What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Thế thì tốt nhất là không tick, có sao đâu.

@ Helloannie:

Cái thư trình bày mục đích xin visa ấy, không phải là ĐSQ không yêu cầu đâu bạn. Nó nằm trong danh sách hồ sơ đây nè:

- Thư mời viết tay nêu rõ lý do xin thị thực và thời gian lưu trú + bản sao

Mình không để ý, đến hôm nay GT nhà mình đi nộp hồ sơ rồi mình mới xem lại :(.

Trong tờ này nói rõ là "viết tay" nhé, bản tiếng Pháp nói rõ là "manuscrite".

Cái thư của mình viết hộ GT hơi dài nên mình bảo cứ để file như thế in ra, chứ nếu viết tay khả năng sẽ sang trang 2, mà như thế không đẹp. Nhưng sau này mình nghĩ các bạn nên làm theo đúng những yêu cầu trong đó, rằng là thư tay phải viết tay.

Last edited:
Mình cũng thấy mọi người bảo là nếu trả tiền rồi thì mới đánh dấu vào được, nếu không người ta sẽ hỏi giấy tờ chứng minh là mình đã thanh toán tiền. Thế nên mình cũng không đánh dấu vào ô prepaid accommodation. Mình mua cả vé máy bay từ việt nam đi Anh rồi nhưng cũng chẳng đánh dấu vào prepaid transport cơ. Đằng nào cũng photo vé máy bay rồi.

@huonggiangf1:

Chị ơi, thư mời này phải do bên người mời viết chứ ạ ?!? [chị ghi là chị viết thư này hộ anh GT, đáng lẽ ra phải là người mời bên Pháp viết chứ nhỉ???]
...Và ĐSQ yêu cầu phải có thư này trong trường hợp thăm thân hoặc bạn bè. Em đi tự túc nên không có chuẩn bị thư này nên em không có kinh nghiệm. Theo đúng yêu cầu của ĐSQ thì thư này phải viết tay là đúng rồi.

Còn thư trình bày mục đích chuyến đi là do người nộp hồ sơ muốn viết thì viết không viết thì thôi. Thư trình bày này vốn không có trong danh sách hồ sơ yêu cầu nên viết tay hay đánh máy đều được. Chủ quan em cũng không thiên về là phải đánh máy [chọn đánh máy là vì em ko đủ tự tin vào chữ viết tay "cua bò" của mình] nhưng theo 1 kinh nghiệm em đã kể thì đã có thư bị trả lại không nhận, và em có nhìn sơ qua thì nó được viết tay. Em nghĩ chuyện viết tay hay không không quan trọng,chủ yếu là nv có nhận hay không thôi.

Xin chào mọi người, VC mình vừa thực hiện thành công chuyến đi Châu Âu (Anh, Pháp, Séc, Đức), với 2 lần xin visa tại Anh và Pháp thành công (tháng 3 và tháng 4 vừa rồi). Tại Anh, mình xin theo dạng thăm thân, được cấp visa 6 tháng, Mult entries. Tại Pháp, mình xin theo dạng du lịch, được cấp visa 3 năm (năm 2015 hết hạn), Mult entries, duration 90 days. Trước đó, trong hộ chiếu mới của mình chưa 1 lần đóng dấu xuất cảnh ra nước ngoài (hộ chiếu cũ có visa học bên Pháp 1 năm). Trong khi đó chồng mình chưa đi Châu Âu bao giờ, trong hộ chiếu chỉ có visa công tác của Nhật, nhưng đã được DSQ Pháp cấp visa 1 năm (2013 hết hạn), mult entries, duration 90 days, visa tại Anh thì giống của mình.
Mọi người ai cũng nghĩ mình may mắn và chắc hẳn bộ hồ sơ của mình phải hoành tráng lắm. Nhưng thực tế bộ hồ sơ của mình chuẩn bị như của tất cả mọi người. Mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm xin visa của mình cho các bạn:
- Đối với Hồ sơ xin visa Shengen (tại Pháp), các bạn có thể tham khảo bộ hồ sơ của mình như ở page 17 của topic này mình đã post để hỏi mọi người.
- Đối với Hồ sơ xin visa tại Anh: vì là dạng xin visa thăm thân (em gái đang đi du học), nên mình nghĩ khả năng được cấp là cao hơn so với đi du lịch (nếu xin visa tại Anh dạng du lịch, để thành công, có thể phải nhờ đến công ty du lịch).
- Một số điều quan trọng nhất theo mình nghĩ để được cấp visa ở các ĐSQ là tất cả các giấy tờ, lời khai bạn cung cấp cho ĐSQ phải thống nhất, rõ ràng, phản ánh trung thực mục đích xin visa của các bạn, đồng thời phải toát lên được là các bạn chỉ đi du lịch thôi, chứ không hề muốn ở lại đất nước của họ (thể hiện điều này bằng cách bạn chứng minh có nhiều ràng buộc về con người, công việc, tài sản tại Vietnam).
Chúc các bạn may mắn như mình nhé.
P/s: vì fải xin visa ở 2 DSQ, và mọi người nói xin ở Pháp dễ hơn xin ở Anh, nên cuối tháng 3 mình xin bên Pháp trước, khi đã có visa Shengen, mình mới tiếp tục xin visa ở DSQ Anh.

@ Helloannie: Uh nhỉ? Mình đúng là mắt gà, nhìn rõ là chữ "thư mời" rồi mà vẫn còn nghĩ nó là cái thư trình bày của người xin visa :">.

Thư mời viết tay của người mời (người làm cái Attestation d'accueil) mình cũng có rồi. Phù!

Vì GT không biết tiếng Pháp mà không tự tin về tiếng Anh của mình nên mình phải viết hộ bằng tiếng Pháp. Cái này thì chỉ in ra và ký coi như là hắn viết thôi.

Nhìn chung là hồ sơ cũng hòm hòm khá là đầy đủ và sáng sủa. Giờ nín thở ngồi chờ kết quả.

Mình cũng mới bị từ chối Visa UK (vì lỗi rất chủ quan) và đã nhận được Visa Schengen từ SQ Pháp (do đã cẩn thận hơn rất nhiều). Đường trường quả lắm nỗi gian truân, và như KN của bạn Lovelytom và mình thì nên Apply Pháp trước rồi UK sau nếu các bạn có nhu cầu đi cả 2 nơi. Tớ thì không làm thế được vì nơi tớ đến là UK trước và ở lại đó lâu (giờ vẫn thấy ức vì mình mất tiền và thời gian ngu quá)
Hôm vừa rồi đi Phỏng vấn ở SQ Pháp có gặp 1 anh bạn đi nộp hồ sơ là dân Ngân Hàng VIB, không biết có phải là bạn của HuonggiangF1 không. he he he.
Tất cả hồ sơ nộp SQ Pháp mình đều nộp bản gốc, hoặc bộ dịch đều có công chứng. Họ giữ lại hết bản gốc đến hôm mình được Visa thì họ trả lại 1 số bản gốc Giấy tờ thuộc ngân hàng hoặc bảo hiểm thôi.
Mình cũng viết 1 Thư gửi SQ về lí do mình đi du lịch bằng tiếng Anh.
Và theo thiển nghĩ của mình thì nếu mối quan hệ không đủ nặng mà phần chứng minh cá nhân của bạn tốt thì nên apply dang du lịch thì tốt hơn nhiều.
Mình thì rất háo hức được phỏng vấn vì khi đó mình có thể nói với họ mong muốn của mình rõ hơn.
1 Lưu ý nho nhỏ mà mình rất bực mình vì bị mấy lần liền: Mình đi dịch Hổ Khẩu và sao kê ngân hàng thì cả 2 bản dịch của mình đều có phần sai và mất trang, đặc biệt sai cả số CMND mới gay chứ. Vậy nên khi các bạn nhận bản dịch về thì nhớ kiểm tra đầy đủ tất cả các copy và thông tin trên đó.
Trên website của SQ UK có nói, có thể "re-apply any time" các bạn nhé.

chuyến đi Châu Âu của em sắp kết thúc rồi, 18/7 là em về nước rồi. Châu âu đẹp thì có đẹp nhưng mà đúng là không đâu bằng quê hương mình. Không khí con người Châu âu phải nói nhiều khi hơi chán, chỉ được cảnh đẹp và service tốt. Đi chơi chụp ảnh cũng nhiều rồi, giờ nhớ HCM city quá đi, nhớ cảnh nhộn nhịp quê nhà. 1 năm đi du lịch Châu âu 1 lần cũng xứng đáng và xả stress :)
Chúc mấy anh chị apply visa thành công tốt đẹp và có được khoảng thời gian vui vẻ hạnh phúc :)

Mình cũng mới bị từ chối Visa UK (vì lỗi rất chủ quan) và đã nhận được Visa Schengen từ SQ Pháp (do đã cẩn thận hơn rất nhiều). Đường trường quả lắm nỗi gian truân, và như KN của bạn Lovelytom và mình thì nên Apply Pháp trước rồi UK sau nếu các bạn có nhu cầu đi cả 2 nơi. Tớ thì không làm thế được vì nơi tớ đến là UK trước và ở lại đó lâu (giờ vẫn thấy ức vì mình mất tiền và thời gian ngu quá)
Hôm vừa rồi đi Phỏng vấn ở SQ Pháp có gặp 1 anh bạn đi nộp hồ sơ là dân Ngân Hàng VIB, không biết có phải là bạn của HuonggiangF1 không. he he he.
Tất cả hồ sơ nộp SQ Pháp mình đều nộp bản gốc, hoặc bộ dịch đều có công chứng. Họ giữ lại hết bản gốc đến hôm mình được Visa thì họ trả lại 1 số bản gốc Giấy tờ thuộc ngân hàng hoặc bảo hiểm thôi.
Mình cũng viết 1 Thư gửi SQ về lí do mình đi du lịch bằng tiếng Anh.
Và theo thiển nghĩ của mình thì nếu mối quan hệ không đủ nặng mà phần chứng minh cá nhân của bạn tốt thì nên apply dang du lịch thì tốt hơn nhiều.
Mình thì rất háo hức được phỏng vấn vì khi đó mình có thể nói với họ mong muốn của mình rõ hơn.
1 Lưu ý nho nhỏ mà mình rất bực mình vì bị mấy lần liền: Mình đi dịch Hổ Khẩu và sao kê ngân hàng thì cả 2 bản dịch của mình đều có phần sai và mất trang, đặc biệt sai cả số CMND mới gay chứ. Vậy nên khi các bạn nhận bản dịch về thì nhớ kiểm tra đầy đủ tất cả các copy và thông tin trên đó.
Trên website của SQ UK có nói, có thể "re-apply any time" các bạn nhé.

Buingocanh20t ơi, mình cũng sang UK đầu tiên và ở lại UK lâu nhất mà. Do vậy, khoảng thời gian trong hồ sơ xin visa của mình tại Anh sẽ bao gồm cả thời gian mình ở UK và thời gian ở Shengen.
Bạn vẫn được cấp visa Shengen sau khi đã bị từ chối visa UK là vẫn ổn đấy, điều này đã cho thấy rõ các ĐSQ không quan tâm nhiều đến việc bạn bị từ chối visa tại nước trước đây bạn đã xin. Do vậy, chúng ta hoàn toàn có thể tự tin để xin lại visa ngay tại nước đó hoặc sang nước khác trong EU sau khi chúng ta đã hoàn thiện hồ sơ đầy đủ và pro hơn.

Xin chào các anh chị, tầm khoảng tháng 9 tháng 10 cả gia đình em dự định là sẽ du lịch ở Pháp. Giờ em đang tìm hiểu cách làm visa cho cả nhà đấy ạ. Thực sự em có đọc rất nhiều trên google kinh nghiệm là cách làm visa, từng bước một và cũng tương đối rõ. Nhưng có một vài điều thắc mắc em muốn hỏi các anh chị.

- Hiện tại gia đình gồm có 5 người là bố mẹ, 2 chị em ( đều trên 18t) và 1 cậu em nhỏ 4 tuổi. Họ bảo là ai đang là sinh viên thì phải có giấy xác nhận của nhà trường !!??? Nếu vậy thì em đưa thẻ sinh viên được không ạ? Với cả là em của em vừa thi đại học xong, nếu đậu thì khoản thời gian này cũng chưa nhập học nên chưa có thẻ, có thể thay bằng giấy báo điểm và báo đậu được không ạ?

- Đi du lịch cả nhà nên visa card hay tiền bạc gì là toàn đứng tên của bố mẹ hết, thế thì chị em em đều trên 18 tuổi không có visa card hay chứng minh tài chính gì cả? ( em có nghĩ đến trường hợp làm group nhưng chưa rõ cho lắm ạ )

- Về vấn đề thư mời, ở bên đấy có một ông giáo sư viết thư mời sang chơi, nhưng lại ở nhà của người bà con xa, cụ thể là chị của bà ngoại ấy ạ. Bên nhà người quen này cũng có 1 ông rể người Pháp, ông này có công ty riêng hẳn hoi. Hay là bảo ông rể này viết thư mời rồi qua ở lại nhà ổng luôn cho tiện ạ ??

- Bố mẹ em đều là phó khoa của một bệnh việc lớn, gia đình nội và gia đình ngoại hoàn toàn ở tại Việt Nam, thế này thì đã đủ để cho họ loại bớt nguy cơ là đi du lịch cả nhà rồi ở lại luôn không ạ ??? Tất nhiên là chứng minh nhà đất thẻ đỏ tài sản ở Việt Nam đầy đủ ạ .

P/s: em vừa biết 4rum phượt trong những ngày gần đây, phát hiện ra là nó rất tiện và có ích cho những người đang mày mò tìm đường du lịch tiết kiệm :X. Nếu anh chị nào biết rõ xin bày cho em chi tiết cụ thể với nhé. Em xin cám ơn mọi người :)

@ buingocanh20t: Đúng rồi đó bạn ạ. GT đi nộp về cũng kể với mình là ở đó thấy một bạn đang ngồi đợi visa, có hỏi bạn ấy là có phải xếp hàng không thì được bảo là cứ nộp luôn đi. Vậy chắc là bạn rồi.

Lúc đó bạn đã phỏng vấn chưa? Họ gọi phỏng vấn bao lâu sau khi nộp hồ sơ? Và phỏng vấn xong thì ngồi chờ in là có visa luôn đúng không bạn? Mình thì hi vọng GT ko bị gọi phỏng vấn, vì hồ sơ toàn bằng tiếng Pháp mà một chữ bẻ đôi không biết :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,432
190,080
Latest member
Cuadep
Back