What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Vâng, thực tế là mình có người bạn bên Thụy Sỹ, nên dự kiến chỉ sang đó thôi. Bác Kimvanchinh có kinh nghiệm về xin visa Thụy Sỹ thì truyền cho e ít.
p/s: nhin nick bác quen quá, không hiểu hồi xưa có phải bên website: vietabroad không ?

Bảo bạn nó viết giấy mời có bảo lãnh tài chính thì tốt (đỡ phải chứng minh tài chính nhiều), quan trọng là chứng minh ràng buộc trong nước để không ở lại như việc làm lương tốt, tài sản, có gia đình càng tốt. Con trai tôi có lần xin visa Đức bên Tokyo (Nhật), do lịch trình bay đến trạm đầu là Thụy Sỹ và cũng ở Thụy lâu hơn nên họ chỉ sang sứ quán Thụy Sỹ, họ tiếp nhận và giải quyết rất nhanh. Ở Hà Nội visa Thụy Sỹ và Đức đều được coi là khó nhưng nếu đủ giấy tờ, điều kiện tôi thấy họ làm nhanh và đỡ linh tinh như Pháp, UK gần đây.

@accto

Mình làm hồ sơ chuyến đi 16 ngày, xin multy entry nhưng chỉ đc cấp từ 25/9 đến 9/11 nghĩa là đc thời hạn 1.5 tháng - một lần nhập cảnh, chứ ko phải ba tháng đâu... Năm ngoái mình cũng xin ở lsq Hà Lan, cũng đc cấp thời hạn tương tự nhưng họ cho phép multy entries luôn...

@bác Kimvanchinh: bác đã mua đc vé bay cho trip tháng 10 của bác chưa, cháu thấy tầm tháng 8 các hãng mới có nhiều khuyến mãi nên đang tính chờ... Có điều chưa mua đc vé thì cũng chưa đặt phòng , vé tàu xe đc....

Tôi đi cuối tháng 7 này nên phải mua trước rồi. Thông thường tháng 8 họ bán khuyến mại cho các chuyến tháng 9-11 là mùa thấp điểm thôi.

Tâm huyết của bác Kimvanchinh với diễn đàn quả thật rất đáng quí, rất đáng trân trọng
Bác chủ top Medela thì mình đã gặp ngoài đời hai lần, một con người hiểu biết rộng, khiêm nhường, và rất dễ mến, nên chắc bác ấy cũng không có vấn đề gì
Nhưng quan điểm riêng của mình thì mình không thích một topic quá chất lượng thế này lại trở thành nơi hỏi đáp chung của rất nhiều người về Thụy Sỹ. Có nhiều câu hỏi mà trong đấy mình thấy toát lên sự lười tìm hiểu, quen ăn sẵn, những tính cách mà chúng ta không nên ủng hộ
Ý kiến cá nhân mong bác Chinh đừng phật lòng nhé
Còn bác Medela nếu có phật lòng thì em xin khất bác bữa một bữa bia cỏ nhé (beer)

@bác Kimvanchinh,

cảm ơn bác, cháu nhầm tưởng bác sẽ đi tháng 10... Mong bài cảm nhận mới về chuyến đi sắp tới của bác ạ.

Chị em em đã có visa schengen tháng 10 này để vi vu trời Âu rồi ạ. Em cũng có người bạn ở Thụy Sỹ nên có thể mua dc vé tageskarte nhưng em có tìm hiểu trên website của Jungfrau hoặc Titlis thì đều thấy là vé tageskarte ( daily card ) đều không được áp dụng giảm 50% vé tàu/cáp lên núi Titlis hoặc Jungfrau nữa. Xin hỏi có cao thủ phượt nào mới đi TS về có thông tin về việc này ko ạ? Cám ơn cả nhà ạ

Chị em em đã có visa schengen tháng 10 này để vi vu trời Âu rồi ạ. Em cũng có người bạn ở Thụy Sỹ nên có thể mua dc vé tageskarte nhưng em có tìm hiểu trên website của Jungfrau hoặc Titlis thì đều thấy là vé tageskarte ( daily card ) đều không được áp dụng giảm 50% vé tàu/cáp lên núi Titlis hoặc Jungfrau nữa. Xin hỏi có cao thủ phượt nào mới đi TS về có thông tin về việc này ko ạ? Cám ơn cả nhà ạ

Đi du lịch, nhất là du lịch Thụy Sỹ, bạn cũng nên sắn sàng chi tiền, nhất là tiền vé giao thông các loại. Vé Tageskarte dành cho thường trú nhân Thụy sỹ mua cho bạn bè đến chơi đỡ tốn kém, nhưng khi đi lên các chỗ cáp treo trên núi thì không có giá trị giảm là quá đúng. Nếu muốn tiết kiệm, bạn chỉ còn cách mua vé good morning đi 8 giờ, về trước 12h để lên Jungfraujoch thôi. Vé Good morning họ bán cũng chỉ trên 1/2 giá vé nguyên 1 chút. Titlis thì phải mua nguyên giá thôi. Cách tiết kiệm nữa là mình không đi cáp hay tàu của họ mà đi bộ từ bến chân núi, leo được đến đâu thì ngắm đến đó, đỡ mất tiền mà lại khỏe người, nhiều điểm ngắm phong cảnh không phải là từ đỉnh mà từ các đường mòn lưng chừng núi. Mong bạn có lựa chọn đúng với hoàn cảnh.

Tâm huyết của bác Kimvanchinh với diễn đàn quả thật rất đáng quí, rất đáng trân trọng
Bác chủ top Medela thì mình đã gặp ngoài đời hai lần, một con người hiểu biết rộng, khiêm nhường, và rất dễ mến, nên chắc bác ấy cũng không có vấn đề gì
Nhưng quan điểm riêng của mình thì mình không thích một topic quá chất lượng thế này lại trở thành nơi hỏi đáp chung của rất nhiều người về Thụy Sỹ. Có nhiều câu hỏi mà trong đấy mình thấy toát lên sự lười tìm hiểu, quen ăn sẵn, những tính cách mà chúng ta không nên ủng hộ
Ý kiến cá nhân mong bác Chinh đừng phật lòng nhé
Còn bác Medela nếu có phật lòng thì em xin khất bác bữa một bữa bia cỏ nhé (beer)

Mỗi người một quan điểm mà bạn, gắng tham gia diễn đàn đang càng ngày càng có xu hướng ít ngừời xem này, ai phật lòng ai làm gì ở đây cho mệt. Tôi cũng chỉ dám tham gia hỏi đáp ở những topic mà chủ topic tôi biết chắc khá thoái mái về chuyện này. Những người khác có khi tôi không dám viết comment sợ đụng chạm quan điểm...
Thụy Sỹ và Nhật Bản là 2 vùng đất đầy thách thức khi đi phượt do địa hình đồi núi, giao thông loằng ngoằng và đắt tiền, phức tạp về giá và các chủng loại vé. Nhiều anh chị em họ còn chưa rành rẽ hỏi linh tinh nhưng thấy cần thiết giúp họ tý thông tin mình cũng gắng sức giải đáp, hy vọng giúp họ gì đó, nhất là giúp họ có được lịch trình hợp lý và chi phí thấp, cũng như tôi khi mới đi du lịch phượt toàn phải học hỏi trên mạng thôi và tự chịu trả giá cũng khá nhiều.

Tôi còn muốn khích lệ anh chị em còn bỡ ngỡ từ khâu không biết xin visa thế nào cho trót, rồi lập trình chuyến đi thế nào cho vừa túi tiền kiếm ở VN và thời gian được sang châu Âu, nhất là đến Thụy sỹ cái gì cũng đắt đỏ. Muốn anh chị em mạnh dạn và tự tin khi đi lần đầu, hy vọng anh chị em sẽ có hồi đáp bằng những cảm nhận của người mới đến châu Âu cho diễn đàn phượt nhà ta. Các bạn sống ở châu Âu, hưởng lương châu Âu (hoặc lương, hoa hồng của các công ty Âu Mỹ họ trả khá cao), hoặc có thu nhập cao, các bạn có nhiều thuận lợi hơn, có tư duy, phương pháp và cách đi phượt cũng hơi khác với anh chị em Việt Nam đi làm lương không cao lắm, nhưng ước mơ, khát vọng chinh phục châu Âu và đặc biệt là Thụy Sỹ cũng luôn cháy bỏng và rất đáng khích lệ anh chị em trong những lần đi ban đầu.

Tôi cũng rất kiên quyết và thẳng thắn để các bạn mới tham gia diễn đàn họ dần dần trở nên biết cách tra cứu thông tin, tránh những trao đổi ngây ngô lười biếng như bạn nghĩ. Để trở thành một phượt thủ kinh nghiệm, ai ban đầu cũng ngây ngô cả bạn ạ nên đôi khi cũng không nên quá khắt khe để diễn đàn có khi mất đi những phượt thủ tài ba sau này.

Ảnh chụp Hồ Gionevo

DSC02219 by kimvanchinh, trên Flickr

Last edited:
Bạn ơi, bạn vui lòng chỉ mình làm sao xin visa Pháp mà được 3 tháng như vậy. Vì mình đang muốn xin dài giống vậy... Có thể cho mình xin cái hành trình được không ?

Cám ơn bạn

Bác phải làm lịch trình đi hết châu âu đúng 3 tháng (rất chi tiết kèm booking khách sạn) thì họ mới cấp đủ thời gian được.

Trường hợp em đi nhiều nên em viết thư xin luôn 1 năm luôn và họ cấp cho em đúng thời gian theo yêu cầu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,715
190,160
Latest member
gamethekings
Back