What's new

[Chưa chốt đoàn] tìm bạn đồng hành Bromo - Ijen - Bali 27/04 -> 05/05/2019

Mình đã đặt vé bay đi 17.20 ngày 26/04, về lại HCMC lúc 8.15am ngày 06/05
Lịch trình sơ bộ của mình như dưới đây, bạn nào định đi cùng thời gian thì đi cùng cho tiết kiệm nhé

ai có hung thú pm qua fb này nhé https://www.facebook.com/nguyen.huongkhanh
Day 0-1 (26 - 27/04): bay 17.20 từ HCM quá cảnh ngủ đêm ở Changi -> Surabaya 9.35am. Di chuyển đến Sukapara chuẩn bị cho Bromo sunrise (giá chưa fixed vì tùy vào số người tham dự - 4 người là lý tưởng nhất)
Day 2 + 3 (28-29/04): sáng sớm đi ngắm mặt trời mọc ở Bromo sau đó di chuyển đến vùng Ijen, nghỉ tối xíu đêm dậy đi leo ngắm sunrise tiếp  sau đó di chuyển về bali - Ubud
Day 4 (30/04): Ubud – Pura Ulun Danu Bratan – Gitgit waterfall – Ubud
Day 5 (1/5): Ubud market – Tampaksiring – Tegalalang – Tanah lot – Ubud
Day 6 + 7 (2 -3 /5) Nusa Pedina, Nusa Lembongan, Nusa Ceningan
Day 8 (4/5) Kuta
Day 9 (5/5) chơi lang thang tối bay chuyến 23.15 từ Denpasar – quá cảnh ở Changi- về lại HCMC 8.15 ngày 6/05 (thứ 2) đi làm

Last edited:
Note : mình từng đi như bạn nên xin góp ý tí là lịch trình đi như vậy rất gấp và ko kịp cho bromo và lijen
từ surabaya ban băt bus hoặc taxi toi nha ga xe lua mua ve đi brolingo cũng kha xa, vé xe lưa đi brolingo chi bán luc 8h sáng tới chieu khoang 5h. mât khoang 3h tới prolingo. từ bến xe nếu bạn bắt chuyến bus màu vang nó se chơ bạn tới chỗ mua tour bromo-lijen . nếu ko like mua tour thì mon men theo tụi tây balo đi bộ khaong 2km sẽ có xe lên bromo. từ bến xe lên bromo khá xa . mất 3, 4h chứ ko ít. khi tới bromo, tức làng lawang ở đó, bạn nghi ngơi nếu muốn ngăm wiki giữ chỗ truosc thì 10h tối lục đục theo tụi tây vác chăn mền leo bromo, ( đi bộ rất xa) nếu bạn mua tour thi sáng 4h sang xe zip tới chở bạn đi bromo
sau khi đi bromo xong khoang 10h30 xe chở đi lijen mất tơi 6, 7h tối mới tới nơi. ở lijen bạn mua tour thì 12h sáng phải dậy leo tiếp rồi. nên đi như vậy rất là đuối. rôi tu lijen khoang kiếm xe ra chỗ bắt bus đi bali cũng siêu xa chứ ko có gần. bus sẽ lên thuyên qua bali luôn. từ bến xe bạn vô ubud xa kinh khủng còn kẹt xe nữa.

Day 0-1 (26 - 27/04): bay 17.20 từ HCM quá cảnh ngủ đêm ở Changi -> Surabaya 9.35am. Di chuyển đến Sukapara chuẩn bị cho Bromo sunrise (giá chưa fixed vì tùy vào số người tham dự - 4 người là lý tưởng nhất)
Đến surabaya 9h35 sáng thì ko kịp đi chuyến tàu 9h sáng đi Probolingo, chuyến tàu chiều xuất phát 2h chiều, đến Probolingo 4h30, đi ra khỏi bến tàu ra bến xe bus giờ này thì khó có bus, mà phải thuê riêng cái bus đó lên làng Cemoro Lawang mất 2 tiếng nữa. Hoặc là cách khác thì ngủ tại Probolingo rồi đi tour từ Probolingo lên núi, sẽ phải dậy sớm 2h sáng. Còn nếu ngủ ở làng Cemoro lawang thì tầm tour xuất phát 4h sáng.

Day 2 + 3 (28-29/04): sáng sớm đi ngắm mặt trời mọc ở Bromo sau đó di chuyển đến vùng Ijen, nghỉ tối xíu đêm dậy đi leo ngắm sunrise tiếp  sau đó di chuyển về bali - Ubud :

Như vậy là ngày thứ 2 ngắm mặt trời mọc xong, còn phải leo sang miệng Bromo, rất thích ý, ko leo phí. leo xong sang đó mà đi về lại chỗ ngủ thì cũng trưa rồi.

Trưa bắt xe về tới Probolingo, đi tàu từ Probolingo đi Banyuwangi (là điểm start của tour Ijen) - chuyến lúc 5h chiều chứ ko thể kịp chuyến nào khác. 9h tối mới tới cái làng Banyuwangi, nếu có sức mà lên ijen ngay thì tức là đi nửa đêm tầm 1,2h sáng đi Ijen.

Day 3: xong tour ijen nghỉ xíu thì chiều tính đường sang Bali, chắc tối mới lên được đảo Bali, ko rõ có kịp bắt xe đi Ubud ko.

Đi với lịch trình này thì bạn hầu như chả ngủ tí nào :D. Mình nghĩ là ko nên đi tham như vậy. Mình đi Indo 4 lần rồi. Mỗi lần đều đi 7-9 ngày. Riêng Bali thì đúng ra 2 tuần cũng ko đủ. 1 lần mình đi Bali, 1 lần đi đảo Lombok, 1 lần đi hồ Toba ở đảo Sumatra, 1 lần đi leo Bromo. Với 9 ngày bạn có thì chỉ nên đi 1 đảo thôi đừng tham nhiều :D.

Đây là mình vừa đi tháng 11 năm ngoái, ở Probolingo có cái thác nước rất đẹp. nếu đi bên đảo Java thì nên đi Bromo, Ijen và thác nước đó trong 9 ngày. Còn ko thì dành hết 9 ngày cho đảo Bali cũng ko đủ rồi.

https://www.phuot.vn/threads/1-minh-lang-thang-o-indonesia-leo-bromo-tu-tuc-khong-tour.360940/

Cách tốt nhất là thuê hẳn 1 xe ôtô full a-z luôn: rước từ sân bay đi bromo rồi qua Ijen xong chở tới khách sạn ở Ubud hoặc Kuta, cực kỳ khỏe và tiết kiệm thời gian. Đợt mình đi 4 người thuê xe : tối vừa xuống Surabaya chạy lên bromo leo luôn, sáng hôm sau qua Ijen leo tiếp, rồi chạy về Kuta nghỉ dưỡng chỉ mất khoảng 3 ngày thôi

Cách tốt nhất là thuê hẳn 1 xe ôtô full a-z luôn: rước từ sân bay đi bromo rồi qua Ijen xong chở tới khách sạn ở Ubud hoặc Kuta, cực kỳ khỏe và tiết kiệm thời gian. Đợt mình đi 4 người thuê xe : tối vừa xuống Surabaya chạy lên bromo leo luôn, sáng hôm sau qua Ijen leo tiếp, rồi chạy về Kuta nghỉ dưỡng chỉ mất khoảng 3 ngày thôi
Bạn cho mình hỏi cụ thể cách đặt xe được không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back