What's new

[Chia sẻ] Thương mến Hà Giang

Chắc ai một lần đến Hà Giang trong lòng cũng mong muốn một lần quay lại mảnh đất này, cảnh Hà Giang đã đẹp rồi mà người Hà Giang còn đẹp hơn nữa...bị hút hồn bởi vẻ đẹp bình dị của những cô gái Hà Giang chúng tôi quay lại Hà Giang vào ngày đầu xuân...mong tìm lại đôi mắt nâu biết cười năm ấy:

Photo by TYYT:

picture.php

picture.php

Re: Chim chích bông

ANh / chị ơi,
Cho em hỏi thăm, tháng 4 này em ra Lào Cai, sau đó đi xe đò sang Hà Giang.
Đến TT Hà Giang, mướn xe máy chạy qua YÊN mINH, Quản Bạ, ngủ lại QB sáng hôm sau đi
Lũng Cũ, Mã Pí Lèng, Mèo Vạt và về lại Hà Giang để sau đó đi xe đò về lại Hà Nội.
lang thang HG 2 ngày bằng xe máy thế có ổn không ah? ( 12 người - 6 chiếc xa máy). đường tháng 4 có khó đi lắm không? vì toàn con gái chạy xe, hehe.
Về xe đò đi Hà Nội thì nên đi xe của hãng nào? nếu co thể thì xin giúp em với.
Chân thành cảm ơn

Mình thấy nếu các bạn đi 2 ngày cho riêng Hà Giang thì cũng ổn. Ngày đầu có thể đi thẳng tp.Hà Giang - Đồng Văn cũng được,khoảng 150km. Con gái đi xe máy nếu các bạn tự tin thì vẫn đi tốt, có điều tay lái nên cứng một chút và có kinh nghiệm vì đường khá đèo dốc, nhiều khúc cua ngặt.
Tháng 4 đi Hà Giang chắc lúc đó cũng chưa mưa nhiều, mặt đường khá tốt, có điều ban ngày cũng khá nắng vì chuẩn bị sang hè rồi và trên đó thì cũng gần Mặt Trời hơn so với dưới xuôi :D
Mình chưa đi xe đò từ HG về Hà Nội lần nào nhưng thấy cũng có nhiều xe, như xe của Hải Vân. Nếu bạn tìm kĩ thì cũng có riêng một topic về vấn đề này trên diễn đàn.

Re: Chim chích bông

ANh / chị ơi,
Cho em hỏi thăm, tháng 4 này em ra Lào Cai, sau đó đi xe đò sang Hà Giang.
Đến TT Hà Giang, mướn xe máy chạy qua YÊN mINH, Quản Bạ, ngủ lại QB sáng hôm sau đi
Lũng Cũ, Mã Pí Lèng, Mèo Vạt và về lại Hà Giang để sau đó đi xe đò về lại Hà Nội.
lang thang HG 2 ngày bằng xe máy thế có ổn không ah? ( 12 người - 6 chiếc xa máy). đường tháng 4 có khó đi lắm không? vì toàn con gái chạy xe, hehe.
Về xe đò đi Hà Nội thì nên đi xe của hãng nào? nếu co thể thì xin giúp em với.
Chân thành cảm ơn

Nhóm bạn có quen chạy xe đi đường đồi núi ko mà lại dự định đi quãng đường ngày thứ 2 ở Hà Giang quá dài như vậy? Bạn đo trên Maps sẽ thấy quãng đường này hơn 350km, nếu đi xe đò cũng hết khoảng 10 tiếng thì liệu bạn chạy sẽ bao lâu? Chưa nói việc chạy xe máy rất mất sức, không thể chỉ ngừng 1 lần như xe đò. Đường đèo lại khó đi, mình bình thường quen đi mà chỉ dám đi 1 ngày không quá 250km/ngày.

Nói không thể thì quá nhưng nếu như vậy thì bạn chỉ có cắm đầu chạy và chạy luôn đó, không nhìn ngó, tăm tia, chụp ọt gì được đâu.

Còn ngày thứ nhất: bình thường cung đường sẽ đi: thành phố Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh chứ không ai đi như bạn, rất mất công.

Mà bạn đi xe đò từ Lào Cai qua Hà Giang có xác định được khoảng mấy giờ sẽ đến Hà Giang hay không, nếu đi xe đêm mà sáng đến thì bạn mới có đủ 2 ngày ở Hà Giang, còn nếu xe đến Hà Giang buổi chiều thì coi như bạn mất toi 3/4 ngày rồi.

Nếu nhóm bạn toàn con gái mình khuyên bạn nên tập trung vào toàn cung Lào Cai hay Hà Giang, như thế sẽ đi chơi được nhiều hơn mà không quá vội vàng gấp gáp.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back