What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Các a.c trên diên đàn cho e hỏi một vài vấn đề về hồ sơ xin visa schengen đi Châu Âu như sau :

Em và vợ sắp cưới vào tháng 3 tới và đã mua Tour này http://www.expatexplore.com/europe_highlights/index.html và lịch trình Tour bắt đầu từ Pháp . Tất cả các giấy mời và vé máy bay bên em đã mua và có rồi bấy h chỉ đợi việc apply Visa là lên đường đi tuần trăng mật thôi. Ngày đi là từ ngày 25-3-2013 đến ngày 6-4-2013.

Việc xin Visa em đã tham khảo trên Web LSQ Pháp và có 1 vài vấn đề cần hỏi ý kiến các a/c trên diễn đàn :

1. Hộ chiếu có phải nộp bản gốc không ạ ; bản sao 5 trang đầu có phải đi công chứng không ạ hay photo là ok rồi .
2. Sổ hộ khẩu dịch sang tiếng anh và tiếng Pháp có cần công chứng không hay nộp bản photo là được rồi .
3. Vợ chồng e định tháng sau đăng ký kết hôn nhưng muốn nộp xin visa luôn vì vậy có nên đăng ký sớm hơn có giúp cho việc nộp visa lợi thế hơn không a.
4. Về công việc em thì không vấn đề đã có đu Hợp đồng lao động , bảng lương nhưng lương trả ATM chỉ có 4t rưỡi/tháng thì có vấn đề gì không và em có tài khoản Visa hạn mức thấp tầm 10 triệu . Vợ sắp cưới của e thì sắp nghỉ tại chỗ làm cũ không được cấp đơn nghỉ phép ngày đi từ ngày 25-3 đến ngay 6-4 -2013 . Lương vợ em cũng thấp chỉ có tài khoản tầm 90 triệu . Em đang nghĩ có cần dung Sổ đỏ của Bố mẹ để chứng mình việc đi và về của mình không và có nên đi đăng ký kết hôn sớm để tiện cho việc xin vía không . Vấn đề chính là vợ em đến lúc đi du lịch không có công ăn việc làm có nên làm cho quyển sổ tk cho tiên không ạ .
5. Bản sao đảm bảo tài chính cá nhân : em chỉ có mỗi cá xe ga tầm 200 triệu có nên cho vào hồ sơ gửi. Nếu em có cổ phiếu công ty mệnh giá tầm 5,6 tỷ có nên cho vào hồ sơ để bên LSQ xét duyệt. Cũng như trên vợ em có cần nên có quyển sổ tk không để e tính luôn a
6. Bản sao bảo hiểm y tế có cần gửi kèm không a.

Mong ac dien đàn giải thích giúp em sớm nhé .

Chúc mừng bạn sắp kết hôn. Mình trả lời bạn ở dưới:

1. Hộ chiếu có phải nộp bản gốc không ạ ; bản sao 5 trang đầu có phải đi công chứng không ạ hay photo là ok rồi .

Hộ chiếu ko nộp bản gốc thì người ta biết dán visa vào đâu hả bạn? Nộp kèm bản photocopy 5 trang đầu và tất cả các trang có dấu, ko cần công chứng.

2. Sổ hộ khẩu dịch sang tiếng anh hoặc tiếng Pháp có cần công chứng không hay nộp bản photo là được rồi .

Dịch công chứng đầy đủ

3. Vợ chồng e định tháng sau đăng ký kết hôn nhưng muốn nộp xin visa luôn vì vậy có nên đăng ký sớm hơn có giúp cho việc nộp visa lợi thế hơn không a.

Có, vì nếu không 2 bạn vẫn thuộc diện độc thân sang đó nhỡ kết hôn với người họ rồi ở lại thì sao. Nếu đăng ký được sớm thì cứ làm sẽ tốt hơn nhiều.

4. Về công việc em thì không vấn đề đã có đu Hợp đồng lao động , bảng lương nhưng lương trả ATM chỉ có 4t rưỡi/tháng thì có vấn đề gì không và em có tài khoản Visa hạn mức thấp tầm 10 triệu . Vợ sắp cưới của e thì sắp nghỉ tại chỗ làm cũ không được cấp đơn nghỉ phép ngày đi từ ngày 25-3 đến ngay 6-4 -2013 . Lương vợ em cũng thấp chỉ có tài khoản tầm 90 triệu . Em đang nghĩ có cần dung Sổ đỏ của Bố mẹ để chứng mình việc đi và về của mình không và có nên đi đăng ký kết hôn sớm để tiện cho việc xin vía không . Vấn đề chính là vợ em đến lúc đi du lịch không có công ăn việc làm có nên làm cho quyển sổ tk cho tiên không ạ .

Chứng minh tài chính của các bạn hơi yếu. Nếu có cái gì làm cho họ thấy mình giàu hơn được thì cứ nhét vào (sổ đỏ, giấy tờ xe, cổ phiếu, v.v...). Làm thêm tài khoản tiết kiệm nữa. Vợ của bạn cũng phải tìm cách có được giấy nghỉ phép nếu không sẽ khó khăn đó.

5. Bản sao đảm bảo tài chính cá nhân : em chỉ có mỗi cá xe ga tầm 200 triệu có nên cho vào hồ sơ gửi. Nếu em có cổ phiếu công ty mệnh giá tầm 5,6 tỷ có nên cho vào hồ sơ để bên LSQ xét duyệt. Cũng như trên vợ em có cần nên có quyển sổ tk không để e tính luôn a
6. Bản sao bảo hiểm y tế có cần gửi kèm không a.

Ai yêu cầu BHYT, BHXH của người lao động nộp hàng tháng đâu bạn ơi. Họ yêu cầu bảo hiểm du lịch cover toàn bộ số ngày các bạn xin visa mà.

Các a.c trên diên đàn cho e hỏi một vài vấn đề về hồ sơ xin visa schengen đi Châu Âu như sau :

Em và vợ sắp cưới vào tháng 3 tới và đã mua Tour này http://www.expatexplore.com/europe_highlights/index.html và lịch trình Tour bắt đầu từ Pháp ..
Theo link này của bác tour "Europe Highlights" thì xe khách Coach của Expat bắt đầu chạy từ London rồi đi Coach sang Paris, nếu bác bay từ VN sang Paris, nên hỏi rõ số mobile của Tour guide hay hotel mà Expat sẽ book để có thể dễ dàng bắt kịp đoàn. Tour cũng kết thúc ở chặng Amsterdam - London. ĐI tour Expat thường ngồi trên Coach nhiều, bác nên mang theo mấy gối Travel Pillow

Last edited:
Cám ơn chị Hương Giang F1 và chỉ dẫn của Oyster .

Em đã rõ hầu hết thông tin chị gửi nhưng đang phân vân ở phần Giấy nghỉ phép của Công ty . Đến lúc đó Công ty vợ em đang làm , v em cũng nghĩ rồi nhưng em có công ty Con của người nhà liệu có thể làm giấy nghỉ phép từ công ty con đó cho v ko . Như vậy liệu có cần làm hợp đồng cho vợ em không. Nếu làm có cần bảng lương ký không chị, cho e hỏi rõ vấn đề này vì em nghĩ nó khá quan trọng trong việc xin Visa di Châu ÂU.

Hic bạn nói là hiểu rồi mà có vẻ vẫn chưa hiểu lắm. Bạn cần hình dung là hợp đồng lao động + bảng lương hoặc sao kê tài khoản trả lương + giấy nghỉ phép của công ty là 1 bộ không thể tách rời và phải đồng bộ với nhau. Nếu bạn làm theo công ty con của gia đình mà bạn nói đến, thì tuyệt đối đừng nhắc gì đến công việc ở cơ quan mà vợ bạn đang làm hiện tại để hợp thức hóa cái HĐLĐ + bảng lương +giấy xin nghỉ phép mà bạn tự tạo ra kia.

Chúc bạn thành công.

Gửi C.Giang,

Vậy nếu em có đăng ký kết hôn và không nộp bộ hồ sơ về hợp đồng lao động thì tỷ lệ thành công có cao không chị( CM tài chính của vợ em gồm : Giấy tờ xe, Sổ TK 200 triệu thời hạn đang đinh nộp thời hạn 1 tháng, sổ đỏ nhà bố mẹ vợ ) .

C trả lời hộ em nhé và chị cho em hỏi dịch sang tiếng anh và công chứng ở đâu rẻ hả c vì e thấy c đi du lịch và công tác nhiều nên có nhiều kinh nghiệm.

TT

Câu hỏi của bạn thì quả thực mình không dám chắc để trả lời về tỉ lệ thành công nếu bạn không nộp hồ sơ về HDLD, nhưng mình nghĩ nếu có để như vậy thì bạn nên trình bày rõ trong 1 cái thư gửi kèm, nói rõ việc xin visa đi du lịch là đi trăng mật, sau đó sẽ quay lại VN làm việc bình thường, còn vợ bạn sẽ ở nhà làm nội trợ hoặc bắt đầu một công việc mới, đại loại vậy. Đó là những gì mình nghĩ được.

Về công chứng dịch chỗ nào rẻ thì thú thật với bạn là mình chưa bao giờ sử dụng dịch vụ bên ngoài để làm những cái này cả. Toàn bộ giấy tờ của mình và của bạn trai mình khi làm visa cho anh ấy hồi hè 2012, đều là do mình tự dịch rồi mang ra phòng tư pháp của Quận ký và đóng dấu công chứng hết, nên chỉ mất tiền công chứng thôi. Nếu bạn hoặc người quen có thể nhờ vả, có bằng ĐH chuyên ngành ngoại ngữ được dịch thì có thể tự làm giống như mình cho đỡ tốn kém. Dù sao thì dịch tiếng Anh cũng rẻ hơn dịch tiếng Pháp rất nhiều nên bạn hãy cân nhắc việc thuê dịch vụ làm hay bỏ thời gian và công sức ra làm nhé.

Hi cả nhà,
Em nộp đơn xin VISA SCHENGEN ngày 7 tháng 1 năm 2013 - và lịch hẹn nhận VISA là 14 tháng 1 - và đúng ngày em lên thì nhận được VISA tại Lãnh sự quán Pháp TP HCM (trên miếng sticker có để ngày cấp VISA là 9 tháng 1)
- Trường hợp của em như sau: hy vọng có thể giúp được cả nhà, vì em hiểu tâm trạng của cả nhà.
* Em không có tài sản gì hết, chỉ có giấy xác nhận tiết kiệm 50 triệu, thẻ ATM VISA debit 21 triệu.
theo trình tự của dạng thăm bạn bè tại Pháp như sau:
- Đơn xin visa viết tay, hình chụp 3,5cm x 4,5cm dán thẳng lên đơn.
- Passport photo như sau: 5 trang đầu: bắt đầu từ trang có chữ tiếng V-A bên tay trái, tay phải là CỘNG HÒA XH..., trên khổ giấy A4 hết, can giữa, tiếp theo là thông tin mình, trang kế tiếp là chữ ký của cơ quan cấp HC, có chữ ký của người mang hộ chiếu, với các trang có dấu, trang nào trống trắng thì đừng photo làm gì.
- Thư mời viết tay
- 1 bộ: Giấy xác nhận công việc, HDLD, bảng lương, đơn xin nghỉ phép.
- Sổ tiết kiệm, có tài khoản nào thì đem ra hết (trường hợp của em: em photo 2 mặt thẻ VISA debit của em, và giấy tờ 2 chiếc xe gắn máy -mà cô nhận hồ sơ trả lại em hết- lúc đó run ơi là run)
- bên phía mời:ID card của người mời,bản sao passport của người mời, tờ Attestation d'accueil, bảng lương 3 tháng gần nhất, giấy đóng thuế.
- em mua vé máy bay luôn (em không biết mọi người sao, nhưng bạn em kiu mua luôn, em liều mua luôn) và mua bảo hiểm 30.000 euro luôn.
- đóng tiền 1.620.000 VND rồi lấy dấu tay.
(em không có viết lịch trình sẽ đi những đâu cả)
----- kinh nghiệm của em:
1/ Vì em có đứa bạn là Cộng tác viên của phòng tư pháp Thành phố Long Xuyên (An Giang) (em không ở TP HCM nha) nên dịch sẵn, đưa nó ký ngay tại phòng TP, - 2 bộ là 50.000 ngàn (cho 5 loại giấy tờ: HDLD, đơn...), còn về việc nhờ ai có bằng Sư phạm NN hay cử nhân chuyên nghành TA dịch thì em không biết - bạn em nói là phòng TP không cho đâu, không biết là ở các TP khác như nào.)
2/ Toàn bộ hồ sơ phải thật ngay ngắn, bản chính kèm bản sao gọn gàng, có trật tự để thể hiện tính đàng hoàng và nghiêm túc.
3/ Khi phỏng vấn thì có sao nói vậy (em trả lời thành thật hết, nhưng mà hơi run, lại thêm nói đệm thêm nhiều câu tiếng anh, mọi người rút kinh nghiệm em)
4/QUAN TRỌNG 1 TÍ: Khi book lịch hẹn tại LSQ hay ĐSQ phải kiểm tra máy tính đã tắt chế độ Block pop-up chưa, trường hợp của em, không thấy số hẹn gì cả vì firefox bị lỗi, xong em book lại lần nữa thì hệ thống báo: you may not book several appoinments. nghĩa là hệ thống đã lưu thông tin mình lại rồi, đừng sợ, chỉ cần nhớ chính xác lần đăng ký đầu tiên là được rồi. khi đến lấy số, người trực sẽ có 1 bảng danh sách mà hệ thống đã lưu.
***** ----- em có lưu các files Word dịch sang tiếng anh của: thư xác nhận công việc, HDLD, bảng lương, giấy nghỉ phép... mọi người có thể gửi mail cho em tại đc: tvpnguyen84(@)gmail(dot)com hoặc gọi số 0919. hai bảy hai. ba tám chín. em sẽ cố gắng tư vấn cho người nào cần, hy vọng có thể giúp mọi người đứng lo lắng quá. việc gì rồi cũng qua. cố gắng hết khả năng của mình.
- còn 1 tháng nữa là em bay chuyến bay của hãng Qatar Airways - 7giờ tối ngày 20 tháng 2 ---- có ai đi chung chuyến này không? cho em hay với!!!!.
mọi người đừng ngại gửi email hay gọi đt, em giúp gì được sẽ giúp hết. ^_^ chúc mọi người may mắn nha.

Chào cả nhà ! E muốn đi du lịch EU, TH của e như sau

1. Em nữ 25t, độc thân đang là nhân viên văn phòng tại cty cổ phần, với mức lương hàng ~ 8tr/tháng , lương trả tiền mặt.
2. Ngoài ra e đc gia đình giao cho quản lý 1 ngôi nhà ko sử dụng ( có văn bản ủy quyền hợp pháp, chứ mẹ em vẫn đứng tên sổ đỏ ), e đang cho thuê nhà với hợp đồng 2 năm giá là 32tr/tháng
3. stk : ~ 10.000
4. 1 thẻ visa hạn mức 50tr nhưng thẻ này em tiêu gần hết hạn mức 3 tháng nay, mà mỗi tháng e chỉ thanh toán số tiền tối thiểu thôi . Ko biết nộp sao kê có ảnh hưởng ko nữa :(
5. Mục đích của em thì đi Đức - Pháp là chính ( kế hoạch có thể đi thêm cũng chưa biết ). Bác ( anh trai ruột mẹ em ) đang sống tại Đức và đã có quốc tịch có thể thư mời em qua thăm thân đc ko, vì em thấy mọi người toàn mời ruột thịt chứ họ hàng tỷ lệ đậu visa cũng khó.
6. E đang băn khoăn apply vào Pháp hay Đức vì, mọi người ai cũng nói apply qua Pháp dễ hơn ko lằng nhằng thư mời, chỉ khó mỗi tội là em mới chỉ đi Sing, Thái. Còn xin bên Đức thì khó đậu visa lắm.

Mọi người cho e lời khuyên nha :)

Chúc bạn thành công.

Chào cả nhà ! E muốn đi du lịch EU, TH của e như sau

1. Em nữ 25t, độc thân đang là nhân viên văn phòng tại cty cổ phần, với mức lương hàng ~ 8tr/tháng , lương trả tiền mặt.

Lương trả = tiền mặt thì cần pay slips 3 tháng của công ty.

2. Ngoài ra e đc gia đình giao cho quản lý 1 ngôi nhà ko sử dụng ( có văn bản ủy quyền hợp pháp, chứ mẹ em vẫn đứng tên sổ đỏ ), e đang cho thuê nhà với hợp đồng 2 năm giá là 32tr/tháng

Bạn có thể nộp hợp đồng cho thuê nhà này để chứng minh thêm thu nhập nếu hợp đồng đứng tên bạn.

3. stk : ~ 10.000

Nộp xác nhận của ngân hàng

4. 1 thẻ visa hạn mức 50tr nhưng thẻ này em tiêu gần hết hạn mức 3 tháng nay, mà mỗi tháng e chỉ thanh toán số tiền tối thiểu thôi . Ko biết nộp sao kê có ảnh hưởng ko nữa :(

Thẻ visa thì chỉ cần xác nhận của ngân hàng thôi, không phải nộp sao kê. Chỉ nộp sao kê tài khoản ngân hàng nếu bạn nhận lương hoặc nhận tiền cho thuê nhà qua ngân hàng. Như trên bạn đã nói nhận lương bằng tiền mặt rồi, không biết tiền cho thuê nhà thì nhận theo hình thức nào. Nếu cũng bằng tiền mặt thì không cần sao kê.

5. Mục đích của em thì đi Đức - Pháp là chính ( kế hoạch có thể đi thêm cũng chưa biết ). Bác ( anh trai ruột mẹ em ) đang sống tại Đức và đã có quốc tịch có thể thư mời em qua thăm thân đc ko, vì em thấy mọi người toàn mời ruột thịt chứ họ hàng tỷ lệ đậu visa cũng khó.

Bác ruột là hoàn toàn có thể mời được rồi bạn à. Bạn bè mời còn được nữa là. Nếu bạn làm theo diện thăm thân thì không cần lịch trình và booking khách sạn nữa cho thêm loằng ngoằng.

6. E đang băn khoăn apply vào Pháp hay Đức vì, mọi người ai cũng nói apply qua Pháp dễ hơn ko lằng nhằng thư mời, chỉ khó mỗi tội là em mới chỉ đi Sing, Thái. Còn xin bên Đức thì khó đậu visa lắm.

Cũng không hoàn toàn. Pháp nếu bạn không chứng minh được rằng bạn đi và sẽ về thì cũng khó như nhau thôi.

Mọi người cho e lời khuyên nha :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back