What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
@helloannie: cám ơn bạn nhé, kiểu này đau tim thật, chẳng biết đằng nào mà lần, thôi cứ chờ đại sứ quán gọi điện vậy, đằng nào cũng phải đợi bên bangkok gửi về hà nội rồi mới đến tay mình. Mình cứ đợi mấy ngày nữa rồi lên đại sứ quán hay là chờ họ gộ mình hả bạn?

Còn một việc nữa là sau đó mình định xin visa Shengen từ đại sứ quán Pháp. Mình có người bạn Pháp rất thân, từ 2006 đến nay năm nào cũng sang Việt Nam và thậm chí ở nhà của mình luôn. Bạn ý cũng viết giấy mời từ 2 vợ chồng bạn ý, gửi cả bảng lương 3 tháng gần nhất của 2 vợ chồng, cả hợp đồng sở hữu nhà- ghi rõ có bao nhiêu phòng ngủ ( vợ chồng bạn ý là chủ sở hữu của căn nhà luôn), copy hộ chiếu, ID, copy visa stamps những lần 2 vợ chồng sang Việt Nam chơi. Liệu mình nên xin visa du lịch hay visa thăm bạn bè nhỉ? Ở trang thông tin của đại sứ quán Pháp, lúc đầu có đường link là thăm thân hoặc thăm bạn bè, click vào đó thì thành thăm thân hoặc việc riêng. Mà bạn bè thì ko đc hiểu là thăm thân, lằng nhằng nhỉ.

Không phải thăm thân thì là việc riêng chứ sao nữa bạn.

Có điều bạn của bạn phải ra tòa thị chính để làm 1 cái gọi là "attestation d'accueil" và gửi bản gốc cho bạn mới được. Chứ giấy mời viết tay không có giá trị đâu bạn ạ.

Mình thấy vé của VNA ngộ lắm, mình chưa nắm bắt được, chắc không phải dân chuyên nên trình không được cao. Giả sử nhé, nếu mình đặt đi đầu tháng 9, giữa tháng 9 về thì giá niêm yết của giữa tháng 9 là 8tr. Còn nếu mình chọn đi cuối tháng 8 thì giá giữa tháng 9 lại lên tới 13 14tr. Hay nó thu thêm phí "xuyên tháng" nhỉ? Có ai giải thích hộ mình không?

@rylinh: Mình chưa ra phòng vé đặt lần nào nhưng mình không nghĩ là phòng vé có đặc quyền bán vé siêu tiết kiệm cho mình trong khi mình mua trên web không được. Trừ khi, phòng vé đã giành hết sạch mấy cái vé đó giữ cho mình rồi bán dần với giá cao hơn (cộng "phí" này kia, mà mình sv nên mình anti mấy "phí" đó lắm). Kỳ đó mình mua vé khứ hồi HCM-Paris loại siêu tiết kiệm có 21tr thôi.

@hangvp: Trường hợp này chắc ai cũng gặp bạn ơi [mình cũng vậy!]. Bạn lên ĐSQ để lấy kết quả chứ thông báo như vậy không có nghĩa là bạn đã được cấp visa đâu.

Đúng rồi bạn ơi, mình kiểm tra lại vé của mình họ thanh toán cho VNL hơn 24 triệu một tí, nhưng cho dù thế thì cũng còn hơn là trả cho VNL 27 triệu, họ kiếm được phí của mình và mình tiết kiệm được 1 khoản, mà rõ ràng mình được lợi hơn họ, thế thì tội gì làm giàu cho VNL :D. Với lại mình đang ví dụ vé Hà Nội - Luân Đôn.

@hangvp: Thông báo đó là do người duyệt ở Bangkok thông báo rằng họ đã có quyết định về hồ sơ xin cấp visa của bạn, chắc ngày mai bạn sẽ nhận được điện của ĐSQ Anh hẹn chiều sau 4h lên lấy kết quả, lúc gọi điện họ sẽ thông báo bạn trúng hay trượt :p, chúc bạn may mắn nhé. (P/S: nhớ để ý điện thoại cố định, vì mình và em mình xin visa họ đều gọi số cố định :D.)

Quái sao tớ đi lấy visa mà gặp có mỗi ông người Pháp, da nâu tóc bạc chẳng hỏi han gì cả, mà tớ vào phòng B chứ không phải phòng nộp hồ sơ lúc đầu đâu, vắng teo, có mỗi mình. Ông ấy lục ra rồi trả luôn, không hỏi han gì.

Tớ xin 26 ngày được 30 ngày, cho kéo dài thời hạn thêm 20 ngày. Cũng không hào hứng lắm :)) vì nghĩ nếu năm sau phải xin tiếp. Được cái mình chụp visa khá ăn ảnh he he.

Chiều nay tớ sẽ đặt vé luôn hôm qua xem lại vé đã đắt lên đáng kể.

Mình cũng lấy ở phòng B, thế chắc là 2 quầy đổi ca làm, lúc mình lấy có mỗi anh người Việt, mà hôm mình nộp visa thì 2 quầy đều là người Việt nhé, hôm nay thì thấy một bà người Pháp và một người Việt. Mà phòng nộp hồ sơ visa hôm nay rất đông, trong khi hôm mình nộp thì vắng vẻ, may thế :D. Visa mình được cấp 60 ngày nhưng từ 6/7 đến 12/9, mình chỉ đi khoảng 20 ngày rồi lại về Anh, nhưng hai chị em đang nhắm nhé bảo kiếm được tour rẻ sẽ bay sang cái đảo gì đấy của Hy Lạp :D.

Mình cũng lấy ở phòng B, thế chắc là 2 quầy đổi ca làm, lúc mình lấy có mỗi anh người Việt, mà hôm mình nộp visa thì 2 quầy đều là người Việt nhé, hôm nay thì thấy một bà người Pháp và một người Việt. Mà phòng nộp hồ sơ visa hôm nay rất đông, trong khi hôm mình nộp thì vắng vẻ, may thế :D. Visa mình được cấp 60 ngày nhưng từ 6/7 đến 12/9, mình chỉ đi khoảng 20 ngày rồi lại về Anh, nhưng hai chị em đang nhắm nhé bảo kiếm được tour rẻ sẽ bay sang cái đảo gì đấy của Hy Lạp :D.

Tớ đang định đi TBN, rục rịch mãi không dám mua vé, giờ thì đắt quá mạng, cũng thích đi Hy Lạp nhưng chưa biết thế nào, nghe nói giờ đi lại rẻ lắm, mỗi tội máy bay đi về thì tớ chưa kiếm được. hic. Tớ nhờ bạn tớ làm ở phòng vé bên Đức kiếm vé cho chứ mình không biết được.

A bạn tớ mới tìm cho tớ vé khứ hồi 700 euro nhưng đi Aeroflot đây này. Bạn nào cần mua vé tớ giới thiệu Yahoo cho mà chat nhé.

Tớ đang định đi TBN, rục rịch mãi không dám mua vé, giờ thì đắt quá mạng, cũng thích đi Hy Lạp nhưng chưa biết thế nào, nghe nói giờ đi lại rẻ lắm, mỗi tội máy bay đi về thì tớ chưa kiếm được. hic. Tớ nhờ bạn tớ làm ở phòng vé bên Đức kiếm vé cho chứ mình không biết được.

Nếu đi trong EU thì bên kia kiếm dễ hơn bạn ạ, hôm nọ em mình mua vé bay từ London - Amstesdam khoảng 700K thôi, vừa rồi nó còn tìm được cái vé gì bay từ Ams - Paris có 30K ý. Còn từ VN bay đi và bay về VN thì tớ đặt khứ hồi của VNL, bay thẳng cho đỡ mệt. Hôm nọ con bạn tớ bay từ Mỹ về, transit qua Nhật mà nó kêu sân bay không làm overnight, bắt làm thủ tục nhập cảnh, nhận hành lý ký gửi, thế là con bé ôm ba cái vali to đùng lang thang trong sân bay tối hù cả đêm.

Nếu đi trong EU thì bên kia kiếm dễ hơn bạn ạ, hôm nọ em mình mua vé bay từ London - Amstesdam khoảng 700K thôi, vừa rồi nó còn tìm được cái vé gì bay từ Ams - Paris có 30K ý. Còn từ VN bay đi và bay về VN thì tớ đặt khứ hồi của VNL, bay thẳng cho đỡ mệt. Hôm nọ con bạn tớ bay từ Mỹ về, transit qua Nhật mà nó kêu sân bay không làm overnight, bắt làm thủ tục nhập cảnh, nhận hành lý ký gửi, thế là con bé ôm ba cái vali to đùng lang thang trong sân bay tối hù cả đêm.

Tớ cũng đang sợ lắm vì toàn đi VNL nhưng lần này định đi TBN còn định ra đảo Mallorca nữa nên phải tiết kiệm tí, buồn cười nhất là người tớ định đi thăm lần này khéo chỉ nhìn thấy tớ vài ngày, vì tớ định biến chuyến đi thăm thành kết hợp du lịch luôn. :)

Tớ định đi Áo nữa, bạn bao giờ đi, biết đâu lại gặp nhau.

Sang năm có ai mời tớ đi nữa thì tớ phải apply lại, chỉ e là mình không nhập cảnh ở Pháp, họ không thấy dấu thì khi xin lại ở ĐSQ Pháp sẽ lại phiền.

Như vậy là tớ thấy visa giấy tờ thủ tục đầy đủ, đúng theo quy định thì khả năng thành công là cao.

@rylinh & huonggiangf1: cám ơn hai bạn nhiều, mình sẽ để ý điện thoại ở nhà xem thế nào. Sau đó mình còn xem xét xem có xin visa schengen được không. Mình viết cho người bạn bên Pháp về việc ra tòa thị chính xin giấy mời bản gốc mà tự dưng thấy làm phiền bạn mình quá. Hay là mình cứ xin visa dạng du lịch thôi vậy :( ai ngờ bên pháp yêu cầu cái này còn khắt khe hơn bên uk.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back