What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Hello oldteatree,

Sau khi cân nhắc thì nhóm mình có thể chuyển thời gian đến tháng 10 mới bắt đầu chuyến đi do ngại nắng nóng lắm. Mình đành phải bỏ lỡ ruộng hoa lavender của mình, vì có bạn cũng nói, tới giữa tháng 7 họ cũng đã gặt hết trơn rồi. Mình đi tháng 8 hay tháng 9 cũng ko gặp dc. Thôi thì đến tháng 10 đi luôn, thời tiết lúc đó mát mẻ là dc. Nhưng tháng 10 có lạnh lắm không bạn?

Nếu bạn đã có ý định quay lại Châu Âu thì tháng 10 đi với nhóm mình nè. Nhóm mình hiện có mình và 2 bạn nam ở HN.

Thành thật xin lỗi các bạn vì trả lời bạn chỗ này choán chỗ chút:

Đi vào giữa tháng 9 trở đi thì không nóng lắm đâu bạn,dân châu Âu mê nắng vô cùng,nắng nhưng gió lồng lộng bạn ơi,đến giữa tháng 10 sẽ bẵt đầu lạnh đấy.Mình thích đi vào tháng 6 nhưng mới về nên không đi tháng này được

Chuẩn bị hồ sơ lâu lắm rồi, nhưng cũng bận rộn nhiều việc ở nhà nên chưa có nộp được, với cũng muốn chờ thời tiết ấm ấp lên chút nữa. Hnay đọc nhiều thông tin lại thắc mắc các b như thế này để lên tinh thần.
Mình nữ độc thân chưa đi du lịch âu , á ( vài nước đông nam á ) j mà bây h xin du lịch Pháp 1 mình liệu có sao ko nhỉ ( ở 1 vài nước có bạn đi cùng, nhưng mình ko muốn nhắc đến, vì hẹn nhau rồi đi du lịch , nhắc tới họ lại sợ hỏi lằng nhằng ) Mình muốn hỏi nếu ĐSQ hỏi thì nên trả lời sao cho hợp lý và thuyết phục để bản thân tránh vòng vo và cũng đỡ khiến họ móc nối sang những câu hỏi khác )

Chào bạn . Tháng 10 nhiệt độ khá lạnh , tầm 10 mấy đọ , phải mang quần áo rét , tháng 9 mát mẻ và có nắng thì hay hơn đấy bạn ạ . Bạn ctheeser tham khảo thời tiết năm trước ở các nơi định đến : http://www.accuweather.com/en/fr/paris/623/october-weather/623?monyr=10/1/2012

Xin chào pinkycrazy212,

Cảm ơn thông tin của bạn rất nhiều. Thế còn tháng 9 thì sao bạn, lá cây ở Châu Âu đã đổ vàng toàn bộ chưa? Nếu ko thăm dc ruộng hoa lavender thì ít nhất phong cảnh mùa thu đẹp lãng mạn của Châu Âu mình cũng nên dc thưởng thức, chứ nếu ko dc nữa thì tiếc quá.

Mình xin lỗi mn đã choáng chỗ thế này nhưng đây là câu hỏi ngoài lề cuối cùng để có thể chọn thời điểm tốt nhất để đi, ad thông cảm nha, đừng xóa cm của mình, có thể thông tin này cũng hữu ích cho các bạn khác cũng đang lăn tăn chọn thời gian đi như mình.

@laven: Tháng 9 lá chưa vàng đâu bạn a.,nếu muốn là vàng thì phải tháng 10 và 11 ấy....

Last edited by a moderator:
Dear các anh chị

Em cũng ko muốn làm phiền mọi ng dưng mà thực ra đọc đến trang 16 thì em @_@ quá nên mạn phép hỏi xem có anh/chị nào biết về cung cách làm việc của Đại Sứ Quán Ý ko ạ ? Chả là em đã nộp hồ sơ từ hôm Thứ 4, 27/03, nhưng do chị thu hồ sơ dữ dằn quá mà em thì sợ làm phật lòng chị ấy lúc đang bận nên cũng chả dám hỏi, lại mon men ra hỏi bạn nhân viên ở cổng vào thì thấy bảo là từ 7-10 ngày là có kết quả. Một tuần sau em gọi điện để hỏi vì cũng thấy sốt ruột do em đã mua vé máy bay rồi (18/04 là ngày bay), thì chị ấy bảo là em ko cần gọi thế này, sau 8-15 ngày có kết quả thì bên ĐSQ sẽ báo và dập máy luôn T_T

Bạn em (bảo lãnh em sang chơi) thì cứ sốt ruột giục giã em lên ĐSQ nhờ làm nhanh và khóc lóc kể lể :| Nhưng em rất sợ như thế ng ta ghét rồi trù ếm khỏi cho đi luôn. Thực sự là h em ko biết làm ntn cho phải nữa ạ. Vì nếu tính 8-15 ngày bình thường thì hôm nay là đủ 15 ngày rồi ạ, còn nếu mà ko tính 2 ngày weekend thì chắc em vỡ mồm con chó xồm, vì 16/04 mới là hạn cuối trả lời visa mà 18 bay rồi. Lại phải cập rập đi hoàn vé các kiểu nếu bị fail. :(((((((

Theo các anh chị em có nên giục giã bên ĐSQ ko ạ :( (mà ĐSQ Ý cũng kì lạ, ko hẹn ngày trả kết quả như ĐSQ khác, hay chỉ mình em bị thế :( )

Em lần đầu mới xin visa nên hỏi có ngớ ngẩn thì cũng mong các anh chị lượng thứ ạ.

@laven: tháng 10 nhiệt độ ở Châu Âu rất là ok với người VN. Ở Pháp chỉ cần thêm 1 cái áo khoác mỏng là ok. Các nước sát Địa trung hải như TBN hay Ý thì vừa đẹp, nhiệt độ khoảng 20 - 25oC, về đêm có lạnh hơn tí. Đây là tgian của mùa thu, rất lãng mạng, là vàng rụng khắp nơi. Nếu bạn muốn thấy mùa thu Châu Âu thì nên đi vào tháng 10.

Em chào các anh các chị. Em muốn xin lời khuyên của các anh chị có kinh nghiệm ạ.

Gia đình em dự định đi Pháp và châu Âu du lịch tự túc hè này. Em tuy có passport nhưng chưa đủ 16 tuổi, vậy khi apply visa em cần làm bộ hồ sơ riêng hay là chỉ đi kèm trong hồ sơ của bố hoặc mẹ ạ?

Anh chị nào có bản word của mẫu tờ khai xin visa của DSQ Pháp thì cho em xin với ạ. Em cảm ơn nhiều. Email của em: [email protected]

Chào cả nhà,

Mình là mem mới, tuy nhiên đã tàu ngầm một thời gian để học hỏi kinh nghiệm. Mình xin phép hỏi cả nhà về trường hợp của mình mng được nhà mình hướng dẫn.

Mình dự định đầu tháng 8 sẽ qua UK thăm chồng mình đang học thạc sỹ bên đó. Mình muốn ở UK chơi 2 tuần, sau đó 2 tuần còn lại sẽ đi Pháp, Ý, Tây Ban Nha. Về thủ tục hồ sơ thì nhờ các anh chị nhà mình hướng dẫn, mình đã nắm được sơ sơ. Tuy nhiên mình có thắc mắc là vì mình xin Visa đi UK trước rồi sau đó xin visa đi Pháp. Vậy thì liệu LSQ Pháp có yêu cầu xem vé máy bay từ UK qua Pháp, Phap qua Ý, Ý qua Tây Ban Nha và từ Tây Ban Nha về lại UK không ạ? Ngoài ra nếu từ Tây Ban Nhà mà về lại UK thì visa của mình vẫn ok chứ ạ? Không biết nhà mình đã có ai giống trường hợp như mình chưa, cho mình xin ý kiến với nhé.

Thêm nữa các anh chị tham khảo thử xem hồ sơ thế này đã ok chưa nhé:

- Xác nhận sổ tiết kiệm ngân hàng => 200tr gửi trong 6 tháng
- Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng => hạn mức 50 triệu
- Sổ đỏ do chồng đứng tên
- Bảng sao kê 3 tháng lương gần nhất
- Bảng photo hợp đồng lao động
- Thư xác nhận làm việc & nghỉ phép

Ngoài ra, anh chị nào có lịch trình du lịch Pháp, Ý, Tây Ban Nha trong 2 tuần thì cho mình xin với. Email của minh là [email protected], xin cảm ơn nhiều lắm :)

Dear các anh chị

Em cũng ko muốn làm phiền mọi ng dưng mà thực ra đọc đến trang 16 thì em @_@ quá nên mạn phép hỏi xem có anh/chị nào biết về cung cách làm việc của Đại Sứ Quán Ý ko ạ ? Chả là em đã nộp hồ sơ từ hôm Thứ 4, 27/03, nhưng do chị thu hồ sơ dữ dằn quá mà em thì sợ làm phật lòng chị ấy lúc đang bận nên cũng chả dám hỏi, lại mon men ra hỏi bạn nhân viên ở cổng vào thì thấy bảo là từ 7-10 ngày là có kết quả. Một tuần sau em gọi điện để hỏi vì cũng thấy sốt ruột do em đã mua vé máy bay rồi (18/04 là ngày bay), thì chị ấy bảo là em ko cần gọi thế này, sau 8-15 ngày có kết quả thì bên ĐSQ sẽ báo và dập máy luôn T_T

Bạn em (bảo lãnh em sang chơi) thì cứ sốt ruột giục giã em lên ĐSQ nhờ làm nhanh và khóc lóc kể lể :| Nhưng em rất sợ như thế ng ta ghét rồi trù ếm khỏi cho đi luôn. Thực sự là h em ko biết làm ntn cho phải nữa ạ. Vì nếu tính 8-15 ngày bình thường thì hôm nay là đủ 15 ngày rồi ạ, còn nếu mà ko tính 2 ngày weekend thì chắc em vỡ mồm con chó xồm, vì 16/04 mới là hạn cuối trả lời visa mà 18 bay rồi. Lại phải cập rập đi hoàn vé các kiểu nếu bị fail. :(((((((

Theo các anh chị em có nên giục giã bên ĐSQ ko ạ :( (mà ĐSQ Ý cũng kì lạ, ko hẹn ngày trả kết quả như ĐSQ khác, hay chỉ mình em bị thế :( )

Em lần đầu mới xin visa nên hỏi có ngớ ngẩn thì cũng mong các anh chị lượng thứ ạ.

Bạn cứ yên tâm trước ngày khởi hành tầm 2-3 ngày là có kết quả thôi bạn ah. Chị nhận hồ sơ nhìn vậy chứ hiền và vui vẻ lắm. Có mấy người xét hồ sơ mới khó chịu và đa nghi từng chút thôi. Tầm 2-3 ngày tới lúc bay mà chưa có kq hãy gọi lại hỏi kĩ họ. Mình thì vừa bị rớt Ý cách đây gần 1 tháng và tính tháng 6 sẽ nộp lại ở Pháp, mà Pháp nghe mọi người bảo là dễ cho dân du lịch chúng ta hơn cơ sao bạn ko nộp ở Pháp rồi ở đó vài ngày hãy qua Ý? Ý khó hơn Pháp u ạ. Dù gì cũng chúc u may mắn hơn mình và có kết quả nhớ báo cho ace ở đây biết nhé.

@beehoney và các bạn đang hồi hộp đợi visa: Gần như tất cả các sứ quán EU nó đều bắt mình thấp thỏm vậy đó. Như sứ Đức là gọi đến từng người đến lấy kết quả ( kết quả có thể là bị từ chối và có thể là được cấp visa, gọi chung là kết quả ! nghe như thụ tinh nhân tạo ) vì thế, cứ là phải kè kè cái di động bên mình, họ gọi bất tử lúc nào là nhấc liền. Tất nhiên là họ gọi trong giờ hành chính. Lỡ không nghe, có thấy cuộc gọi nhỡ gọi lại là chả có ai trả lời đâu. Đến sát ngày mà chưa thấy alô gì cả là phải mò đến sứ quán mà hỏi chỗ lãnh sự, có thể mấy chú bảo vệ lằng nhằng này nọ nhưng ta cứ là phải mặt trơ ra mà hỏi, bởi đã có trường hợp họ quên không gọi đấy. Vì thế nếu bảo vệ không cho vào , giở nguyên tắc thì mình cứ bảo họ là ngày mai , ngày kia, tối nay, chiều nay em bay rồi, vé đây các bác xem ( có thằng quái nào xem đâu ) mà em chưa thấy alô gì v.v... tóm lại là lăn vào mà hỏi, gây cho họ cảm giác rằng đúng là việc gấp lắm rồi, họ sẽ vứt bớt nguyên tắc đi mà hỏi cho mình. Họ cũng như mình, cũng có sự thông cảm chứ ( mặc dù có một số chú làm bậy này nọ, nhưng là thiểu số ) Nhắc lại là gọi điện thoại là không ăn thua.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back