What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Các bác ơi, tuần sau em phải đến ĐSQ Pháp phỏng vấn, các bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với, em không có kinh nghiệm gì và lại đi 1 mình nên giờ thấy lo quá.
Em cảm ơn.

Mango nộp hồ sơ hôm nào? Họ thông báo lịch phỏng vấn luôn hôm đó ah? Chúc bạn phỏng vấn bình tĩnh - tự tin - thành công nhé(c)

Các bác muốn nhanh thì cũng có dịch vụ xin visa vào châu âu nhé . Tất nhiên khi làm dịch vụ cty du lịch chỗ em quen cũng sàng lọc khách có thực sự là muốn làm visa đi du lịch thuần túy hay có mục đích khác để trốn ở lại . Em hôm nọ đi châu âu lên đại sứ quán pháp chỉ có mỗi việc là lăn tay là xong , nhân viên sứ quán chẳng hỏi lấy một câu . Em apply luôn 1 năm multiple entries để đi phượt cho đã . Thiệt hại tất cả là 1000 eu . Em nghĩ bác nào muốn nhanh cứ p.m vào thi1van81 em tư vấn cho . Em có visa vào châu âu xong lên luôn đại sứ quán anh nộp hồ sơ , có lẽ em có visa châu âu multi bên đại sứ quán anh có gọi đt phỏng vấn vài câu xong cấp cho em multi 6 tháng . Vé đi anh sale 600 usd hai chiều, em bay sang anh sau đó đi oto từ london vào paris , em đi phượt mấy nước quanh đó , bay xuống ý và từ ý bay về anh rồi về việt nam . Lang thang nửa tháng tổng thiệt hại bao gồm chi phí visa anh và châu âu là 3000 usd , có rẻ o các bác ?

@Mango: em đi phỏng vấn ở sứ quán Pháp phải không? Chị đã từng bị phỏng vấn rồi đây này. Hình như link Lilac gửi trên fb chị share with friends thôi hay sao á, để chị kiểm tra và để chế độ share public cho em nhé. Nếu cần hỏi gì thêm em gửi pm trên fb cho chị, chị sẽ chia sẻ cụ thể nhé. Còn cả weekend mà chuẩn bị, không vấn đề gì đâu em ơi. Chị sẽ hướng dẫn luôn cho em nói chuẩn tiếng Anh nếu cần nhé, hehehe :)))

Trước tiên em cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ giống hệt bộ em đã gửi cho họ, vì họ dựa vào đó để hỏi em mà. Weekend chị cũng rảnh thôi, cứ pm trên fb chị sẽ trả lời, vì ít khi có thời gian check pm trên nhà phượt mình thường xuyên. Yên tâm đi em nhé.

Em nghiên cứu thêm cái note này chị kể về vụ phỏng vấn ở sứ quán Pháp nhé http://www.facebook.com/profile.php?sk=notes#!/note.php?note_id=227338313990679

Các bạc ơi cho em xin ý kiến vơi!
Chả là thang 8 này em định đi Đức thăm ny khoảng 1 tháng đang hoc bên đó!
hiện tại em vẫn còn trẻ 23 tuổi, đang làm sales tại khách sạn 4*, đén tháng 8 là đi làm đc 11 tháng
(Doc topic thay mọi ng bảo thanh nien trẻ khó xin visa, rất lăn tăn :-s)
Và đây là lần đàu xin visa Schengen

Em có 2 phương án và 1 số vấn đề thắc mắc mong các bác giải đáp giùm ạ :
*Phương án 1: Xin visa thăm thân Đức:
Em có đứa bạn thân mẹ nó lấy chồng đức nên có thể viết giấy mời và bão lãnh ve tai chính cho em sang.
Như thế có cần mình chứng minh tài tài khoản không
Nhưng chưa biết là lấy lý do gì . Vì chỉ là quan hệ bạn bè không phải người thân không biết có đc chấp nhân k ??
(Hoặc e có 1 thằng bạn người Đức sn 85 nó đã từng về VN chơi 2 lần và đi du lịch cùng e ,có nhiều ảnh chụp chung, công viêc nhà cửa nó ổn đinh bên Đức, em có thể nhờ nó viết giấy mời và bảo lãnh sang chơi, như thế có đc k ak?)

*Phương án 2:Xin visa du lịch Pháp rồi sang Đức sau
EM đã tìm hiểu và có 1 sô thắc mắc.
Em học tiếng pháp và có thể phỏng vấn bang tiếng pháp thì có lợi thế j k?
Tiền trong tài khoản sao kê cần khoảng bao nhiêu? Có cần tài khoản trước 3 tháng k? hay trứoc 1 thang nộp hồ sơ cung dc?
Có nhất thiết phải có thẻ Tín dụng k?
EM có bạn học bên pháp mà muốn đăt phòng đẻ mang đến DSQ rồi cancel thì đăt ở đâu không bị tính phí???

Với 2 Phuơng án đấy thì phương án nào tỉ lệ thành công cao hơn ?
Các bạn cho mình xin ý kiến với, e đang rất băn khoăn.

Cảm ơn các bác rất nhiều!!

Last edited:
Chào mọi người!

Em đang lên kế hoạch cho 1 chuyến đi Pháp vào tháng 9 tới, hiện có mấy vấn đề thắc mắc về hồ sơ xin cấp visa Schengen.

1. Em đang là sinh viên đại học, nên việc xin visa du lịch tự túc có bị xét duyệt khó khăn hơn không? [Em cũng đã suy nghĩ đến hướng nhờ người viết giấy mời, nhưng vì thấy không có quan hệ thân thích/quan hệ họ hàng quá xa nên em quyết định loại phương án này]. Em đã từng đi Singapore, HongKong và Macau. Điều đó có giúp ích j trong việc xét không?

2. Trong trường hợp đi du lịch, thì trong mục "Chứng từ chứng minh mục đích của chuyến đi" em thấy ghi là "Giấy xác nhận đăng kí trong trường hợp đi trong 1 chuyến du lịch có tổ chức, hay chứng từ thích hợp khác cho biết chương trình của chuyến đi" @@ cái này là gì vậy? Có phải là em phải tự viết 1 lịch trình du lịch không? Nếu thế thì lại trùng với cái lịch trình chuyến đi (ghi rõ ngày vào ravà số ngày lưu trú, mục đích chuyến đi) ở mục "Các chứng từ khác"?!?

3. Em vẫn còn là sinh viên nên khoảng chứng minh khả năng tài chính em cần nộp bao nhiêu vào sổ tiết kiệm? [sợ nộp nhiều quá, bị nghi thì mệt] Em cũng không có tài sản, đất đai gì cả, vẫn còn dựa vào bố mẹ là nhiều. (_ _) Chỉ có sổ tiết kiệm và 1 thẻ Visa debit thôi.

4. Giấy giữ chỗ máy bay. Em có tham khảo qua 2 topic Thông tin visa Châu Âu thì thấy có việc lên lấy visa phải cầm theo vé máy bay và bảo hiểm du lịch. Giờ em đã mua vé của VNA online thì người ta chỉ gửi cho cái Initerary và cái Receipt thôi. Vậy em có phải ra đại lý xin xuất vé giấy không?

5. Trong lịch trình đi Pháp của em có ghé qua nhiều thành phố của Pháp [cụ thể là Paris, Lyon, Reims và Montpellier], vậy em có phải nộp luôn vé tàu chứng minh lịch trình không? [Cái này không thấy ghi, em hỏi thêm cho chắc]

6. Trong trường hợp sinh viên, giấy xác nhận học có ghi ngày dự kiến hết học kì. Học kì này là học kì nào? Tại em thấy ghi bên tiếng Pháp là "certificat de scolarité comportant la date prévisionnelle de fin d’études" --> là ngày dự kiến tốt nghiệp mà.

Em hỏi hơi sớm, nhưng mong mọi người trên Phượt giải đáp giúp em, tại đây là lần đầu em xin visa nên rất lo lắng. Chuyến đi này em qua Pháp là ở nhà mấy đứa bạn du học sinh, nếu nhờ bạn mời thì giấy mời cũng không có giá trị, nên em mới tính đến hướng du lịch tự túc đấy ạ.

Các bạc ơi cho em xin ý kiến vơi!
Chả là thang 8 này em định đi Đức thăm ny khoảng 1 tháng đang hoc bên đó!
hiện tại em vẫn còn trẻ 23 tuổi, đang làm sales tại khách sạn 4*, đén tháng 8 là đi làm đc 11 tháng
(Doc topic thay mọi ng bảo thanh nien trẻ khó xin visa, rất lăn tăn :-s)
Và đây là lần đàu xin visa Schengen

Em có 2 phương án và 1 số vấn đề thắc mắc mong các bác giải đáp giùm ạ :
*Phương án 1: Xin visa thăm thân Đức:
Em có đứa bạn thân mẹ nó lấy chồng đức nên có thể viết giấy mời và bão lãnh ve tai chính cho em sang.
Như thế có cần mình chứng minh tài tài khoản không
Nhưng chưa biết là lấy lý do gì . Vì chỉ là quan hệ bạn bè không phải người thân không biết có đc chấp nhân k ??
(Hoặc e có 1 thằng bạn người Đức sn 85 nó đã từng về VN chơi 2 lần và đi du lịch cùng e ,có nhiều ảnh chụp chung, công viêc nhà cửa nó ổn đinh bên Đức, em có thể nhờ nó viết giấy mời và bảo lãnh sang chơi, như thế có đc k ak?)

*Phương án 2:Xin visa du lịch Pháp rồi sang Đức sau
EM đã tìm hiểu và có 1 sô thắc mắc.
Em học tiếng pháp và có thể phỏng vấn bang tiếng pháp thì có lợi thế j k?
Tiền trong tài khoản sao kê cần khoảng bao nhiêu? Có cần tài khoản trước 3 tháng k? hay trứoc 1 thang nộp hồ sơ cung dc?
Có nhất thiết phải có thẻ Tín dụng k?
EM có bạn học bên pháp mà muốn đăt phòng đẻ mang đến DSQ rồi cancel thì đăt ở đâu không bị tính phí???

Với 2 Phuơng án đấy thì phương án nào tỉ lệ thành công cao hơn ?
Các bạn cho mình xin ý kiến với, e đang rất băn khoăn.

Cảm ơn các bác rất nhiều!!

Xét về lý thuyết thì phương án 2 ổn hơn phương án 1, vì bạn không có quan hệ nhân thân với người mời nên phương án 1 khó, nếu không muốn nói là dường như không thể. Chứng minh quan hệ thân nhân là có giấy tờ pháp lý, không phải là những bức ảnh, hay từng chơi cùng.... Tuy nhiên, nếu phương án 1 có yếu tố Đức nhợn vào đấy, biết đâu là một cửa lách để chọn phương án 1, nhưng sứ quán Đức đâu có mục hướng dẫn xin visa du lịch, dù trong form điền có. Hên xui.^^

@ Nellie: Mình nộp hồ sơ xin visa dạng du lịch, sáng thứ 2 tuần trước mình gọi điện đến ĐSQ Pháp đặt hẹn thì họ cho mình giờ vào sáng Thứ 5 đến nộp hồ sơ, sau đó chiều thứ 6 họ gọi điện nói mình phải đến phỏng vấn, thời gian đến phỏng vấn do mình chọn, nên mình hẹn họ chiều Thứ 3 - chiều mai. Chiều mai phỏng vấn xong - dù tình hình thế nào mình cũng sẽ có 1 bài viết cụ thể vừa để cám ơn moị người trên diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm cũng là để chia sẻ lại cho các bạn sẽ phỏng vấn sau.
@ Lilac : Thanks bạn nhiều nhé.
@ chị Tixt Nguyen: em pm chị trên FB rồi nhé, nếu được chị hướng dẫn để nói Tiếng Anh chuẩn thì tốt quá ạ. Hi vọng chị sẽ đọc được tin nhắn của em trước khi em đi phỏng vấn.

Các bạn cho mình hỏi, mình muốn nộp visa thăm thân nhân ở Đức nhưng nghe nói là nộp lần 2 phải cách lần 1 là 6 tháng, vậy 6 tháng là tính ngày nộp hay ngày của visa. Cám ơn các trả lời giúp nhé.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back