What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Hồi mình làm thì họ cũng không yêu cầu booking vé máy bay đâu, cần thêm lý lịch tư pháp, bảo hiểm du lịch tối thiểu 91 ngày. Nếu giấy mời của bạn cover các chi phí sinh hoạt của bạn ở bên đó là ok rồi. =)

Em chào các Phượt thủ,

Em là lính mới tò te gia nhập diễn đàn, rất mong được các bác chỉ bảo.

Em đang chuẩn bị hồ sơ để nôp xin Visa ở ĐSQ Pháp. Em đang muốn viết cái giấy xin nghỉ phép và cái giấy xác nhận tiền lương, bác nào đã từng viết những giấy tờ này và đã được duyệt hồ sơ rồi thì cho em xin làm mẫu với ạ. Em cám ơn các bác rất nhiều!
Hoặc là em cũng viết phác thảo ở đây, các bác xem chỉnh sửa giúp em với ạ. Cái này em đang cần rất gấp, vì sang tuần sau em phải nộp HS rồi, các bác giúp em sớm với nhé. Các bác giúp em sớm với ạ.
Một lần nữa em cảm ơn các bác! Chúc các bác có những chuyến phượt mùa hè thú vị bên Châu Âu, tránh cái nóng khủng khiếp này ở VN!

1. ĐƠN XIN NGHỈ PHÉP

Friday, July 8th, 2011
APPLICATION FOR LEAVING APPROVAL
Dear Mr........... Director of ....

My name is ..., and now I am working as the supervisor of ABC Dept.

I am writing this letter to apply for your approval for my leave from work from September 07, 2011 to October, 5th 2011 for the purpose of visiting my husband in France.

If I am allowed to leave, I promise to follow company’s regulation before leaving and to be back to work on time (on October 6th, 2011).

Sincere thanks for your consideration
Best Regards,
(Signature)

Approval of Director

2. Giấy xác nhận lương.

(logo của công ty)
Friday, July 8th, 2011

CERTIFICATION OF SALARY

To whom it may concern,

Dear Sirs / Madams,

I certify that Mrs. ... are working for company XYZ as the supervisor of ABC Department, and has the current salary of VND....

Best Regards,
FOR Company XYZ
Director

Về nội dung thì OK vì cái này chẳng form gì cả dưng dùng ngôn ngữ official hơn nữa thì tốt (nhiều cái trạng từ polite ấy). Cơ quan tớ thì nó có cái form xin nghỉ (phép, biz trip, ốm, sinh nở ..). Cứ điền form, lãnh đạo đóng dấu cái uỵch là xong. Nếu bạn xin cá nhân thì bắt buộc phải có xác nhận lương. Còn như tớ công tác thì có giấy mời, quyết định cử đi công tác nên khỏi xác nhận lương.

Cám ơn bạn rất nhiều, nhưng nếu có thể, mong bạn sửa rõ hơn giúp mình được không. Hiện tại mình chỉ có thể nghĩ được đến vậy thôi. :(.
Chúc bạn một buổi chiều làm việc vui vẻ! :)

Tham khảo thôi nhé :)). Còn nhìu bạn English tốt hơn tớ

1. ĐƠN XIN NGHỈ PHÉP

Friday, July 8th, 2011
APPLICATION FOR LEAVING APPROVAL
Dear Mr........... Director of ....

I am ..., in charge of supervising in ABC Dept

With this letter, I would like to express my desire in visiting my husband in France. The estimated period is ... working days from September 07, 2011 to October, 5th 2011. The leave-day will be counted on my annual leave and ...(e.g overtime refundable, leave without pay ..)

I am looking foward to receiving your approval. I promise to fully (or strictly) follow company’s regulation before leaving and will be back to work on time (on October 6th, 2011).

Sincere thanks for your consideration
Best Regards,
(Signature)

Approval by Director

2. Giấy xác nhận lương.

(logo của công ty)
Friday, July 8th, 2011

CERTIFICATION OF SALARY

To whom it may concern,

Dear Sirs / Madams,

I hereby certify that Mrs. ... are working for company XYZ as the supervisor of ABC Department. Her current salary is VND....

Best Regards,
FOR Company XYZ
Director

Cám ơn bạn rất nhiều! Chúc bạn một mùa hè vui vẻ với những chuyến phượt thú vị.

Đi cả hai thì tốt :)). Tớ thì chưa đi Hung nhưng tớ vote Budapest. Danube, Balaton Lake.

Em kô vote cho hồ Balaton. Hồ này em và flatmate đến rồi (cách nhau vài năm). Hungary kô có biển nên họ quý Balaton thôi chứ em thấy xấu, bẩn và đông bỏ xừ. Thua xa biển nhà mình.

Nhân đây các bác cho em hỏi, em có visa Estados Schengen do Bồ Đào Nha cấp, loại C, single entry, duration of stay: 30 days, có hạn từ 31/7/2011 đến 13/9/2011 thì em đc phép nhập cảnh vào Bồ Đào Nha rồi đi các nước châu Âu khác trong khu vực Schengen trong vòng 30 ngày phải kô ạ? Khi em xuất cảnh khỏi khu vực Schengen, cụ thể trường hợp của em là bay từ Madrid về Hà Nội ngày 21/8 thì visa của em hết hiệu lực luôn vào ngày đó phải kô ạ?

@Rome: đúng rồi bác ạ, vì visa của bác là single nên vào 1 lần thôi, nên 21/8 bác về là coi như visa đó hết.

các anh chị ơi, có ai đang gặp phải tình trạng như em và thành viên Rice khi nộp visa Bỉ ko ạ? Em nộp visa từ ngày 23/5 đến nay đã gần 1 tháng rưỡi, ngày bay của em là thư Sáu tuần này 15.07 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả visa từ phía Bỉ, em đt lên LSQ ở HCM và cả ĐSQ ở HN cũng chỉ nhận đc câu trả lời là "chưa có thông báo gì từ phía Bỉ", bạn em ở Bỉ viết email và cả đt cho họ thì cũng chỉ nhận đc câu trả lời là "cứ chờ đi", khi trình bày là ngày bay sẽ là 15.07 (đã mua vé máy bay và xuất vé rồi), họ cũng chẳng nói gì thêm. Cả em và bạn em đều viết email để xem hồ sơ của em có vấn đề gì, hay là cần bổ sung hay là bị từ chối thế nào, em cũng chỉ mong có câu trả lời sớm để còn cancel vé máy bay hoặc postpone hành trình, chứ kiểu này mệt mỏi quá, không hiểu là tình hình mọi người có ai như em không, là phía Bỉ làm việc tắc trách hay là hiện tại họ có chính sách gì khác đối với việc cấp visa, mong anh chị giải đáp giúp em với. Em cảm ơn mọi người ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back