What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Mùa thu đẹp quá làm con lại muốn đi tiếp . Bác chụp ở đâu vậy ? Bác có tấm nào chụp ở làng Stechelberg khg? Con rất ấn tượng cái làng này , mùa đông mang một vẻ đẹp ma mị , u ám , tuyết ở mấy khoảng sân cao hơn đầu gối luôn . Khg biết mùa thu trông như thế nào .

Mùa thu đẹp quá làm con lại muốn đi tiếp . Bác chụp ở đâu vậy ? Bác có tấm nào chụp ở làng Stechelberg khg? Con rất ấn tượng cái làng này , mùa đông mang một vẻ đẹp ma mị , u ám , tuyết ở mấy khoảng sân cao hơn đầu gối luôn . Khg biết mùa thu trông như thế nào .
Stechelberg nhìn từ cáp trep Gimmelwald đây cháu. Ảnh dưới chụp từ mặt đất
156724
156727

Đẹp quá bác ha. Lúc đầu cháu đâu biết làng này đâu . Đang ngồi ăn bánh mì ở trong chỗ cáp treo lên Schilthorn thì thấy chỗ cáp treo có đề Stechelberg Gimmelwald thế là cháu mua vé đi . Đi xuống đó rồi cháu mới biết là mấy đoàn du lịch sẽ đến Schilthorn từ Stechelberg chứ khg phải từ Muren. Nhờ vậy mà Murren vắng vẻ , bình yên chỉ có khách đi trượt tuyết thôi. Lúc xếp hàng chỗ cáp treo lên lại Murren toàn trung quốc như cái chợ. Làng Stechelberg này lọt thỏm trong núi nhìn ấn tượng thiệt . Lúc cháu xuống đó thấy có bus về Lauterbrunnen nhg vì vẫn còn luyến tiếc murren đang tuyết rơi quá trời nên phải quay lên . Cháu ở 10 ngày mà chỉ đc 1 ngày tuyết rơi . Tiếc ơi là tiếc . Nghĩ lại , cũng may là có 1 ngày.
Cháu thích làng Stechelberg này hơn Engelberg . Đi bộ lang thang cứ tưởng như mình đang lạc vào xứ nào .
156788
156789
156790
156791

Last edited:
Half fare card là vé có ghi danh nên nếu người khác dùng tôi nghĩ không hợp lệ.
Bác ơi cháu đã đọc hết cả 64 trang topic này nhưng cháu vẫn có 1 thắc mắc ạ.Cháu đi Thụy Sỹ tháng 6 và chọn ngủ ở Interlaken 2 đêm(đã đặt phòng).Nếu cháu đi đỉnh jungfrau thì cháu sẽ ra ga Interlaken Ost để mua vé Good Morning lên đỉnh luôn.Theo ý hiểu của cháu thì vé Good Morning lên đỉnh jungfrau xuất phát từ Interlaken Ost là bao trọn cả hành trình (ko phải mua vé lẻ kiểu Interlaken Ost - Kleine hay Interlaken Ost - Ginderland nữa) có đúng ko ạ ? :)

Bác ơi cháu đã đọc hết cả 64 trang topic này nhưng cháu vẫn có 1 thắc mắc ạ.Cháu đi Thụy Sỹ tháng 6 và chọn ngủ ở Interlaken 2 đêm(đã đặt phòng).Nếu cháu đi đỉnh jungfrau thì cháu sẽ ra ga Interlaken Ost để mua vé Good Morning lên đỉnh luôn.Theo ý hiểu của cháu thì vé Good Morning lên đỉnh jungfrau xuất phát từ Interlaken Ost là bao trọn cả hành trình (ko phải mua vé lẻ kiểu Interlaken Ost - Kleine hay Interlaken Ost - Ginderland nữa) có đúng ko ạ ? :)
Khi mua vé GM họ hỏi mình (online cũng vậy) đi từ ga nào và tùy ga mà giá vé được cộng vào. nếu cháu có vé vùng hay pass đi được đến Kleine thì chỉ cần mua từ Kleine vì đoạn đến Kleine đã có vé. Nếu chưa có vé gì thì mua từ Interlaken. Khi đi phải đi từ 6h đến đến 7h30 xếp hàng ở Kleine đi chuyens 8h

Khi mua vé GM họ hỏi mình (online cũng vậy) đi từ ga nào và tùy ga mà giá vé được cộng vào. nếu cháu có vé vùng hay pass đi được đến Kleine thì chỉ cần mua từ Kleine vì đoạn đến Kleine đã có vé. Nếu chưa có vé gì thì mua từ Interlaken. Khi đi phải đi từ 6h đến đến 7h30 xếp hàng ở Kleine đi chuyens 8h
1.Vậy nếu cháu mua vé GM tính từ Interlaken Ost lên đỉnh Jungfrau thì đây là vé 1 chiều hay khứ hồi ạ ?
2.Theo như cháu đọc topic thì có lẽ chỉ nên mua trước vé chặng Interlaken OSt - Kleine,sau đó đến ga Kleine quan sát thời tiết thấy mù mịt thì ko nên mua vé lên tiếp đỉnh Jungfrau phải ko ạ ?

1.Vậy nếu cháu mua vé GM tính từ Interlaken Ost lên đỉnh Jungfrau thì đây là vé 1 chiều hay khứ hồi ạ ?
2.Theo như cháu đọc topic thì có lẽ chỉ nên mua trước vé chặng Interlaken OSt - Kleine,sau đó đến ga Kleine quan sát thời tiết thấy mù mịt thì ko nên mua vé lên tiếp đỉnh Jungfrau phải ko ạ ?
1.Vé GM là vé khứ hồi
2. Nên xem thời tiết từ 1-2 ngày trước (app swiss weather) để định kế hoạch, nếu báo tốt thì cứ đi thôi. báo xấu mới phải vậy vì cũng khó lường thời điểm tốt khi trời đã xấu. Nhiều khi lưng chừng 2000m trời mịt mù mà lên đỉnh trong veo. Họ có video show mình biết thời tiết các trạm cáp và tàu núi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back