What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
@bạn Lu : tranh cãi chữ nghĩa tý :D. Tây nó hay bẩu là to apply for visa có nghĩa là nộp đơn đề nghị cấp thị thực. Mình thấy dị ứng vì ở VN hay phải xin xỏ, đặc biệt ở các cơ quan quản lý Nhà nước :Dam
@ bạn tixt : làm sao xin được visa du lịc hay vậy ? Hay là mang 4 cái sổ đỏ với 3 cái sổ tiết kiệm ra show ?:)) Tớ đi chơi cũng nhờ đối tác nó gửi giấy mời để apply visa theo kiểu đi công tác, "bọn nó" đỡ hỏi nhiều. Bạn nào mà thấy OK thì tớ cũng vẫn giúp xin hộ giấy mời được mà. Vừa add FB bạn giao lưu tý nhẩy.

Vấn đề này Bác Già đã từng đề cập rủi nếu có chuyện gì trong hành trình làm cho bạn không về đúng lịch được (ví dụ như hàng không họ đình công

Chính ra theo tôi nghĩ nếu rủi mà có đình công trong lúc visa mình được cấp không dư ngày, thì có lẽ họ vẫn du di tạm gia hạn cho mình vài ngày nữa nhưng phải xin để được thêm. Tuy nhiên vấn đề rắc rối có thể phát sinh nếu mình mua vé theo open jaw (vào 1 nước và ra 1 nước khác): Ý cấp visa nhưng ra ở Pháp và rủi mà gặp đình công thì đâu có thể trở lại Ý để xin gia hạn? Hoặc gỉả theo luật Schengen bất cứ nước nào trong khối cũng có thể gia hạn visa cho dù chính họ không cấp? Có bạn nào có kinh nghiệm visa Schengen để chia sẻ thêm?

Chính ra theo tôi nghĩ nếu rủi mà có đình công trong lúc visa mình được cấp không dư ngày, thì có lẽ họ vẫn du di tạm gia hạn cho mình vài ngày nữa nhưng phải xin để được thêm. Tuy nhiên vấn đề rắc rối có thể phát sinh nếu mình mua vé theo open jaw (vào 1 nước và ra 1 nước khác): Ý cấp visa nhưng ra ở Pháp và rủi mà gặp đình công thì đâu có thể trở lại Ý để xin gia hạn? Hoặc gỉả theo luật Schengen bất cứ nước nào trong khối cũng có thể gia hạn visa cho dù chính họ không cấp? Có bạn nào có kinh nghiệm visa Schengen để chia sẻ thêm?

Theo cháu nghĩ họ sẽ ko gia hạn mà nước mình đang bị tắc sẽ linh động cấp visa mới cho mình. Như cháu đang ở Ý vẫn xin đc 2 visa Schengen từ sứ quán Bồ Đào Nha (có hiệu lực từ 1/8 - 12/9/2011 single entry) và sứ quán Hy Lạp (có hiệu lực từ 1/8 - 30/10/2011 multiple entry).

Chào cả nhà. Em đang lăn tăn vấn đề về Visa quá, mong cả nhà giúp em với nhé. Em chưa từng đi châu Âu bao giờ. Em có đối tác bên Thụy Sỹ mời sang (họ đài thọ hết tron tg ở TS). Thời gian trong thừ mời là từ 9/12 - 15/1. Em sẽ xin Visa dạng business đúng không cả nhà? Tuy nhiên em muốn sang Đức trước chỗ chị gái em chơi, rồi sau đó mới sang Thụy Sỹ làm việc. Sau đó quay lại Đức để về VN. Em không biết làm vậy có được hay không? Không biết cái visa business của em - nếu được cấp- nó có giới hạn gì hay không? Vì bây giờ là cuối tháng 11 rồi, nên em rất sợ k đủ thời gian để xin. Em mong cả nhà giúp em tìm ra con đường tốt nhất để em có thể hoàn thành được giấc mơ châu Âu. Đa tạ cả nhà

Theo cháu nghĩ họ sẽ ko gia hạn mà nước mình đang bị tắc sẽ linh động cấp visa mới cho mình. Như cháu đang ở Ý vẫn xin đc 2 visa Schengen từ sứ quán Bồ Đào Nha (có hiệu lực từ 1/8 - 12/9/2011 single entry) và sứ quán Hy Lạp (có hiệu lực từ 1/8 - 30/10/2011 multiple entry).

Mình tò mò tý hơi cá nhân một chút, sao bạn đang ở Schengen lại xin thêm hai schengen khác. Hay cái schengen Ý của bạn sắp hết hạn trong thời gian bạn định đi tới một trong hai nước Bồ hoặc Hy. Nếu xin thì cũng chỉ cần xin một cái là đủ thôi chứ nhỉ?

Còn về chuyện visa schengen hết hạn mà chưa rời khỏi khối schengen vì nguyên nhân khách quan tại nước sở tại, thì cứ đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh đề xử lý thôi, không có phân biệt gì giữa nước cấp và nơi sở tại cùng trong khối schengen. Nếu ở sân bay đình cồng, thì đầu tiên cứ ra chỗ cảnh sát sân bay trình bày, nó sẽ xử lý ngon lành. Em từng biết có vụ này rồi.^^

Chào cả nhà. Em đang lăn tăn vấn đề về Visa quá, mong cả nhà giúp em với nhé. Em chưa từng đi châu Âu bao giờ. Em có đối tác bên Thụy Sỹ mời sang (họ đài thọ hết tron tg ở TS). Thời gian trong thừ mời là từ 9/12 - 15/1. Em sẽ xin Visa dạng business đúng không cả nhà? Tuy nhiên em muốn sang Đức trước chỗ chị gái em chơi, rồi sau đó mới sang Thụy Sỹ làm việc. Sau đó quay lại Đức để về VN. Em không biết làm vậy có được hay không? Không biết cái visa business của em - nếu được cấp- nó có giới hạn gì hay không? Vì bây giờ là cuối tháng 11 rồi, nên em rất sợ k đủ thời gian để xin. Em mong cả nhà giúp em tìm ra con đường tốt nhất để em có thể hoàn thành được giấc mơ châu Âu. Đa tạ cả nhà

Rõ mục đích đi của bạn là business rồi còn còn gì, nên sẽ chỉ apply loại đó thôi. TS không thuộc EU nhưng có tham gia ký hiệp ước schengen, thông thường visa schengen của bạn (nếu được cấp) sẽ được đi lại thoải mái, và bạn có thể nhập cảnh bất cứ đâu trong khối schengen đều được, còn chuyện di chuyển sau đó coi như là nội địa schengen.

TUY NHIÊN, không được phép mặc định: visa schengen là được quyền đi được tất cả các nước trong khối, mà phải đọc cụ thể thông tin trên visa mới khẳng định. Cái đoạn Valid for ấy. Nên câu trả lời chỉ có khi bạn đã có visa trong tay và úp thông tin lên đây, mọi người sẽ trả lời cho bạn.

Mình bổ sung để bạn tự có câu trả lời cho bạn khi được cấp visa. Cái đoạn Valid for trong visa sẽ có mấy options thế này (theo trí nhớ của mình):

1- Valid for: allen "Schengen-Staaten". Tức là all Schengen countries. Ngon rồi, bạn có thể thăm người thân ở Đức.
2- Valid for: allen "Schengen-Staaten" (-D): Chia buồn bạn, bạn được đến tất cả các nước trong khối, trừ Đức (D = Deutschland = Germany)
3- Valid for: CH. Tiếp tục chia buồn, bạn không có lựa chọn nào khác ngoài business.

Chúc bạn nhận options 1

Last edited:
Hihi, chắc bạn Tieuphuonglm hay đi công tác nên kỵ chữ 'xin' ha, j/k. Chỉ là cách nói thôi mà bạn. Vì bạn mod hay bắt viết tiếng Việt, viết nhiều bằng tiếng Anh là bị cảnh cáo đó :D (j/k)

Mình thì xin visa du lịch và được hạn trong 2 năm multiple, nhưng mình nghĩ là khi chia sẻ thì chỉ đưa ra thông tin chung cho phần lớn các bạn ở trên diễn đàn thôi, không thể áp dụng hoàn cảnh người này vào người khác được. Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

Bác có thể chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch multiple được không ạ ? Em đang định đi châu Âu 2-3 lần vào năm sau nên muốn xin multiple cho tiết kiệm phí xin visa :)

Cám ơn bác nhiều.

Cá nhân mình nghĩ hồ sơ đầy đủ theo đúng yêu cầu thì xin đâu cũng... không khó (không dám nói dễ).

Tuy nhiên một số bạn cũng nói là xin visa từ sứ quán Italy thì xin bao nhiêu ngày họ cấp đúng bấy nhiêu, trong khi thường sứ quán Pháp hay cho tròn tháng. Vấn đề này Bác Già đã từng đề cập rủi nếu có chuyện gì trong hành trình làm cho bạn không về đúng lịch được (ví dụ như hàng không họ đình công - chuyện này cũng không phải hiếm) thì visa Italy nghe chừng hơi rủi ro. Cá nhân mình khá băn khoăn về vấn đề đó nên cũng apply ở sứ quán Pháp, nhưng không biết thông tin xin nhiêu cho nhiêu của sứ quán Italy có đúng thật không.
Trời ơi, tớ xin visa DU LỊCH bên ĐSQ Pháp trước, đủ thủ tục xong chờ đợi, sau gần 1 tháng nó...decline, hic, hỏi lý do nó kêu: Viết thư lên ông đại sứ mà hỏi!?!?!?! Bó tay. Thế là hộc tốc chay sang ĐSQ Ý apply, nó nhìn hộ chiếu hỏi: Tại sao mày lại bị bên Pháp decline? --> Tao ko biết, mày đt sang mà hỏi. Sau 10 ngày, nó đt lại là muốn đi thêm bao nhiêu ngày? Mình cần bao nhiêu nó cho luôn phụ thuộc vào vé máy bay mình book trước + vài ngày gia hạn. Hoho. Tớ thấy Ý nhanh hơn Pháp nhiều. Có điều, Ý cần vé máy bay khứ hồi còn Pháp thì ko yêu cầu. Nhưng thủ tục ở bên Ý nhanh và đơn giản hơn nhiều (ko cần phải CM lương, ko phải giấy xin nghỉ phép này nọ,...). Mà tớ xin xong visa Ý ko vào Ý, nhảy đi Đức luôn, ra vào cũng chả thấy ai nói gì. Cũng là 1 kinh nghiệm hi vọng giúp bạn Little foot :)

@Quang Hai: thú thực là mình không có kinh nghiệm gì về vụ đó. Còn không biết sao họ cấp cho visa schengen dạng multiple, vì mình cũng xin đi trong 2 tuần thôi. Có thể họ xem hồ sơ, nghĩ chắc cấp cho mình 2 năm để có điều kiện tiêu tiền ở quốc gia của họ (j/k). Chỉ khác là mình bị phỏng vấn (vào hôm sau) và sau một hồi trò chuyện thì họ cấp visa như vậy. Mình nghĩ là tiếng Anh của mình khá tốt nên cũng tạo ấn tượng nào đó chăng (đoán mò thôi nhé :D).

Mình tò mò tý hơi cá nhân một chút, sao bạn đang ở Schengen lại xin thêm hai schengen khác. Hay cái schengen Ý của bạn sắp hết hạn trong thời gian bạn định đi tới một trong hai nước Bồ hoặc Hy.

Giấy cư trú ở Ý của mình hết hạn vào 31/7/2011 và ko gia hạn đc mà mình có 1 hội thảo ở Bồ từ 17/8/2011. Mình ko muốn, và cũng ko kịp về Việt Nam xin visa Schengen nên đến sứ quán Bồ ở Rome hỏi. Sau gần 1 tháng đc trả lời là trường hợp của mình sẽ đc cấp visa. Kết quả mình đc 1 visa Schengen single entry do Bồ cấp có hạn từ 1/8 - 13/9/2011.

Đến 21/7/2011 mình biết tin mình đc 1 summer school ở Hy Lạp họ cho tiền cũng tốt :p, nhưng ngặt cái là từ 12/9 - 25/9/2011. Mình cần 1 visa Schengen nữa. Cuối tháng 7, mình đến sứ quán Hy Lạp hỏi thì rất may mắn họ nhận cấp ngay. Chỉ sau 1,5 ngày làm việc mình có visa multiple entry trong tay.

Hehe, mới xin xong cái VISA sang Slovakia và Czech, em đi dịp trước Giáng Sinh năm nay và sẽ về sau đợt đấy. Không biết có lần mò đi sang nước khác được không, quỹ thời gian ko nhiều lắm.
Tiện các bác cho em hỏi, trong thời gian em học ở Đức, tất nhiên khi đã có thẻ lưu trú dài hạn rồi, thì em muốn về VN chơi thì sẽ phải xin thêm nhiều thủ tục không ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,196
189,954
Latest member
wyattmfg
Back