What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Cảm ơn bác Kimvanchinh đã tư vấn nhiệt tình
Em vừa trở về sau chuyến lang thang Thụy 8 ngày, e đi từ Genevar đến Bern rồi lên Grindelwald - Lucern- zủich
Ấn tượng là quá tuyệt vời, phong cảnh thiên nhiên, con người, dịch vụ khoing thể chê dược điểm nào, e phải lòng đất Thụy rồi.
Có thể khoàng tháng 9,10 em sẽ quay lại ngắm lá vàng lá đỏ , bác cho e hỏi đi tầm nào thì đẹp
Lần trc e đã ở Grindelwald và đi hết mấy làng xung quanh rồi, e thích làng nên nhờ bác tư vấn dùm e là mùa thu e ở làng nào ngắm cảnh đẹp, em tham nên còn thichd có hoạt động vui chơi giải trí càng tốt
Cám ơn bác

Cảm ơn bác Kimvanchinh đã tư vấn nhiệt tình
Em vừa trở về sau chuyến lang thang Thụy 8 ngày, e đi từ Genevar đến Bern rồi lên Grindelwald - Lucern- zủich
Ấn tượng là quá tuyệt vời, phong cảnh thiên nhiên, con người, dịch vụ khoing thể chê dược điểm nào, e phải lòng đất Thụy rồi.
Có thể khoàng tháng 9,10 em sẽ quay lại ngắm lá vàng lá đỏ , bác cho e hỏi đi tầm nào thì đẹp
Lần trc e đã ở Grindelwald và đi hết mấy làng xung quanh rồi, e thích làng nên nhờ bác tư vấn dùm e là mùa thu e ở làng nào ngắm cảnh đẹp, em tham nên còn thichd có hoạt động vui chơi giải trí càng tốt
Cám ơn bác

Tháng 10 tôi cũng đi Thụy

Nên mua vé Bernes Oberland Pass (min 4 days) đi thêm các vùng như Brienz (Maringen - Alpentower); Sweisimmen - Montreux (Golden Pass); Kandersteg; Shupfheim (Khu dự trữ sinh quyển); Mua vé ngày hay supersaver đi Zermat; Appenzell...
mùa thu nên đi cả vùng nho Laussane nữa, rất đẹp

Mùa thu Thụy Sỹ theo tôi nên đi vào tầm 10-25/10. Cuối tháng 10 sang đầu tháng 11, các cáp treo nghỉ và tuyết rơi, nhất là trên núi, mưa, mù nhiều, cao trên 800m là tuyết phủ rồi. Sớm hơn lá chưa vàng. Thu vùng Thụy Sỹ biến đổi theo bình độ: khoảng đầu tháng 10 ta thấy lên cao trên 1500 mét là tuyết phủ mùa đông; dưới nữa là thu muộn cây rụng lá; tầm dưới là thu vàng cỏ úa, dưới thấp thảm cỏ xanh kiểu mùa hè. Nếu đi hồ nhìn lên nuí cao có thể thấy cả 3 mùa. Cuối tháng 10 đầu tháng 11 là tháng thấp điểm du lịch hay có vé pass khuyến mại, phòng KS cũng rẻ, chỉ có cáp treo nhiều trạm đóng cửa lên núi.

Last edited:
Bác kimvanchinh cho phép mình add facebook nhé, fb mình là Toan Le đã gửi lời mời kết bạn tới bác.
Mình có vài trục trặc muốn hỏi bác chi tiết về Thụy Sĩ, gửi tin nhắn thì hệ thống báo bác đầy hòm thư.

Em cũng đồng quan điểm với bạn gái và tính về lâu về dài thì cũng phải rước 1 em về làm bạn đồng hành nhưng mà còn lăn tăn quá, em thấy có nhiều dòng nhiều giá quá, cả nhà chỉ giáo giùm em với ah

em thấy mọi người tư vấn mua vé supersaver đi lại ở Thụy qua trang sbb.ch chỉ mua được trước từ 1-30 ngày, nhưng em đang xem vé cho chuyến đi ngày 10/10 và thấy web có bán cả lọai vé này rồi.
Vậy nếu mua trong vòng 30 ngày thì loại supersaver này sẽ đc giảm thêm nữa hay là giờ đây mọi người đã có thể chọn mua thoải mái chứ ko cần canh trước 30 ngày nữa. Nhờ các bác làm rõ giúp em với ạ.

Vé super-saver bán trước 30 ngày, vé saver day pass bán trước 60 ngày. Bạn mua vé rồi xem giá nó có rẻ hay không đã, còn mua vé thường thì lúc nào cũng OK.

Bây giờ chỉ khác ở chỗ, họ không hiển thị rõ vé ngày nào là supersaver thôi, khi bạn thấy giá chỉ cỡ 1/3 giá thường thì đó là supersaver. Nếu đi nhiều trong ngày, nên mua vé saver day pass đi khắp nơi OK, mua trước trong vòng 60 ngày, 1 vài ngày đầu có khi mua vé chỉ có 49 CHF hoặc 29 nếu có haft fare card.

Last edited:
Đúng là supersaver bây giờ họ có thay đổi giao diện bán và thời hạn có mở ra thành 60 ngày (ngang với thời hạn bán saver day pass), tuy nhiên, cần để ý giá vé, cứ rẻ là mua thôi.

Em vừa mua được vé supersaver các bác ạ, em canh vé Geneva đi Interlaken 07/10 bình thường 72.00CHF nhưng supersaver có 21.60 CHF thôi !em book dc cả đi cả về ngày 11/10 luôn cũng giá 21.60 CHF,kế hoạch của em ở 2 ngày ở interlaken và 2 ngày lên làng Grindelwald ,một ngày lên Jung một ngày lên First....Cho em hỏi chút là bác nào đã hiking ở vùng Grindelwald chưa ạ ?em đang tìm trails nào dễ dễ một chút vì đi một mình còn phải chú ý đến an toàn nữa! Em quyết định ko mua Swiss travel pass mà mua lẻ vì em ít đi ,ngoài đi lại băng SBB đi và đến thì trên Grin các bạn hotel đã cho travel card đi free bus rồi! em lên Jungfraujoch bằng vé Good Morning Ticket còn First cũng mua lẻ luôn. à! bảng excel của em còn có một loại pass nữa là Jungfrau travel pass các bác ạ,loại này thì chuyên trị cho vùng Jung thôi nên các bạn đi lại nhiều nơi khác sẽ ít quan tâm,lúc đầu em thích lắm vì ngoài việc unlimited travel thì nó còn cho mua kèm vé lên Jung 69.00CHF khứ hồi (As holder of a Jungfrau Travel Pass, you will receive the connecting ticket from Eigergletscher to Jungfraujoch - Top of Europe at the special price of CHF 69.00 (return journey). ) Nhuwng sau này canh được supersaver nên em bỏ,chứ còn sát ngày mà em ko canh dc thì quất luôn vé này không lăn tăn ạ

Chào các bác. Em mới search được thread này và đã đọc một lèo 57 trang, do em và bà xã chuẩn bị đi Thụy sĩ đầu tháng 10. Em chỉ có 7 ngày tất cả, trong đó dành 1 hoặc 2 ngày đầu ở Đức, tham dự lễ hội bia và tham quan Neuschwanstein.

Mục tiêu chính của em là ngắm cảnh thiên nhiên núi rừng làng mạc, do vậy em dự tính thời gian còn lại tập trung ở Thụy sĩ, vùng Grindelwald , Interlaken,di chuyển đến Chamonix-Mont-Blanc. Sau đó nếu còn thời gian ghé qua một vài làng đẹp tiêu biểu của PHáp ví dụ Mittelbergheim, trước khi quay về FRA để bay về HN.

Phương tiện di chuyển của em là oto, em dự tính thuê ở FRA sau khi xuống sân bay và trả tại đó. Do vậy kính nhờ các bác tư vấn một số vấn đề sau:

1. Việc chạy xe tự lái ở Thụy Sĩ, hay Đức/Pháp có cần lưu ý gì, đặc biệt cho dân lái xe phượt ở VN (em cũng đã tự lái phượt các cung tứ đại đỉnh đèo và xuyên Việt), do đây là lần đầu tiên em thuê xe tự lái ở châu Âu.

2. Em vẫn chưa rõ một điểm là về việc đỗ xe ban ngày hay qua đêm, đọc trên mạng thì phí đỗ xe đủ loại ... tuy nhiên không rõ về việc liệu có đảm bảo an ninh không. Em cũng dự tính mua bảo hiểm mất cắp/va chạm, tuy nhiên mức miễn thường cũng khá cao tầm 1150 EUR, nên cũng hơi quan ngại về việc liệu đỗ ban đêm ở KS hay ngoài đường thì liệu dễ bị mất đồ không (ví dụ tháo lốp). Mất tiền là một chuyện, nhưng ảnh hưởng đến cả chuyến đi.

3. Do chủ động di chuyển bằng xe, nên em dự tính không đặt trước KS mà có thể đặt trong ngày hoặc trước 1 ngày mới đặt. Đầu tháng 10 có vẻ là low season, theo các bác liệu có tình trạng kín phòng vào dịp này ở Thụy Sĩ không? Em thấy trang booking.com có vẻ mạnh ở châu ÂU, các bác hay đặt online qua trang nào khác không?

4. Em định chạy xe qua các cung đường đẹp ở Thụy Sĩ, ví dụ như Furka Pass, tuy nhiên cũng hơi run liệu có tuyết phủ kín đường vào đầu tháng 10 không, nếu có, liệu ở châu Âu, họ có cho chạy xe bằng cách bọc xích (đợt em đi ở TQ, thấy người ta hay dùng xích quấn bánh xe).

CÁm ơn các Bác trước.

Hiking vùng này có 2 chặng vừa sức và đẹp:
1. Từ trạm cáp treo Mannichen đi bộ sang ga Kleine.
2. Khi đi tàu từ đỉnh Jung xuống thì xuống luôn ga Eige, từ đó đi bộ xuống dốc về ga Kleine.
Phương án nhẹ sức nữa là dừng ở ga Kleine đi tản bộ ra vùng xung quanh khoảng 2-3 tiếng cũng rất đẹp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,588
190,138
Latest member
NgoDieu
Back