What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Nhờ mọi người tư vấn giúp: Mình mua vé bay ngày 15/06/2013. Mình tính ăn Tết xong khoảng cuối tháng 2 đầu tháng 3 thì làm visa nhưng xem lại thì hợp đồng lao động của mình 15/04/2013 hết hạn 3 năm và sẽ chuyển sang dài hạn. Nếu chờ có hợp đồng mới thì cuối tháng 4 mới làm đc visa nhưng mình sợ lúc đó nhiều Ng làm sẽ chậm. Mình làm Ngân hàng và ở Quảng Ninh. Theo mọi người mình nên làm vào thời gian nào hợp lý nhất ah? Xin cảm ơn trước^^

Các bác ơi cho em hỏi thông tin này với ah, tình hình là em định đi Đức chơi khoảng 1 tháng. Nhưng mà em không biết là em nên nộp visa du lịch bình thường qua ĐSQ Pháp (vì trước em đi du lịch Pháp 1 lần rùi nên có khi dễ hơn chăng??) hay là theo dạng thư mời bên Đức ah? Vì em nghe nói ĐSQ Đức có vẻ khó khăn, mà nếu bạn trai em là người Đức mời thì liệu nó có nghi ngờ là kiểu em định ở lại này kia nên khó hơn là bthuong không ah? Bác nào có kinh nghiệm vụ này thì tư vấn giúp nhà em với ah. Em cảm ơn các bác!

Mình chưa có kinh nghiệm lắm về việc xin ở nước này nhưng thực tế thì ở nước khác lâu hơn.
Nhưng mình xin chia sẻ trường hợp xin visa Đức của mình để bạn tham khảo.

Theo như bạn mình bên Đức nói thì Sứ Quán rất rất là nhạy cảm với vấn đề "đi thăm bạn trai". Cho dù mình chuẩn bị hồ sơ "hoàn hảo" nhưng khả năng không lấy được visa là rất cao.
Trường hợp của mình là thế này: bạn mình có một người chị. Và mọi người đã thống nhất với nhau rằng mình là bạn của chị ấy.
Và chị ấy cùng với hai bác mời mình sang chơi. Dẫu sao thì sang thăm bạn gái chắc sẽ đỡ bị "soi" hơn danh nghĩa "bạn trai".
Bạn cân nhắc kĩ nhé!

Mình viết thắc mắc của mình bằng dòng chữ đỏ dưới trích dẫn bài viết của bạn nhé :)

===> Thông tin này của bạn bạn có chính xác ko zậy b, mình cũng đang băn khoăn ko biết có pải nộp thêm giấy tờ nhà cửa rồi, lương lậu của bác mình lên ĐSQ ko, vì mình tự lo tài chính chỉ ở nhà Bác thôi mà xin bác nhiều giấy tờ nhạy cảm đó cũng ngại

Theo bạn mình thì Sở ngoại kiều sẽ xác minh về vấn đề này và chứng nhận trên giấy bảo lãnh luôn. Sở ngoại kiều yêu cầu họ chứng minh và nộp nhiều loại giấy tờ gì đó. Nhưng cuối cùng, họ chỉ gởi cho mình Giấy bảo lãnh, thư mời và bản sao hộ chiếu thôi. Khi mình đi nộp thì Sứ quán cũng không hỏi gì thêm cả.

===> 2 bản này có bắt buộc pải nộp ko bạn ? Mình vô trang web mà ko thấy cái điều 55 và list như bạn nói, có thể mình chưa tìm ra, nếu có bạn share hộ mình nhé

Có đó bạn. Bạn vào đây nhé!
http://www.ho-chi-minh-stadt.diplo.de/Vertretung/hochiminh/vi/01/Visabestimmungen/Seite-C-visa.html

Còn bản check list mình cũng in ra, check vào những mục hồ sơ mà mình hộp. Họ xem qua rồi trả lại. Có lẽ bản này không cần thiết. :(

===> Mình đọc thấy có bạn chia sẻ là xin visa thăm thân Đức dưới 90 ngày thì ko pải phỏng vấn, hnay đọc đc bài viết của b nên cũng lo qá, mình hay bị hồi hộp nên hơi run, nếu ko phiền b có thể share kỹ hơn về những điều họ phỏng vấn đc ko ? VD như về công việc, tài chính ... ?

Hôm mình đi nộp hồ sơ, tất cả những người nộp đơn hôm đó đều bị phỏng vấn. Có hai anh chị kia tưởng nộp xong rồi đi về thế là họ gọi điện quay trở lại để phỏng vấn.
Những câu hỏi đại loại về mối quan hệ với người mời (quan trọng và bị hỏi nhiều lần), nghề nghiệp của họ ở Đức, định đi bao lâu, công việc của mình là gì, làm bao lâu rồi, mục đích đi du lịch là gì, công ty tên gì chỉ đơn giản vậy thôi à.
Bạn đừng lo lắng, trả lời ngắn ngọn, dứt khoát, mình không có gì lừa dối thì chắc chắn sẽ suôn sẻ thôi...;)

Các anh chị ơi.
Em vừa nộp hồ sơ đk cấp visa tại dsq Pháp tphcm ngày 24/01 vừa rồi:
Thư mời làm việc của tổ chức các bác sĩ về hưu l''AP ở Paris. (Chi phí trog thư do tổ chức chi trả)
Thư bảo lãnh nhà ở+ 1 số giấy tờ chứng minh của chủ nhà.
Giấy đkkinh doanh bản tiếng anh (e là gdoc,ng dai dien phap luat)
Quyết định công tác. Vì là ng cao nhất cty nên e k biết phải có thêm những giấy tờ gì
Sổ phụ cty 3 tháng gần nhất (ngta hỏi e là k có tk cá nhân cô à, vì oog lãnh thích tk cá nhân hơn.
1 thư xin ông lãnh xem xét trường hợp gấp gáp của e ( tiếng pháp) bị cô tiếp nhận bảo cái này làm j chứ...nhưng cuối cùng cũng nhận
Passeport như qy định
Đơn xin và ảnh
Ngta bảo e là nói thật đi, đi chơi hay đi làm. E cũng trình bày như đã chbi. Ngta yêu cầu e nói về kế hoạch công vieejc, e cũng trình bày cụ thể. Ngta hỏi mối qan hệ của e vs ng bảo lãnh nhà ở và cả ông chef của tổ chức. E bảo ông bảo lãnh quen khi ông đi du lịch và làm từ thiện vào t7/2012 ở vn. Tiếp tục hỏi thế có liên lạc và gặp sau đó k? Thì e trả lời là ông mới về pháp, e chỉ liên lạc qa mail vs đt. Tiếp tục hỏi là làm việc vs ông này, sao ở nhà ông kia? Hỏi e đứng tên cty hả?.... rồi nhìn vào đơn xin của e xin ngày 01/02/2013 đc vào pháp. Phán 1câu, kô có nhanh dc dau nha, hnay xin thì tới gần tết mới có kq. E chỉ biết dạ 1 câu. Nhận giấy hẹn ngày 05/2. 10 ngày,trễ hơn dự định của e.
Bảo e đi về đi, ổng bắt bổ sug j thì tui đt,k thì cứ tới ngày đến mà nhận.
Tuổi e khá trẻ, khả năng đc cấp visa có cao k ạ. Cả nếu đc e mún đt hỏi visa có đc k ạ chứ đợi đến 10 ngày thì trễ quá ạ....
Các a chị tư vấn hộ e với.
E cảm ơn

@quynhtho: Lỗi là lỗi của bạn rồi, ĐSQ người ta luôn lưu ý là xin visa sớm nhất 3 tháng trước khi đi hoặc muộn nhất 2 tuần trước khi đi. Hôm nay là 26, đến mùng 1 còn có 4 ,5 ngày nữa. Hi vọng thần may mắn sẽ mỉm cười với bạn. Hic hic. Chưa thấy ai chủ quan như bạn.

Last edited by a moderator:
Hqua Bác mình ra sở ngoại kiều Đức hỏi thủ tục thư mời, thì họ nói ko cấp là sao các b nhỉ, họ nói chỉ cấp cho con ruột và bố mẹ ngoài tuổi lao động thôi. Ai biết vụ này share mình với nhé :(

*** Cập nhật thông tin visa Đức của mình nhé!
(Cập nhật luôn cho bạn pinkcrazy212 tại đây luôn nhé!!)

Hôm nay là đúng hẹn mình lên Lãnh sự Quán Đức nhận kết quả.
Họ nói thế này:
- Em đã được chấp nhận cấp visa. Tuy nhiên.... do thông tin của em chưa được cập nhật trên hệ thống.
Chúng tôi cũng không biết tại sao (?!?!) Em cứ về đi, khi nào có tôi sẽ gọi điện lên lấy.
Thêm nữa, sau chuyến đi, em phải trình diện nhé. Giấy trình diện tôi sẽ kẹp trong hộ chiếu cho em.

Không nói được lời nào. Mình đành ngậm ngùi đi về và đợi tiếp!!!!:(

Mình thấy có cái link để check xem visa được chưa đấy. Theo mình gần tới thời gian bay bạn cứ gọi trước. Nếu được sau vài ngày có thể đã có rồi.

Mọi người ơi, mình có 1 vấn đề thế này nhờ các bạn tư vấn giúp. Mình định đi Đức đợt tết này vì chồng mình đang đi công tác ở Đức. Mình đã xin visa và sáng nay vừa có visa xong. Tuy nhiên do kế hoạch công tác của chồng mình thay đổi vì vậy chồng mình sẽ về VN sau 1 tuần nữa. 2 vợ chồng vẫn quyết định sẽ đi 1 chuyến Châu Âu nên sẽ vẫn tiếp tục hành trình như đã định.Sau khi chồng mình về VN vài ngày thì bọn mình sẽ đi. Nhưng bây giờ mình ko muốn đi Đức nữa, mình chỉ muốn đi Pháp Ý và Tây Ban Nha. Nhưng do Visa Schengen là xin ở Sứ Quán Đức vậy mình muốn hỏi là mình ko đi Đức có được ko? Mình dự kiến sẽ nhập cảnh tại PHáp. Liệu họ có gây khó dễ gì không? Vì mình xin Visa đi Đức với lí do đi công tác chứ ko phải du lịch. Nếu không được thì mình đành vẫn bay tới Đức, vì vé máy bay của mình buộc phải là khứ hồi nên sẽ phải tốn thêm chi phí từ Đức đi các nc khác và về Đức trước khi về VN. Nhờ các bạn tư vấn giúp. Mình cám ơn rất nhiều.

Các anh chị ơi.
Em vừa nộp hồ sơ đk cấp visa tại dsq Pháp tphcm ngày 24/01 vừa rồi:
Thư mời làm việc của tổ chức các bác sĩ về hưu l''AP ở Paris. (Chi phí trog thư do tổ chức chi trả)
Thư bảo lãnh nhà ở+ 1 số giấy tờ chứng minh của chủ nhà.
Giấy đkkinh doanh bản tiếng anh (e là gdoc,ng dai dien phap luat)
Quyết định công tác. Vì là ng cao nhất cty nên e k biết phải có thêm những giấy tờ gì
Sổ phụ cty 3 tháng gần nhất (ngta hỏi e là k có tk cá nhân cô à, vì oog lãnh thích tk cá nhân hơn.
1 thư xin ông lãnh xem xét trường hợp gấp gáp của e ( tiếng pháp) bị cô tiếp nhận bảo cái này làm j chứ...nhưng cuối cùng cũng nhận
Passeport như qy định
Đơn xin và ảnh
Ngta bảo e là nói thật đi, đi chơi hay đi làm. E cũng trình bày như đã chbi. Ngta yêu cầu e nói về kế hoạch công vieejc, e cũng trình bày cụ thể. Ngta hỏi mối qan hệ của e vs ng bảo lãnh nhà ở và cả ông chef của tổ chức. E bảo ông bảo lãnh quen khi ông đi du lịch và làm từ thiện vào t7/2012 ở vn. Tiếp tục hỏi thế có liên lạc và gặp sau đó k? Thì e trả lời là ông mới về pháp, e chỉ liên lạc qa mail vs đt. Tiếp tục hỏi là làm việc vs ông này, sao ở nhà ông kia? Hỏi e đứng tên cty hả?.... rồi nhìn vào đơn xin của e xin ngày 01/02/2013 đc vào pháp. Phán 1câu, kô có nhanh dc dau nha, hnay xin thì tới gần tết mới có kq. E chỉ biết dạ 1 câu. Nhận giấy hẹn ngày 05/2. 10 ngày,trễ hơn dự định của e.
Bảo e đi về đi, ổng bắt bổ sug j thì tui đt,k thì cứ tới ngày đến mà nhận.
Tuổi e khá trẻ, khả năng đc cấp visa có cao k ạ. Cả nếu đc e mún đt hỏi visa có đc k ạ chứ đợi đến 10 ngày thì trễ quá ạ....
Các a chị tư vấn hộ e với.
E cảm ơn

Chồng mình cũng phải nộp hồ sơ rất gấp do kế hoạch công tác gấp quá thứ 6 nộp thứ 2 bay, thế mà sứ quán Đức vẫn cấp visa vào chiều thứ 2 kịp để chồng mình bay vào buổi tối. Cũng có thể công ty chồng mình thường xuyên đi Đức nên họ cũng ko làm khó dễ gì. Chúc bạn may mắn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back