What's new

[Chia sẻ] Thu vàng Canada

Chẳng biết tôi đã yêu mùa thu Canada tự khi nào. Không nhớ nổi nữa, chỉ biết khi mới chân ướt chân ráo đến xứ cây phong này vào đúng mùa thu khi nhiệt độ tụt xuống một cách nhanh chóng chỉ còn khoảng 6 – 12 độ C. Sáng quét lá ngoài sân, ngày bưng bia cho khách hay lau chùi dọn dẹp quán bar để kiếm thêm tiền đi học, hai bàn tay tím tái vì lạnh thì dĩ nhiên chẳng bao giờ thích là phải
Công bình mà nói thì mùa thu ở Bắc Mỹ khá đẹp nhưng cứ mỗi lần thấy lá đỏ quạch thì tôi lại bị căng thẳng tinh thần vì biết mùa đông sắp đến với bầu trời xám xịt chẳng còn thấy đâu những ngọn cỏ, những chiếc lá xanh xanh, và nắng ấm mùa hè.
Không tránh được thì thôi rang yêu nó vậy, có lẽ vì thế tôi đã yêu mùa thu tự bao giờ chẳng biết được
Canada với muôn ngàn hồ, các rừng phong, những bầy chim thiên di luôn thay đổi khi mùa thu đến là đề tài muôn thủa cho những ai yêu thiên nhiên trong đó có tôi dù không yêu nhiều cho lắm
Topic này chủ yếu về phong cảnh mùa thu và các parks ở Canada mà tôi đã đi qua. Canada mênh mông và nhiều nơi chưa có chân người in dấu chỉ có dấu chân bọn sói và những con gấu hoang. Mùa thu cũng là mùa cá hồi đi ngược từ biển vào sông hồ sinh đẻ và sau đó … chờ … chết. Dạo này môi trường ô nhiễm bọn cá hồi cũng ít hẳn khiến đám gấu hoang ít thức ăn và trở nên hung dữ tấn công cả người khiến tôi hơi ngại khi phải đi vào rừng vào park săn ảnh
Khoảng cuối tháng 8 đầu tháng chin là giao mùa của Hè muộn và Thu sớm. Cúc dại bắt đầu nở hoa và các ngọn cỏ lau bay phất phới trên đường tôi đi đến chỗ làm. Cũng may mắn chưa bị đám dân dẫn chó vào đây ỉa đái bậy bạ nên tha hồ để cảm xúc bay bổng và lăn lộn với nghệ thuật

Last edited:
Kenshington market là một trong những nơi thú vị nhất của Toronto. Ngày xưa có cô nhỏ mỗi chiều đi học về là thả bộ từ George Brown College dọc Queen St. đi về Spadina, sau đó hay lang thang từ Dundas qua Baldwin rồi ra College. Ở góc đường Balwin với Augusta có quán cà phê nhỏ Casa Acoreana bán Espresso siêu ngon. Không đâu tìm lại huơng vị thơm ngát mà dạt dào như ly double espresso ở đây.
Đa số các shop ở đây đều bán đồ vintage với giá rất rẻ dành cho các vintage lovers.

Cám ơn a, e giống như được gặp lại cố nhân nơi xứ người... (now VN is strange to me, so sad, can't really blend in the life here)

@ Kitty, you're welcome. That's the least I can do. Đâu biết là Kitty cũng thích uống cà phê dữ tới mức như vậy. Hồi còn đi học anh cũng hay lang thang dưới đường Yonge/King và Union. Uống cà phê ngày 7 cữ run cả tay mơ một ngày làm cho Royal Bank hay IBM ở dưới phố. Hôm đó ngồi ngay Union Station chờ Go Train ngẫm nghĩ cuộc đời thì một tay manager của IBM cũng ngồi đó nói chuyện vui với mình. Lúc đó trông bụi bặm kinh lắm quần zin rách tóc dài vì không có tiền cắt nói chuyện trên trời dưới đất đủ thứ. Hắn cho cái biz card nhưng chẳng bao giờ về đầu quân cho IBM vì máu hơi gàn. Không biết hắn nghĩ gì nữa
Cái bệnh đó gọi là "hội chứng hôi nhập" đó ai đi xa không ít thì nhiều cũng có cái cảm giác đó. Anh chẳng thấy bao giờ mình thuộc về Canada hay Việt Nam hết. Ở đâu ở được thì ở, tư tưởng thay đổi dễ sợ
Ok thôi quay lại với topic

Đầu xanh đầu đó nhưng mặt nặng nỗi ưu phiền

Gặp nhau giữ lòng đường, tay bắt mặt mừng

Nam phụ lão ấu cũng có mặt khắp nơi trong chợ

Tớ uống cà phê "bệt" vì hết tiền. Có khác gì Việt Nam đâu, ở giữa dòng đời Canada

Nhà chọc trời và kiếng một trong những nét đặc trưng của Toronto

Nhà phản chiếu qua gương
Gương phản chiếu mầu trời
Người đi đăm chiêu trên mặt đường phố
Như cỗ máy khổng lồ quay

Xin lỗi vì spam nha các bác Moderators và bác chủ threat.
Bác cho hỏi thăm chuyện này tí.
Nhà cháu có bà chị sắp sang Toronto có việc quan trọng vì con gái chị ấy sắp sanh.
Nhà cháu đang khẩn trương book vé vì mới lấy visa sáng nay mà cháu gái thì ngày 14/1 đã sanh rồi.
Nhà cháu muốn hỏi là có thể book vé bên Canada rồi báo về hay không? Nhà cháu chưa đi Canada lần nào nên không biết.
Nếu book vé đi Toronto YYZ tháng này và về tháng 6 thì mua vé hãng nào và đi như thế nào thì rẻ nhất ạ?
Cám ơn các bác nhiều.

@ Duturi - trên nguyên tắc book vé bên Canada rồi báo về không có vấn đề gì hết. Chỉ cần bác in vé điện tử rồi ra phi trường check in lên máy bay thôi. Bác đi sát ngày thì vé có thể hơi cao chút. Bác vào tripadvisor.com check vé xem giá ra sao. Có thể bác cần thẻ tín dụng để trả tiền. Mình có một travel agent quen ở đây thường mình hay book vé qua chị ấy có lẽ chị ấy rành hơn mình về thủ tục ở VN. Bác PM cho mình nếu bác cần rõ chi tiết hơn

Cảm ơn bác Pentax647. Nhà cháu xin hỏi bác thêm một vấn đề nữa. Visa vào Canada có giá trị 6 tháng nhưng không biết thời gian lưu trú ở Canada dài nhất là bao nhiêu hay là phụ thuộc vào bác nhập cảnh như vào Mỹ. Bà chị muốn ở lại khoảng 6 tháng thì có được không? Có phải trình bày gì với bác nhập cảnh không? Cảm ơn bác trước. Đã lấy được vé tuy khá đắt, khứ hồi là gần 1,9K bác ạ.

@ Duturi - Visa vào Canada chỉ có giá trị tối đa là 6 tháng. Điều này có nghĩa là mình chỉ được ở tối đa 6 tháng và phải rời Canada trước khi visa hết hạn
Khi bác đến sân bay họ sẽ đóng mộc vào passport của bác ngày đến, khi bác rời sân bay họ sẽ nhìn trong đó biết bác ở bao lâu và đóng thêm con dấu nữa vào đó. Thường họ không hỏi bác ở Canada bao lâu, trừ khi nhân viên sở di trú, hải quan Canada cắc cớ muốn biết.
Nếu bác muốn ở lâu hơn thì phải xin gia hạn thêm. Nếu ở quá giới hạn sáu tháng họ sẽ trục xuất mình, phạt và hầu như không có cơ hội trở lại Canada lần sau.
Đi sát ngày và khoảng thời gian lâu 5 - 6 tháng giá vé mắc hơn chút đỉnh tuy nhiên vào mùa này thì 1900 không đến nỗi tệ nếu như họ bay thẳng từ Hà nội hay Sài gòn đến Toronto mà không phải dừng chân ở Mỹ hay nước nào khác (thường bay từ Hà nội họ dừng ở HK hay Nhật 1 trạm). Giá đó mình nghĩ cũng ổn

Cám ơn bác Pentax nhiều. Như vậy là vào Canada khác hẳn so với vào Mỹ phải không ạ?
Visa vào Mỹ là thể hiện thời gian visa còn hiệu lực và mình còn được phép (quyền) vào nước Mỹ bất cứ khi nào trong khoảng visa cho phép. Còn thời gian lưu trú tại Mỹ thì do nhân viên immigration cho phép và theo yêu cầu của mình khi xin visa. Nhà cháu đi Mỹ toàn được họ cho ở lại 1 năm. Còn visa Canada là thể hiện thời hạn phải rời khỏi Canada?
Vé nhà cháu mua là bay không qua Mỹ. Nếu nhà cháu đi thì nhà cháu sẽ chọn đi qua Mỹ vì rất rẻ, chỉ 1,3k thôi nhưng rắc rối là phải đổi sân bay.

Luật pháp Canada và hệ thống chính phủ khác hẳn Mỹ. Mình không biết nhân viên di trú Canada có quyền hạn tới mức nào nhưng theo như mình hiểu khi mình đọc về visa có giá trị tối đa 6 tháng là vậy. Khi gặp họ ở sân bay bạn có thể hỏi họ cho rõ hơn. Có khi công dân Mỹ hay công dân Canada cũng chẳng biết luật lệ về di trú của xứ mình vì chẳng bao giờ phải đụng tới và đi tới xứ khác thì cũng chỉ chìa passport ra là xong trừ khi vào Vn & TQ thì bị hành hạ phải có visa ngược trở lại :( trong khi đi các nước khác thì miễn

Web site của chính phủ Canada và trích dẫn cho bạn tham khảo nhé

http://www.cic.gc.ca/english/visit/extend-stay.asp

When you arrive at the port of entry in Canada, a Canada Border Services Officer (BSO) will stamp your passport or travel document and record the date by which you must leave Canada. The BSO will also note any terms and conditions related to your visit. There may be times you wish to extend your visitor status or change the conditions of your visit.

If you wish to extend your status date, you should apply 30 days before your status expires in order to do any of the following:

extend your visitor, student or work status
change the type of permit you hold (for example, from a student to a work permit)
change a condition of your permit (for example, if you are studying and you want to change schools, or if you are working and your want to change jobs)
Find out how to apply to extend your stay.

Implied status

If your visitor visa expires after you have submitted your application for an extension of your authorization to remain in Canada, you will be considered in status as a temporary resident (visitor) until a decision is made on the application. This is known as implied status.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back