What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Chào bạn Mít Tồ,

Mình chưa apply xin visa nữa, dự định tháng 9 sẽ xin đó. Mình đang check lại ngày chính xác rồi sẽ lên website lãnh sự quán đăng ký lịch hẹnnộp hồ sơ và phỏng vấn. Mình đang lo quá chừng. :(

Cám ơn bạn nha.

Mình đã nộp đơn xin visa đi thụy Sĩ, thăm bạn 20 ngày , tất cả giấy tờ đầy đủ, nhưng sau khi nộp hồn sơ và lệ phí họ không thu pass như các nước khác? và hẹn 2 tuần điện thoại lên hỏi kết uqar, như vậy không biết tỉ lệ đậu có câu không? mình xin thnags 9 đi giờ lo qua

Vì phí tổn làm visa và cancel các booking rất tốn kém nhất là đối với phượt tử như chúng ta (Nếu không xin được Visa thì có khi mất phí tổn của một chuyến phượt khác cũng nên).
Lần trước em có apply visa ở ĐSQ Séc, các booking từ bé tẹo cho đến to đùng đều là booking thật và lại có người hỗ trợ nữa. :D) nên em không có kinh nghiệm trong vụ này.
Em hỏi cái này khí không phải mong các bác bỏ qua. Nếu không muốn book khách sạn hay vé chính thức thì mình làm giả có được không ạ? Không biết bên ĐSQ họ có kiểm tra lại không hay chỉ cần nhìn các giấy tờ mình trình bày thôi? Nếu chỉ nhìn cho đủ thôi thì các bác có thể mượn các booking thật của những người đã đi rồi mà biến tấu đi.
Có bác nào có kinh nghiệm gì không ạ?
Mong các bác cùng chia sẻ ạ.
Thanks các bác nhiều!

@maihoang: quan điểm của mình là không làm hồ sơ giả, quá mạo hiểm. Booking KS thì có thể cancel được mà, lo gì (trường hợp bạn sẽ ở nhà người thân). Vé máy bay thì có sứ quán không kiểm tra, có nơi kiểm tra. Nhưng tóm lại là do hồ sơ của bạn, ví dụ điều kiện kinh tế (sổ tiết kiệm là thứ họ rất rất quan tâm), rồi nghề nghiệp, lương bổng. Có nhà cửa đất đai hay ràng buộc con cái thì càng tốt, không có thì cũng không thành vấn đề lớn.

Chào các anh chị, em định tới tận hè năm sau mới làm chuyến đi Ý chơi nhưng hơi khớp vụ Visa nên phải hỏi trước. Em nói gì hơi "ngu" mong anh chị thông cảm. Số là em có đứa em học bên Ý,sang Ý sẽ ở với nó nên được rẻ kha khá, mà nó chuyển tiếp có 1 năm thôi nên không thể bảo lãnh cho em được. Em giờ còn là sinh viên, không chồng con, chả nghề nghiệp, chỉ có thể xin bố mẹ cái tài khoản ngân hàng làm bằng chứng thôi. Vậy em đi xin liệu có gặp khó khăn gì không ạ? Em định đi khoảng 20 ngày. Cơ mà e thấy trên trang web đại sứ quán đề là : "health insurance policy with a minimum coverage of €30,000 for emergency hospital and repatriation expenses". Theo em hiểu thì đây là tiền bảo hiểm y tế, liệu có phải đóng từng ý tiền và có được refund không?
Em thấy chị @đốm béo có viết trả lời 1 bạn ở trên là với từng ý ngày thì đóng 50e, vậy có áp dụng trong trường hợp của em được không ạ?
Em cảm ơn rất nhiều ạ :)!

Bảo hiểm thì khi nào trúng visa mới cần mua em, chị nghĩ câu này để dành hè năm sau trả lời thì chính xác hơn, biết đâu mức đóng lại thay đổi thì sao nhỉ ;-). Em đi bao lâu thì mua chừng đó ngày nhé. Khó là khó cái visa, chứ trúng rồi thì mua bảo hiểm đúng theo quy định là xong thôi mà.

@ryuichan39: nghĩa là số tiền bảo hiểm sẽ chi trả trong trường hợp xấu nhất phải đạt mức tối thiểu €30,000 ; số tiền bạn bỏ ra để mua bảo hiểm thấp hơn con số này rất rất nhiều.

Em cảm ơn rất nhiều ạ :D ... cũng biết là còn lâu mới đi nhưng em lo cái visa quá ... với em thì tiền vé máy bay cũng nặng , không xin được visa thì nguy to ...các anh chị đã từng như em rồi cho em xin chút kinh nghiệm với ạ :D

@maihoang: quan điểm của mình là không làm hồ sơ giả, quá mạo hiểm. Booking KS thì có thể cancel được mà, lo gì (trường hợp bạn sẽ ở nhà người thân). Vé máy bay thì có sứ quán không kiểm tra, có nơi kiểm tra. Nhưng tóm lại là do hồ sơ của bạn, ví dụ điều kiện kinh tế (sổ tiết kiệm là thứ họ rất rất quan tâm), rồi nghề nghiệp, lương bổng. Có nhà cửa đất đai hay ràng buộc con cái thì càng tốt, không có thì cũng không thành vấn đề lớn.

Em cảm ơn bác tixt_forever đã trả lời ạ.
Ý em không muốn làm giả những hồ sơ mà bác đề cập ạ (nghề nghiệp, lương bổng và kinh tế). Em chỉ hỏi có nên làm giả vé máy bay hoặc các phương tiện giao thông và khách sạn (với những người không có người nhà) thôi bác ạ.

Em thì đồng ý với quan điểm của chị Tixt. Ko nên giả. Cái nào có ta show, cái nào ko có thì thôi.
Vì những người làm trong ĐSQ họ cũng ko phải là tự nhiên mà họ trở thành những ng làm trong ĐSQ. Mình có bao nhiêu thủ thuật cũng làm sao mà qua mắt được ngta.
& Vé máy bay & booking ks có thể book trước & cancel sau (chọn loại free cancelation đó) rồi sau khi có visa ta cancel cũng đc. Thủ thuật này thì họ biết nhưng họ cũg ko làm gì đc, vì cũng ko xác định đc.
Nhưng vụ làm giả mà họ chỉ cần phát hiện 1 cái thôi là tiêu nguyên 1 bộ hồ sơ (cho dù bộ hồ sơ của mình có tốt đến cỡ nào). :(

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back