What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Vậy có thể là tùy trường hợp sứ quán có yêu cầu cụ thể. Đợt hè vừa qua, có người thân xin visa sang Đức, lên lấy rồi về, chẳng hẹn hò gì, ký qoẹt gì với sứ quán cả.^^

Các bác cho em hỏi nếu trên visa ghi date of expiry là 9 March 2012 thì có nghĩa là ngày cuối cùng mình đc lưu trú là 9/3/2012 phải kô ạ? Em thì sure là như thế nhưng có người vẫn băn khoăn nên mang lên đây hỏi để tâm phục khẩu phục :p.

Các bác cho em hỏi nếu trên visa ghi date of expiry là 9 March 2012 thì có nghĩa là ngày cuối cùng mình đc lưu trú là 9/3/2012 phải kô ạ? Em thì sure là như thế nhưng có người vẫn băn khoăn nên mang lên đây hỏi để tâm phục khẩu phục :p.

Con phơm với bạn là cứ làm thủ tục xuất cảnh (tại cổng hải quan) trước 23h59mi59s ngày 09.03.2012 là được. Còn chuyến bay có thể muộn hơn hay không tùy, vì qua cửa hải quan là bạn đã ra khỏi EU. Như trường hợp người thân của mình, chưa đến nỗi tận 23h, nhưng xuất cảnh khỏi Frankfurt Flughafen lúc 22h30 ở ngày hạn cuối cùng trên visa.^^

Con phơm với bạn là cứ làm thủ tục xuất cảnh (tại cổng hải quan) trước 23h59mi59s ngày 09.03.2012 là được. Còn chuyến bay có thể muộn hơn hay không tùy, vì qua cửa hải quan là bạn đã ra khỏi EU. Như trường hợp người thân của mình, chưa đến nỗi tận 23h, nhưng xuất cảnh khỏi Frankfurt Flughafen lúc 22h30 ở ngày hạn cuối cùng trên visa.^^
Điều này còn tùy thuộc thời gian lưu trú (Duration of stay) ghi trong visa & Ngày bạn đặt chân đến EU. Ví dụ, visa Schengen của bạn có hiệu lực trong vòng 1 năm (từ 9/3/2011 đến 9/3/2012), nhưng thời gian lưu trú chỉ cho phép 30 ngày; nếu bạn bay vào EU 1/1/2012 thì 31/1/2012 bạn phải rời khỏi EU, dù rằng visa Schengen chưa đến hạn 9/3/2012.

Mình tò mò tý hơi cá nhân một chút, sao bạn đang ở Schengen lại xin thêm hai schengen khác. Hay cái schengen Ý của bạn sắp hết hạn trong thời gian bạn định đi tới một trong hai nước Bồ hoặc Hy. Nếu xin thì cũng chỉ cần xin một cái là đủ thôi chứ nhỉ?

Còn về chuyện visa schengen hết hạn mà chưa rời khỏi khối schengen vì nguyên nhân khách quan tại nước sở tại, thì cứ đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh đề xử lý thôi, không có phân biệt gì giữa nước cấp và nơi sở tại cùng trong khối schengen. Nếu ở sân bay đình cồng, thì đầu tiên cứ ra chỗ cảnh sát sân bay trình bày, nó sẽ xử lý ngon lành. Em từng biết có vụ này rồi.^^

Rõ mục đích đi của bạn là business rồi còn còn gì, nên sẽ chỉ apply loại đó thôi. TS không thuộc EU nhưng có tham gia ký hiệp ước schengen, thông thường visa schengen của bạn (nếu được cấp) sẽ được đi lại thoải mái, và bạn có thể nhập cảnh bất cứ đâu trong khối schengen đều được, còn chuyện di chuyển sau đó coi như là nội địa schengen.

TUY NHIÊN, không được phép mặc định: visa schengen là được quyền đi được tất cả các nước trong khối, mà phải đọc cụ thể thông tin trên visa mới khẳng định. Cái đoạn Valid for ấy. Nên câu trả lời chỉ có khi bạn đã có visa trong tay và úp thông tin lên đây, mọi người sẽ trả lời cho bạn.

Mình bổ sung để bạn tự có câu trả lời cho bạn khi được cấp visa. Cái đoạn Valid for trong visa sẽ có mấy options thế này (theo trí nhớ của mình):

1- Valid for: allen "Schengen-Staaten". Tức là all Schengen countries. Ngon rồi, bạn có thể thăm người thân ở Đức.
2- Valid for: allen "Schengen-Staaten" (-D): Chia buồn bạn, bạn được đến tất cả các nước trong khối, trừ Đức (D = Deutschland = Germany)
3- Valid for: CH. Tiếp tục chia buồn, bạn không có lựa chọn nào khác ngoài business.

Chúc bạn nhận options 1

Bác ơi, nhà em nhận đc visa rồi. mà chỗ valid for, ngoài dòng Etats schengen, ở cuối nó có chữ in hoa CHE. Em xin Visa từ ĐSQ Thụy Sỹ, mà trong đơn thì e có để nguyện vọng đi thêm Đức. Vậy Visa này của e là ntn? E có thể nhập cảnh vào Đức trước hay k hả bác? Em hỏi thì nv ĐSQ chả chịu nói, chỉ nói là về đọc kỹ trong Visa. Hic. Bác trả lời gấp giúp em được k? Vì chủ nhật e đi rồi. Cám ơn bác nhiều
Ah Visa của e là Business, loại C

Nếu chữ CHE không nằm sát dòng Etats schengen, mà là một ký tự màu nằm hẳn sang bên phải của visa thì là option 1 rồi. Chữ CHE đấy chỉ là ký hiệu của nước cấp visa thôi. Tuy nhiên, để chắc chắn bạn có thể chụp lên mình xem. Nếu vì lý do cá nhân, có thể gửi email cho mình (get email by PM), rồi mình sẽ trả lời.

Điều này còn tùy thuộc thời gian lưu trú (Duration of stay) ghi trong visa & Ngày bạn đặt chân đến EU. Ví dụ, visa Schengen của bạn có hiệu lực trong vòng 1 năm (từ 9/3/2011 đến 9/3/2012), nhưng thời gian lưu trú chỉ cho phép 30 ngày; nếu bạn bay vào EU 1/1/2012 thì 31/1/2012 bạn phải rời khỏi EU, dù rằng visa Schengen chưa đến hạn 9/3/2012.

Theo mình biết và kinh nghiệm của mình, Sứ quán Đức cấp visa thì Duration of stay (bao nhiêu ngày) trùng thời hạn visa (có giá trị từ ngày nào đến ngày nào). Nên hai khái niệm này là một trên visa Đức. Nó không cấp hạn visa dài hơn Duration of stay như một số nước khác đâu (cái này UK và US hay có những trường hợp như thế).

Nếu chữ CHE không nằm sát dòng Etats schengen, mà là một ký tự màu nằm hẳn sang bên phải của visa thì là option 1 rồi. Chữ CHE đấy chỉ là ký hiệu của nước cấp visa thôi. Tuy nhiên, để chắc chắn bạn có thể chụp lên mình xem. Nếu vì lý do cá nhân, có thể gửi email cho mình (get email by PM), rồi mình sẽ trả lời.

Dạ e cám ơn bác. Bác cho lai e cái email nhé. E gửi bác coi liền

À vâng, em ko nói rõ trường hợp của bạn em là hiệu lực trùng với thời gian lưu trú. Sai lầm vẫn là em :p.

Bản thân em cũng gặp trường hợp bác namchinh nói ở trên. Visa Schengen do Bồ Đào Nha cấp của em có hiệu lực từ 31/7/2011 đến 13/9/2011 nhưng duration lại chỉ đc 30 ngày.

Last edited:
Các bác lại cho em phiền tiếp với. Các bác cho em hỏi hiện giờ em nên xin visa du lịch của nước nào trong khối Schengen là dễ được nhất ạ?

(thread Thông tin visa châu Âu phần 1 dài quá em ko đọc hết nổi mong các bác thông cảm, phần 2 nếu em ko nhầm chưa ai hỏi câu này :p).

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back