What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

@mai hoang: thì ý mình cũng là đang nói tới vé máy bay đó. Bạn hỏi có tẩy xóa thay tên được không, mình thấy là không nên. Ý kiến cá nhân của mình thôi nhé.

@maihoang: Check về 1 booking máy bay đối với sứ quán không phải là chuyện khó: 1 cú điện thoại cho hãng máy bay hoặc có thể là sứ quán có quyền vào trang booking của các hãng máy bay đó (không chắc lắm, nhưng rất có thể có thỏa thuận trong vấn đề an ninh khi hãng máy bay đó xin phép bay vào nước họ). Tôi thấy maihoang không hiểu lắm về tầm quan trọng khi các quốc gia khác kiểm soát người xin vào nước họ, tầm quan trọng của an ninh quốc gia! Nhất là trong thời buổi khủng bố bẳng đường hàng không sau ngày 11 tháng 9!

Hi mọi người,

Em đang thắc mắc về bank certificate. Mọi người có thể cho em biết là mình chỉ cần request bank cho mình cái bank certificate có số tiền trong account, hay là có cần phải ghi ra ngày mở tài khoản, loại tài khoản luôn ko? Và có cần phải có list giao dịch trong vòng 3 tháng không?

Mình hông có rành vấn đề này nữa. :(

Cám ơn mọi người nhiều nhiều.

Em cảm ơn cả nhà ạ. Tại em không biết ĐSQ họ làm thế nào nên hỏi cho mọi người cùng biết thông tin ạ. Chứ nếu phải hồ sơ của em, em tuyệt đối không dám làm gì đâu ạ.
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ.

@maihoang: đó là những nguyên tắc chung và cơ bản khi xin visa tới bất kỳ quốc gia nào đó em. Đặc biệt với mạng lưới Schengen thì lại càng cần lưu ý vì có thể có record chung nếu chúng ta phạm phải nguyên tắc này, sẽ gây bất lợi cho mình sau này khi xin nhập cảnh vào các quốc gia khác trong cùng hệ thống.

@littlepig84: ĐSQ không quá quan tâm tới bank certificate bởi bất kỳ ai cũng có thể 'vay nóng' rồi bỏ vào ngân hàng. Nếu liên quan tới tài khoản của bạn, họ quan tâm hơn tới các khoản thu nhập hàng tháng được giao dịch trong tài khoản, ví dụ như công ty trả lương cho bạn hay trả cổ tức vv. Phần này bạn vào tài khoản online, chọn và in ra là ok, không cần ra ngân hàng. Ngoài ra họ sẽ quan tâm tới sổ tiết kiệm mang tên bạn, thông thường được gửi ít nhất trước 2 tháng kể từ khi nộp hồ sơ, để chứng tỏ bạn đủ khả năng chi trả cho chuyến đi. Phần giao dịch trả lương qua ngân hàng có thể có hay không có, nhưng sổ tiết kiệm thì chắc chắn là cần đó bạn. Đây là nguyên tắc chung cho việc xin visa du lịch tự túc tới nhiều quốc gia.

Em thì đồng ý với quan điểm của chị Tixt. Ko nên giả. Cái nào có ta show, cái nào ko có thì thôi.
Vì những người làm trong ĐSQ họ cũng ko phải là tự nhiên mà họ trở thành những ng làm trong ĐSQ. Mình có bao nhiêu thủ thuật cũng làm sao mà qua mắt được ngta.
& Vé máy bay & booking ks có thể book trước & cancel sau (chọn loại free cancelation đó) rồi sau khi có visa ta cancel cũng đc. Thủ thuật này thì họ biết nhưng họ cũg ko làm gì đc, vì cũng ko xác định đc.
Nhưng vụ làm giả mà họ chỉ cần phát hiện 1 cái thôi là tiêu nguyên 1 bộ hồ sơ (cho dù bộ hồ sơ của mình có tốt đến cỡ nào). :(
Mình vừa apply visa xong là về cancel khách sạn liền để khỏi mất tiền đêm đầu tiên. Không biết có bị kiểm tra không? Lần đầu tự book khách sạn để đối phó nên nó mới thế.
Sáng nay check visa status thì nó báo "The decision concerning your application has been reached." Nhưng vẫn không biết được hay bị từ chối. Đành hồi hộp chờ đến thứ Hai vậy.

@Salguy: Bạn vừa nộp hồ sơ visa xong mà đã cancel luôn? hơi rủi ro nhỉ, sao bạn không chờ có quyết định visa rồi mới cancel, bình thường hotel họ chị charge phí ban đầu sát hôm mình đến thôi hoặc đêm đầu tiên mình không đến thì đêm đó sẽ bị charge tiền ;)

@Kitara: Vì mình book hotel 10 đêm, 10% deposit cũng vài chục $ nên mình cancel trong vòng 48 giờ thì họ sẽ hoàn lại tiền đặt cọc. Chỉ mất vài $ tiền protection thôi. Tiền cọc thì họ đã hoàn lại vào credit card cho mình rồi (trong vòng 5 ngày làm việc).
Thứ Hai sẽ biết cách book khách sạn kiểu này có ok không.

@Salguy: Bạn vừa nộp hồ sơ visa xong mà đã cancel luôn? hơi rủi ro nhỉ, sao bạn không chờ có quyết định visa rồi mới cancel, bình thường hotel họ chị charge phí ban đầu sát hôm mình đến thôi hoặc đêm đầu tiên mình không đến thì đêm đó sẽ bị charge tiền ;)
Booking khách sạn cancel ngay sau khi nộp hồ sơ không ảnh hưởng gì cả. Mình đã có visa.

Hi Salguy,

Bạn cũng xin visa vô Pháp hả?

Lúc nộp hồ sơ, có phỏng vấn gì không bạn? Và nhân viên lãnh sự có hỏi gì mình không?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back