What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Em chào các,em là newbie.Mấy bữa nay lên mạng tìm thông tin về du lịch tình cờ em biết tới trang web này thật là may quá.
Số là em tính đi du lịch châu âu(Ý,Đức,Pháp..gì cũng được) ,nhưng chả hiểu xin visa nó ra làm sao.Bác nào có thể tư vấn cho em công ty nào làm visa uy tín không.?
Thanks các bác

@Bao123: Bạn không nói bạn đang ở nước nào.
Nếu bạn ở VN muốn đi du lịch tự túc khi bạn còn trẻ thì không có công ty nào nhận làm(công ty nào nhận làm du lịch tự túc mà bạn chưa đi mấy nước đó lần nào thì bạn phải suy nghĩ cho kỹ nha để mất phí mà ko được visa với đủ thứ lý do),chỉ khi bạn đăng ký đi tour với họ như 1 bạn caobang trong đây đã nói,thường thì họ chỉ nhận làm visa công tác thôi...và trang bị như caobang vậy mà bạn ấy nói tốn 10 triệu!!!!

@Dinh Manh Hung:

1. Vụ cái thư mời:
Bạn phải đảm bảo người mời có đủ quyền công dân ở đất nước đó để mời bạn (nếu đang du học thì phải có sự bảo lãnh của nhà trường, đang cư trú thì phải có sự bảo lãnh của chính quyền nơi bạn đó ở). Nếu bạn đó cho bạn ở nhà thì bạn phải có giấy tờ chứng minh nhà đó thuộc quyền sở hữu (mua hay thuê) của bạn đó... Nói chung đối với DSQ, không phải chỉ cần 1 tờ giấy viết thư là xong đâu. Mọi giấy tờ đều phải có chứng minh rõ ràng.
Bạn nên cân nhắc làm theo diện "thăm thân" (có thư mời) hay "đi du lịch" (ko thư mời).

2. Vụ khách sạn: bạn vào booking.com xem cái nào free cancelation thì book cho đúng với lịch trình.

3. Thẻ: Bạn dùng thì phải trả tiền. :) Ko ai cho không ai cái gì đâu bạn, mà nhất là ngân hàng. Nên nếu bạn muốn xài tiền trong thẻ thì bạn phải chịu đóng phí. Credit Card hay Debit Card cũng vậy. Dùng dịch vụ thì phải trả phí, bạn à. Nếu bạn ngại vụ phí thì ko nên dùng.

4. Chứng minh tài sản: Cái này rất "ko rõ ràng" & là câu hỏi mọi ng đặt ra nhiều nhất ở Topic này. Mình ko biết mọi ng nghĩ ntn. Riêng mình, mình nghĩ chứng minh tài chính nghĩa là chứng minh 2 điều:
- Mình có đủ khả năng tài chính để đi du lịch không?
- Mình có tài sản (cầm cố) để còn có khả năng quay về hay không?

& chính vì vậy nên tất nhiên, chứng minh càng nhiều càng tốt. Nếu có nhà cửa, sổ hồng, sổ đỏ càng có khả năng đậu cao.
Nên nếu có nhiều thì bạn cứ chưng minh nhiều.

Lilac nói đúng đó, thư mời và Schengen nói chung ko giống kiểu thư mời vào mấy nước Thổ hay Phi đâu. Mà nó yêu cần rất nhiều điều kiện từ hợp đồng thuê nhà, bảng luơng, hợp đồng, xác nhận của tòa thị chính, nên nếu không phải người thân thiết, tốt nhất không nên nhờ, vì đối với họ cũng rất nhiêu khê và nhiều thủ tục, chứ không phải viết cái thư là xong!

Về chứng minh tài chính, thì mình biết đã có trường hợp của chị bạn, giấy tờ sổ hồng sổ đỏ có, nhưng chị ý ko đi làm nên ko có thu nhập, ko có hợp đồng gì luôn, cũng trượt! Còn để chứng minh tài chính cho chuyến đi thì trừ tiền khách sạn, vé máy bay, tính chi phí khoảng 50 EU/ngày x số ngày bạn đến (đấy là tối thiểu còn tối đa thì càng nhiều càng tốt).
Nếu bạn không muốn dùng thẻ mất phí thì bạn mở tài khoản thẻ Debit bên này rồi đến lúc đi thì rút ra, mang tiền mặt đi. Nhưng theo mình hiểu ĐSQ thích thẻ credit hơn, vì để mở thẻ, bạn đã phải qua cho ngân hàng họ check kỹ rồi.

Cảm ơn 2 bạn nhiều, giờ chuẩn bị và apply visa thui hehe.

Nếu bạn ở VN muốn đi du lịch tự túc khi bạn còn trẻ thì không có công ty nào nhận làm(công ty nào nhận làm du lịch tự túc mà bạn chưa đi mấy nước đó lần nào thì bạn phải suy nghĩ cho kỹ nha để mất phí mà ko được visa với đủ thứ lý do),chỉ khi bạn đăng ký đi tour với họ như 1 bạn caobang trong đây đã nói,thường thì họ chỉ nhận làm visa công tác thôi...và trang bị như caobang vậy mà bạn ấy nói tốn 10 triệu!!!!
Em cảm ơn bác.Em đang ở VN ,37 tuổi 1vợ 1 con,chưa đi châu âu lần nào...người vn đi du lịch muốn đi du lịch cũng khó khăn nhỉ

Bác có nhớ nhầm Pháp/Ý/Bỉ với Anh ko ạ? Xin visa du lịch tự túc Anh khó khăn hơn mí nước kia nhiều nhiều, vì thường chỉ cấp visa diện thăm thân hoặc đi công tác kết hợp du lịch, nên bác Caobang mí phải tốn 1 khoản kha khá để nhờ dịch vụ. Chứ Pháp/Ý/Bỉ em nghĩ dễ hơn nhìu bác ah. Chị họ em năm ngoái nhờ dịch vụ làm visa du lịch Pháp tự túc (họ lấy phí 2-3 triệu gì ý), hoàn cảnh là trẻ tuổi - sổ tiết kiệm mí ngàn USD - lương bình thường - mới đi du lịch Thái 1 lần duy nhất, vẫn được cấp visa muh.

Bác nào chỉ chỗ cho em làm dịch vụ visa đi EU với, em muốn sang thăm bạn gái mà nghe chừng tự làm visa nó hên xui quá, bọn em thì ko có nhiều thời gian, muốn ăn chắc luôn. E hiện đang làm tại ngân hàng, lương trả qua tài khoản, có sổ tiết kiệm 5.000USD, hợp đồng lao động 3 năm, ko có sổ đỏ. Ước nguyện là đc đi Pháp, Ý, Đức trong khoảng 30 ngày trong tầm tháng 6, tháng 7/ 2012. Bác nào biết công ty nào uy tín và phí dịch vụ phải chăng thì chỉ em với, tự làm em thấy ko yên tâm lắm :((

thường chỉ cấp visa diện thăm thân hoặc đi công tác kết hợp du lịch,

Thông tin này có chính thức không bác ? Hay chỉ là nghe đồn ?
Đó là chính sách chung (toàn cầu) hay riêng đối với công dân VN vậy bác ??

Về phần chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa vào Pháp, các bạn cho mình hỏi vé máy bay từ Vietnam sang Paris phải là vé đã trả tiền hay có kiểu book vé nào mà chưa cần trả tiền ngay được không, các vé khác (máy bay, tàu hỏa) đi lại sau khi vào Pháp thì cũng phải là vé trả đã tiền luôn phải không các bạn? Cảm ơn các bạn.

thường chỉ cấp visa diện thăm thân hoặc đi công tác kết hợp du lịch,

Thông tin này có chính thức không bác ? Hay chỉ là nghe đồn ?
Đó là chính sách chung (toàn cầu) hay riêng đối với công dân VN vậy bác ??
Bác thấy em ghi chữ "thường" ko ạ? "Thường" = thông thường => Ko phải là thông tin chính thức trên website của ĐSQ Anh. Nhưng cũng ko phải em "nghe Tây đồn" đâu. Mà trong forum này, đặc biệt là trong topic này, mọi người đều đang nói về Thông tin visa châu Âu dành cho người Việt Nam, em cũng ko quan tâm thông tin dành cho công dân nước bên cạnh đâu bác ah...hihi.
Tất nhiên gi gỉ gì gi cũng có những trường hợp đặc biệt/khác với đại đa số bác nhé. Như ai cũng nói xin visa du lịch Mỹ khó, mà bạn em hoàn cảnh bình thường, chả phải chủ doanh nghiệp, chả sổ đỏ sổ đen gì trong tay, chả có tài sản gì, chả thích đi tour, cũng chả ai viết thư mời sang Mẽo chơi, lại độc thân ham zui, mà được cấp hẳn visa Multi-entries vào Mỹ nhé;)

Em đã chuẩn bị các giấy tờ chuẩn bị nộp xin visa đi công tác Đức (hộ chiếu, thư mời đến công tác, quyết định cử đi công tác, hợp đồng lao động, bảng lương 3 tháng, booking máy bay + khách sạn, bản sao công chứng sổ hộ khẩu - chưa phải chủ hộ, sao kê tài khoản ~ 40 triệu) nhưng muốn ăn chắc nên thử gọi qua Babylon thì được một đồng chí "báo giá" là 250 USD + 60 Euro + dịch thuật (em nghĩ ko bắt buộc phải dịch các giấy tờ của mình đâu nhỉ?? Có người Việt ở ĐSQ mà) ~ chắc tầm 8 triệu.

Các bác bảo em giờ phải thế nào nhỉ? Có ai đã từng làm việc qua Babylon không ạ???

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back