What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Hi mọi người.

Không biết có bạn nào đã xin visa TBN thành công chưa nhỉ? Mình đọc hết topic mà hình như không thấy.

Mình cũng chuẩn bị hồ sơ dựa theo thông tin của ĐSQ ngoài HN và thông tin mình kiêm được trong topic.

Bạn mình gởi thư mời (theo mẫu, POLICE TBN đóng dấu) có nói sẽ cho mình ở nhà bạn ấy. Bạn này mà male, và chỉ là bạn mình thôi, trong thư mời đề cập là friend :D

Hồ sơ mình chuẩn bị gồm:

- Thư mời gốc của bạn mình
- SYLY, Giấy KS, CMND, HK : phường công chứng + dịch công chứng
- Chứng minh tài chính: xác nhận ngân hàng bằng tiếng anh (thẻ visa mình có khoảng &2000 để thanh toán cho chi phí 19 ngày du lịch, sổ tk gởi gold tương đương $ 4000). Sao kê ngân hàng chứng minh lương tháng của mình, sao kê này mình không dịch.
- HDLD: phường công chứng + dịch công chứng. Mình vừa mới nghỉ việc, hiện không đi làm ^^
- Giấy xác nhân mức lương + chức vụ => phường công chứng + dịch công chứng
- Bảo hiểm + vé máy bay: bạn đã mua bên TBN cho mình và đã gởi về VN. Toàn tiếng TBN
- 2 hình 4*6 phông trắng
- Form lý lịch theo yêu cầu của ĐSQ

Mình vừa được cấp visa du lịch úc 3 tháng :) Mình dự định 1-20/8: đi TBN, rồi trở về VN để ngày 25/8 đi úc.
Không biết khả năng rớt của mình có cao không? Vì mình thấy tài chính của mình yếu xìu à. Đó là bao nhiêu mình gom góp được từ khi học ĐH đó, hehe.

Mình dịch qua tiếng anh không à, vì rẻ hơn dịch qua tiếng TBN. Tài chính này mình cũng dùng để xin visa đi úc, không biết DSQ TBN nó có ý kiến gì không nhỉ?

Thanks mọi người

À, cho mình hỏi thêm: ĐSQ đòi mình nộp bản gốc, bản gốc sẽ trả lại sau. Mình không hiểu họ đang yêu cầu bản gốc nào? Bản gốc là mấy bản công chứng ở phường, hay là bản gốc HK, GKS, CMND ....? Nộp mấy giấy tờ gốc lỡ mất là mình chết mất =(

Sợ quá. Tài sản của bạn như vậy mà bạn bảo là yếu xìu à làm mình xấu hổ quá :p

Bản gốc là bản gốc chứ sao lại bản công chứng phường, bản công chứng phường của bạn chỉ có tác dụng như bản photocopie thôi, không hơn không kém, vì bản thân bằng tiếng Việt của nó cũng chỉ là "bản sao" thôi mà.

Không phải chỉ mình bạn phải nộp bản gốc, mà ai cũng thế, và theo như mình thấy thì chưa ai bị mất cả. Nếu mất thì cũng là trong ĐSQ, không mất ra ngoài nên chắc chắn bạn cũng tìm lại được.

Như mình thấy thì họ yêu cầu hộ khẩu và hộ chiếu, chứ không quan tâm tới sơ yếu lí lịch (cái loại đi xin việc), giấy khai sinh và đặc biệt là chứng minh thư :D. Tuy nhiên nếu bạn đã làm thì cứ cho vào, họ trả lại thì mang về.

Nếu bạn nộp HDLD và xác nhận lương + chức vụ thì người ta sẽ hiểu rằng bạn vẫn đang công tác => vậy thì giấy nghỉ phép do cấp trên ký xác nhận đâu? Nếu không có giấy đó thì làm thế nào bạn đi được.

Còn nếu bạn nói bạn đã nghỉ việc, thì hợp đồng lao động và lương của bạn không có tác dụng vì hiện tại bạn không có thu nhập.

Cái người ta quan tâm không chỉ là bạn được trả bao nhiêu tiền một tháng đâu (vì gia đình giàu có, con cái chẳng cần đi làm cũng có tiền) mà họ quan tâm tới việc bạn có một công việc ổn định, để tiếp tục quay trở về công tác sau khi kết thúc chuyến đi, chứ không phải không có ràng buộc nào như thế => nguy cơ bỏ trốn ở lại đất nước họ, tạo thêm gánh nặng cho họ là rất cao.

Mình nghĩ bạn nên xem xét bổ sung hồ sơ và chúc bạn thành công.

@ huonggiangf1: mấy cái giấy xác nhận mứ lương + chức vụ đó có thể hiện ngày mình bắt đầu làm viẹc và ngày mình nghỉ việc tai công ty. Bỏ vô để DSQ họ khỏi nghĩ mình là người lông bông thôi :)

Hichic, để thuyết phục mama cho mượn sổ hộ khẩu mới được. Những giấy tờ như hộ khẩu, giấy khai sinh, cmnd: gia đình mình xem còn hơn báu vật nữa í chứ. Ở VN, mỗi lần làm lại giấy tờ khó còn hơn lên trời.

Bạn cho mình hỏi họ trả ngay cho mình bản gốc, hay là giữ lại đến khi nào có kết quả chính thức về visa thì sẽ trả lại bản gốc lúc đó?

Thanks bạn

@vivia5808: bản gốc sẽ được trả lại ngay, chỉ có passport là bị giữ tới lúc có kết quả thôi bạn.

Nhìn hồ sơ của bạn, mình thấy là hiện giờ bạn không có công việc nên cũng hơi khó. Những giấy tờ liên quan đến công việc cũ của bạn mình thấy không liên quan và cũng không có giá trị đối với hồ sơ xin apply visa, vì giờ bạn không còn đi làm nữa [người ta chỉ nhìn vô thực tế là bạn đã nghỉ việc, và hiện giờ bạn đang tự do, lông bông. Còn việc bạn từng ko lông bông cũng không làm họ chú ý]. Với lại, những tài sản bạn đề cập ở trên thì theo mình là không đủ để thuyết phục SQ cho một đối tượng không có công việc, có vẻ độc thân [vì không thấy bạn đề cập] đi TBN được. Bạn nên "gia cố" thêm hồ sơ bằng những phương tiện chắc chắn hơn như nhà, xe, chồng con...

Chúc bạn thành công.

Last edited:
(hơi lạc đề) dạo qua topic gần đây mình thấy nhiều bạn/anh chị/cô chú/bác nộp hồ sơ xin apply visa theo hướng bạn mời sang chơi. Mình muốn chia sẻ một kinh nghiệm của bản thân trong vấn đề bảo lãnh này.

Số là, ban đầu mình và tụi bạn du học bên Pháp tính làm hồ sơ theo hướng bạn bảo lãnh sang chơi. Bạn mình có đi làm, có bảng lương và có nhà thuê rộng rãi bên đó. Tuy nhiên, sau vài lần ngụp lặn trên vài diễn đàn sv VN tại Pháp thì kế hoạch của bọn mình bị gác lại vì bạn mình chỉ tạm trú tại Pháp thôi chứ không phải công dân bên đó. Cuối cùng, bọn mình quyết định nhờ bác của bạn mình bảo lãnh mình sang [bác là công dân Pháp gốc Việt, định cư bên Pháp khá lâu rồi]. Nhưng lúc hỏi thăm ý kiến của bác về việc có nên làm hồ sơ theo hướng bảo lãnh không thì bác bảo không nên. Attestation d'accueil chỉ thật sự có giá trị khi 1. người mời và người được mời có mối quan hệ họ hàng gần (chứ xa thì bác bảo cũng nhiêu khê lắm)/ 2. người mời là công dân E.U, có công việc tốt, ổn định và tài chính vững mạnh [nhấn mạnh là vững mạnh]. Còn những trường hợp bạn bè mời sang chơi dù bạn là công dân EU, nghề nghiệp tài sản ổn định cũng mang tính chất 50/50 lắm. Ý là xét riêng về phần người mời thôi nhé. Còn phần người được mời thì mỗi người mỗi trường hợp. Mình không muốn đánh đồng các trường hợp với nhau.

Tựu chung là, theo mình, attestation cũng khá "hai lưỡi" nếu không đáp ứng được 2 tiêu chí được đề cập ở trên. Mọi người nên suy nghĩ kĩ trước khi lựa chọn phương hướng hành động thích hợp. Đừng để vì tờ giấy đó mà bị fail một cách không rõ lý do [thường mấy lý do của SQ đưa ra cũng chung chung, đọc vô tự vấn một hồi cũng điên cái đầu, vừa điên vừa tức nữa chứ]. Mình cũng đã đắn đo suy nghĩ lắm mới quyết định đi tự túc không cần mời mọc j.

Tựu chung là, theo mình, attestation cũng khá "hai lưỡi" nếu không đáp ứng được 2 tiêu chí được đề cập ở trên. Mọi người nên suy nghĩ kĩ trước khi lựa chọn phương hướng hành động thích hợp. Đừng để vì tờ giấy đó mà bị fail một cách không rõ lý do [thường mấy lý do của SQ đưa ra cũng chung chung, đọc vô tự vấn một hồi cũng điên cái đầu, vừa điên vừa tức nữa chứ]. Mình cũng đã đắn đo suy nghĩ lắm mới quyết định đi tự túc không cần mời mọc j.

Cám ơn ý kiến của bạn, mình thấy lời góp ý của bạn không lạc đề chút nào cả.

Mình cũng đã nghĩ như bạn sau khi bị fail visa.

Giấy mời là con dao hai lưỡi nên có đủ tiềm lực tài chính thì nên xin visa theo diện du lịch, không nên ỷ lại vào giấy mời vì nó đúng là 50/50 mà còn hại người xin visa hơn vì nó còn đòi hỏi thêm một số giấy tờ khác.

Ví dụ visa du lịch Thụy Điển ko cần nộp giấy xác nhận độc thân và hợp đồng lao động.

Visa thăm bạn theo diện giấy mời cần nộp các loại giấy tờ trên.

Mình bị từ chối mà bây giờ há miệng mắc quai, ko biết nên xử lý và xin lại thể nào để lần 2 không bị đá lần 1 nếu không khả năng fail visa lần 2 sẽ là khá cao.

Bạn helloannie cho mình hỏi bạn có tư vấn gì cho trường hợp của mình không?

Cám ơn và mong tin bạn.

Shachou

Last edited:
@Shachou: Kinh nghiệm apply visa thành công của tớ nhé. Tớ cũng đi thăm bạn (nam) và bạn đó cũng sẵn sàng làm đủ mọi giấy tờ cho tớ thậm chí định đặt cọc 30k thì để bảo lãnh nhưng qua kinh nghiệm của những người đi trước tớ đã quyết định xin visa du lịch tự túc một mình và nộp ở DSQ Pháp chứ không phải nước tớ định qua.

Cụ thể tớ làm lịch trình 4 tuần mỗi tuần ở một nước sao cho hợp lý, kể cả các chặng đi lại cũng phải tính toán hợp lý. Sau đó mỗi nước tớ liệt kê là tớ định đến thăm ai đấy, kèm theo số điện thoại địa chỉ (mặc dù là tớ cũng không đến thăm họ) :). Tớ đề nghị bạn tớ photo passport và xin một tờ giấy chứng nhận là bạn tớ ở địa chỉ đó rồi thay vì book khách sạn, tớ nói tớ sẽ ở nhà bạn tớ, do bạn tớ mời. Thư mời bạn tớ viết là tớ là một người bạn của gia đình, rất bình thường, không có quan hệ nam nữ gì cả, và cũng nói tớ ở đấy chỉ có 3 ngày.

Tớ đã phải book 17 cái hostel và B&B cả thảy, chọn chỗ cũng tử tế chứ không rẻ quá, sau đó hủy không mất phí. Sổ tiết kiệm và thể Visa đặt cọc sổ tiết kiệm đi kèm. Tớ còn cẩn thận làm một tờ trình bày mục đích đi du lịch kèm theo.

Sau đó đi nộp hồ sơ rất dễ dàng, không qua phỏng vấn và đúng tuần sau gọi điện lên có kết quả được. (Cũng có thể tớ may mắn, cũng có thể tớ đã đi du lịch từ 2002 đến giờ, gồm có vài cái visa Schengen, các nước châu Á và châu Âu khác) nhưng tớ nghĩ là du lịch một mình là sự lựa chọn đúng. :)

Hic em đang gửi attestation d'accueil về HN cho GT nhà em đi apply visa rồi, mà đọc được chia sẻ của mọi người em lại chùn bước. Phải chăng nên chuyển hướng thành visa tourisme thôi?

Attestation mà em nhờ người làm cho GT cũng chỉ là thăm bạn bè thôi. :(

@Shachou:

Chào chị Shachou. Với một người lần đầu tiên nộp hồ sơ đề nghị apply visa [và đã được cấp visa] như em thì kinh nghiệm cũng khá ít ỏi. Mong là những ý kiến cá nhân sau đây có thể giúp ích được cho chị trong lần nộp đơn tới.

Em có đọc qua yêu cầu hồ sơ của ĐSQ Pháp ở Hà Nội thì thấy chị cần chú ý những điểm sau:

1. Hộ chiếu. Chị nên nộp cả hộ chiếu mới lẫn cũ. Đó là theo quan sát của em hôm đi nộp hồ sơ ở LSQ Pháp ở HCM. Nhân viên sứ quán có đòi phải nộp hộ chiếu cũ. Mọi chi tiết khai báo [có cả màn khai báo bằng miệng để nv ghi chép lại nữa =.= ko biết ngoài HN thì ntn?!?] đều phải được chứng thực bằng giấy tờ. Cũng có 1 chị không nộp mà đứng liệt kê đã đời 1 đống quốc gia từng "kinh" qua, bảo không nộp được không. Cô nv phán cái cạch, vẫn phải nộp nhé!

2. Lịch trình. Phải nói là phituyet25 chuẩn không cần chỉnh. Có chỉnh ở đây thì chắc là phần ở nhà bạn 3 ngày. Phần này dễ bị nghi ngờ nếu đầu tư không kĩ càng. Mà đã chọn hướng ở nhà bạn này thì phải có xác thực đầy đủ địa chỉ, giấy chứng nhận [hoá đơn điện nước, hợp đồng thuê nhà], thư trình bày. Nếu chị thấy thời gian cận kề quá thì thôi, mình cứ theo hướng booking mà thẳng tiến.

Lưu ý:
- Phần lịch trình chị nên làm chi tiết, có kết hợp với phương tiện giao thông. VD: Ngày 1: Khởi hành từ A đến B từ sân ga C lúc x (có thể cụ thể bằng giờ hoặc ghi buổi cũng ok rồi chị ạ]. Sau đó ghi vào các địa điểm thăm quan. Ngày 3: Trở về A từ sân ga D của B... Đại loại là càng chi tiết càng tốt.

- Lịch trình phải khớp với lịch booking KS. Trong các lý do bị fail visa của chị có đề cập đến thời gian chuyến đi không đáng tin cậy. Chị nên chú ý hợp lý về thời gian, phù hợp với khả năng sức khoẻ, phân bổ có khoa học những nơi để đi. VD: Tránh đi từ A tới B rồi quay lại C trong khi C gần A hơn. Hoặc các địa điểm tham quan trong một thành phố thì nên chia vùng để giải quyết dứt điểm từng vùng, tránh đi đông rồi lại đi tây mất thời gian, gây nghi ngờ. Chuyện làm lịch trình này không nhất thiết phải áp dụng vào chuyến đi thực tế, vì sau khi thiết kế xong 1 cái lịch trình siêu hoàn hảo để nộp cho SQ thì giờ em bye bye cái lịch trình đó luôn rồi.

- Booking ks chị ko nên lơ là. Ngoài review cho điểm cao thì chị cũng nên chú ý địa điểm của hotel/hostel/B&B. Những khu ổ chuột, nhiều dân nhập cư, tệ nạn thì chị đừng nên đặt. Nếu được, chị nên đặt tại các vị trí thuận lợi cho di chuyển như gần ga, gần metro...

3. Mục đích chuyến đi. Chị có thể ghi ngắn gọn trong tờ lịch trình hoặc viết thành thư dài [được đánh máy sạch đẹp, viết tay có thể bị cho out]. Hồi em là em viết nguyên một lá thư, phải nói là có mỗi cái việc đi du lịch và sẽ ngoan ngoãn trở lại học ĐH mà cứ phải nhai đi nhai lại từng câu, lại còn phải sử dụng ngôn từ phong phú để tránh lỗi lủng củng lập từ. Rồi còn phải phối hợp đủ các thứ formule lịch sự.

Toàn bộ hồ sơ của em không có cái j mệt bằng cái lịch trình với cái thư này hết á. Nhưng tiếng nói của người nộp chỉ được thể hiện "le lói" trong hai thứ này nên em thấy phải đầu tư kĩ.

Ngoài những điều cần lưu ý ở trên thì những giấy tờ còn lại cũng không gây cho người nộp khó khăn j.
Chúc chị thành công trong lần nộp đơn tới đây chị nhé. :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back