nói ở mục này, lãnh sự có thể yêu cầu sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất của bạn đó. Good luck bạn nha ^^

phuot tran huy dat

các anh chị phượt nhà mình cho em hỏi em rất muốn đi du lịch châu âu < ý , pháp , bỉ , hà lan > khoảng 2 tuần vào năm tới .thủ tục visa thì em đẵ tìm hiểu nhiều rồi nhưng có vấn đề là chứng minh công việc và đồng ý cho nghỉ phép của cơ quan . nhưng hiện nay em đang làm tự do không làm cho một công ty nào cả , vậy khi nộp hồ sơ vào DSQ thì em phải khai như thế nào trong hồ sơ và phải chuẩn bị những giấy tờ gì, em cảm ơn các bác nhiều lắm . châu á thì em đi nhiều rồi , năm 2009 thì em có đi nga < russia> du lịch một tuần , tháng 8/2010 thì em có đi ai cập và ấn độ du lich 2 tuần , nhưng châu âu trong khối EU thì đây là lần đầu tiên. em cũng không biết là visa có khó không nhưng hy vọng là sẽ thành công . em mong các bác chỉ dẫn em với . thanks các bác rất nhiều

Mình đã xin visa du lịch tự túc tại ĐSQ Pháp và được cấp sau khi được mời lên phỏng vấn.

Ngay từ khi nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc mình rất tự tin là sẽ được, vì quan trọng nhất là làm đúng các hồ sơ, giấy tờ yêu cầu - bạn vào website của ĐSQ Pháp ở VN để tìm thông tin chi tiết về các loại hồ sơ.

Sau khi bạn nghiên cứu các hồ sơ cần làm kỹ rồi (tự nghiên cứu), thì mình có gợi ý với mấy vấn đề mà có thể bạn sẽ thấy khó khăn giống như mình lúc đó như sau:

1. Mở thẻ Master hoặc Visa tại VCB, đút tiền vào thẻ bằng cách mở STK để bảo đảm cho hạn mức chi tiêu của thẻ, khoảng 80USD x số ngày bạn dự định đi du lịch, sau đó VCB sẽ phát hành cho bạn 1 xác nhận số dư hoặc số tiền hạn mức của thẻ - đây là chứng từ chứng minh tài chính khi đi du lịch tự túc.
2. Đặt phòng khách sạn/hostel trong suốt thời gian ở Pháp (lưu ý số ngày ở Pháp phải chiếm trên 50% tổng số ngày đi du lịch thì mới được ĐSQ Pháp cấp visa - đợt mình xin visa sơ ý số ngày ở Bỉ nhiều hơn nên phải sửa lại và phỏng vấn trực tiếp). Việc đặt phòng thì rất đơn giản bạn vào www.hostelworld.com để book phòng ở Pháp và trả trước cọc 10%, sau khi được cấp visa bạn có thể cancel phòng đã đặt ở Pháp và dùng tiền đó để đặt ở các điểm đến khác Pháp (họ không trả lại tiền nhưng cho dùng tiền để đặt tiếp).

Còn lại các hồ sơ khác bạn đều có thể tự làm được. Cơ quan xác nhận bạn xin ở đâu xác nhận cũng được, cơ quan gia đình thì xác nhận lương và chức danh cao lên một chút bạn ạ, người ta không phân biệt cơ quan nhà nước với tư nhân đâu.

Việc viết thư giải trình tại sao đi du lịch 1 mình là người ta cho bạn cơ hội để nói về điều mình định làm thật sự đấy, hãy viết thật hay về sở thích "phượt" là bạn sẽ qua thôi. Mình trước đây cũng phải viết 1 bức thư lâm ly về việc mình muốn đến Bruges của Bỉ vì mê cảnh thanh bình ở đây sau khi xem phim IN BRUGES. (Thực chất ĐSQ ở đâu cũng thế người ta sợ mình đi 1 mình thì dễ trốn lại nên muốn kiểm tra thông qua việc yêu cầu mình cung cấp thông tin về điều mà người ta đang nghi hoặc 1 cách cụ thể).

Bạn nên cố gắng ở ĐSQ Pháp, vì Ý hay Hà Lan thì cũng vậy thôi, nhưng sẽ khó khăn vì VNA ko có đường bay thẳng qua 2 nước này việc đi máy bay sang Châu Âu qua đường Pháp, Đức là tiện nhất.

Nếu có gì cần tư vấn thêm khi làm thủ tục mình sẵn sàng giúp đỡ

Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã tư vấn cho mình nhé! Mình đã quyết định làm qua ĐSQ Hà Lan và mình giải trình là mình sẽ đi du lịch với bạn mình từ Pháp sang. Hiện tại hồ sơ của mình có những giấy tờ sau:
1. Thẻ credit card hạn mức xác nhận của Ngân hàng là 48 tr
2. Thẻ Tiết Kiệm tại NH có xác nhận : 50tr và 10,000 USD
3. Hợp đồng lao động, Đơn xin nghỉ phép và Sao kê NH 3 tháng gần nhất (vì cty mình Ck lương qua NH). Mình xác nhận với chức danh Sale Manager. Cái này mình ko dịch công chứng mà tự dịch sang tiếng Anh rùi đóng dấu cty có được ko?
4. Vé máy bay từ HN - Ams và về từ Paris - HN, booking khách sạn tương ứng với số ngày mình ở HL, Bỉ và Pháp, Bảo hiểm du lịch ( Tất cả chỉ có booking thôi).
5. Thư giải trình về chuyến đi. Trong thư mình nói rõ là mình đi với bạn từ Pháp sang, và ghi cụ thể lịch trình chuyến đi. Mình sẽ đi qua Hà Lan rồi Bỉ đến Pháp. Bạn thấy có được ko? Bạn mình nó đã scan cho mình cái Photo Titre ( Thẻ cư trú) của nó để cm nó ở Pháp. Mình đang định book vé tàu cho nó đi từ Paris sang Hà Lan khớp với ngày mình đi.
Bạn xem còn nên bổ sung cái gì ko nhỉ? Chỉ giúp mình với? Cảm ơn các bạn nhiều nhé!
Khi phỏng vấn ĐSQ nó sẽ hỏi gì nhi? Mình chỉ lo phỏng vấn thôi, sợ trả lời sai cái gì ấy.

em cảm ơn bác faraway nhiều lắm . em cũng đa tìm hiểu nhiều rồi về visa EU NHƯNG ngại một vấn đề là chứng minh về công việc , em nghe thấy nhiều thông tin là DSQ sẽ kiểm tra về công việc của mình nên em không dám xin chứng nhận từ một công ty khác mà mình không làm việc , hiện em làm quản ly cho một quán bar chuyên phục phụ khách du lịch , không hợp đồng lao động , không phải trả tiền thuế , làm theo kiểu " work under table " tiền bo < típ> rất nhiều nên tiết kiệm cũng để ra được khoảng hơn 10 ngàn đô . vì tính thích đi du lịch mà thich đi theo kiểu ba lô nên mới quyết định làm một chuyến châu âu xem cái sứ sở mơ ước đó ra sao và không biết nó đẹp như thế nào mà nhiều người ca ngợi thế , vậy làm việc theo kiểu của em thì mình sẽ phải giải trình như thế nào . em bối rối quá mong các bác giúp em với . em cảm ơn nhiều

Transit ở Frankfurt 6h liệu có ra ngoài chơi được không ạ?

Chào các anh chị,

Em sắp qua Ba lan theo visa loại D (1 năm. du học). Em transit qua Đức khoảng 6 tiếng (từ 6h30 đến 14h15 là bay). Visa của em là Single entry.

Em được biết là Ba lan và Đức đềutrong schengen, như vậy khi em transit ở Đức thì em có thể xin ra ngoài sân bay, vào thành phố chơi vài tiếng không ạ? Trên cái visa của em nó ghi là Valid for Polska (tức là Ba lan thôi ạ).
Có cần những giấy tờ hay thủ tục gì không ạ? (nhập cảnh vào Đức? ). Sau đó quay lại sân bay để làm thủ tục check-in đi Ba lan thì có gặp thủ tục gì khó khăn ko ạ?

Em cảm ơn :D

Last edited:
Re: Transit ở Frankfurt 6h liệu có ra ngoài chơi được không ạ?

Trên cái visa của em nó ghi là Valid for Polska (tức là Ba lan thôi ạ).

Trên visa của bạn có câu này và bạn tự dịch ra đc thì còn vào đây hỏi làm gì nữa?

Re: Transit ở Frankfurt 6h liệu có ra ngoài chơi được không ạ?

bạn em bảo là visa loại D đc transit ở 1 nc trong schegen không qua 5 ngày, nên ko biết có ra ngoài sân bay ở frankfurt chơi đc ko? em ko rõ em mới hỏi lại cho chắc ạ. :-??

@Faraway và Tranhuydat: với mỗi trường hợp thì ĐSQ yêu cầu có thể khác nhau đôi chút về chi tiết trong thủ tục giấy tờ. Nên để yên tâm nhất là các bạn gọi điện thẳng cho ĐSQ HL tại VN để hỏi, người ta sẽ tư vấn tận tình cho các bạn.

Theo mình biết thì hiện nay xin visa vào EU qua ngả HL là tương đối thuận lợi. Các giấy tờ như hợp đồng lao động, sổ tiết kiệm, đơn xin nghỉ phép, quyết định cho nghỉ phép thì các bạn tự dịch tiếng Anh đính kèm vào cũng được, không cần dịch công chứng.

Nếu bạn đang làm cho cty, có hợp đồng lao động đàng hoàng thì đsq chỉ kiểm tra tài chính, không bắt "thế chấp". Còn bạn Tran Huy Dat, vì là freelancer nên có thể ĐSQ sẽ giữ bản gốc sổ tiết kiệm của bạn để "làm tin".

Nộp hồ sơ ở đsq HL, nhân viên lãnh sự chỉ kiểm tra hồ so, hỏi lại 1 số thông tin chung chung thôi, không có phỏng vấn gì phức tạp cả.

Em là người mới tham gia diễn đàn, em vừa mới bị từ chối visa đi du lịch khi xin tu ĐSQ Pháp tại Sài Gòn. Tình hình là em được nghỉ tháng 10, vậy bây giờ em có nên apply visa lại 1 lần nữa khong? Tại vì thật sự em rất muốn đi du lịch bụi, và muốn ngắm mùa thu ở châu Âu. Hồ sơ đợt rồi em nộp đầy đủ hết mà không hiểu sao vẫn bị từ chối, passport thì đi vài 3 nước chấu Á: Malay, Indo, China. Em đang làm cho công ty của gia đình. Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ, bây giờ em nên apply visa lại khong? Va nếu nên thì làm ở Pháp hay ở DSQ khác cho dễ dàng hơn. Thật ra la em rất tự tin với hồ sơ của minh nên mới xin ở Pháp. Ai dè. Hôm nay nhận đuơc tin mà thất vọng dễ sợ. Buồn thì ko buồn lắm. Mong anh chị cô bác nào có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em đuơc không ah? Em xin chân thành cảm ơn!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back