What's new

Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Chào mọi người.
* Mình đang có kế hoạch leo và cắm trại qua đêm trên đỉnh núi Bà Đen (Tây Ninh)
* Thời gian: ngày 16-17/11/2013 (thứ 7, CN)
* Xuất phát tại TPHCM
* Số lượng: 6-8 người
Hiện tại nhóm mình đã có 4 người, mình muốn rủ thêm các bạn nhà ở Tây Ninh hoặc những bạn có kinh nghiệm chinh phục đỉnh núi này.
* Phương tiện: xe máy
* Quãng đường: 100km
* Chi phí dự kiện (tiền xăng, tiền ăn uống, thuê mướn lều trại …): khoảng 500k/người

* Lịch trình dự kiến:
+ Sáng 16/11/2013: lên đường tiến về Tây Ninh.
12h bắt đầu leo núi (khoảng 4-5 tiếng).
Tối: cắm trại và ngủ lại trên đỉnh núi

+ Ngày 17/11/2013: xuống núi. Tiến về hướng Hồ Dầu Tiếng, Núi Cậu
Chiều: trở về TPHCM

* Các phương án chinh phục đỉnh núi:
Núi Bà Đen là ngọn núi cao nhất ở Nam Bộ, độ cao 986m, gồm 3 ngọn núi tạo thành: Núi Heo – Núi Phụng - Núi Bà Đen.
Ở đây, mình có tìm được một số thông tin về các cung đường chinh phục đỉnh núi. Có 3 cung đường chính mà chúng ta sẽ lựa chọn để đi.
(Nguồn: http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den)

Đường thứ nhất, thời gian leo 2-3 tiếng (màu đỏ - xem hình trên)
Dân phượt thường gọi là đường chùa (gọi là “đường chùa” không có nghĩa là bạn được 'đi chùa' – miễn phí đâu nhé). Đường này đi ngang Khu du lịch Núi Bà Đen – tiền vé vào cổng là 10,000 (mình đi năm 2011). Con đường sẽ dẫn bạn lên các chùa ở lưng chừng núi và dừng lại ở Điện Bà (độ cao ~280m) bằng những bậc thang xi măng chắc chắn.
Mấy trăm mét còn lại mới là đường núi thật sự, tuy nhiên là đường mòn nên tương đối dễ leo. Có thể gọi đây là con đường dễ leo nhất.

Đường thứ 2, thời gian leo 3-4 tiếng (màu xanh dương)
Thường được gọi là đường cột điện, có lối mòn và lên đều đều, không quá dốc, cứ men theo những cây cột điện là tới.
(bạn nào có hình minh họa chia sẻ thêm nhé)

Đường thứ 3, hiểm trở nhất, thời gian leo 4-5 tiếng (màu xanh lá cây)
Đường này leo từ thung lung Ma Thiên Lãnh (nằm giữa 3 ngọn núi: núi Bà Đen, núi Phụng, núi Heo). Đường còn khá hoang sơ, không có đường mòn, nhiều day leo chằng chịt, nhiều đá to nằm vắt lẻo lưng chừng núi, độ mạo hiểm của đường này khá cao. Tuy nhiên, nếu muốn thử thách bản thân, khả năng chinh phục thiên nhiên của mình thì đây là 1 cung đường không nên bỏ qua.

Tụi mình sẽ tìm hiểu thêm và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cuộc hành trình này.
Bạn nào muốn cùng tham gia hoặc góp ý, bổ sung thêm thông tin xin liên lạc với mình nhé.
Facebook: https://www.facebook.com/hoanhtuanhcmc
Cám ơn các bạn rất nhiều.

* Bạn nào đặt gạch xin để lại SĐT, email hoặc facebook để mình tiện liên lạc nhé.

Tham khảo thêm:
+ Phượt bụi núi Bà Đen
http://socl.vn/phuot-bui-nui-ba-den

+ Leo núi Bà Đen
http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den/

+ Núi Bà Đen 986m - Mây mờ sương tỏa!
http://www.dulichmoto.com/diendan/viewtopic.php?f=46&t=3127

* Danh sách gạch mềm:
(Đang cập nhật)

Last edited:
Re: Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

còn mình vote cho leo đường Ma Thiên Lãnh. rất trải nghiệm, phiêu lưu.....

Lần đầu tiên thấy có đoàn leo Bà Đen mà kinh phí 500k đó...Mang ít ít thôi, đừng mua 1 đống vác đi cho nhọc xác rồi lên đó mà chả ăn uống hết đc lại vác xuống, giống mình bữa trước vác theo 10l nước chơi rồi lúc xuống vẫn còn 6l nữa nên đành để lại cho người khác sài...Các bạn mới leo thì mang khoảng 3l/1n thôi, lên đó mà chẳng may hết thì xin mấy anh bộ đội, mình thấy mấy anh ý cũng vui tính mà

Đã comment trên face. Nếu leo 1 mình thì 6h chiều sẽ lên tới nơi nhé. Dự kiến 4h sẽ bắt đầu leo

À, lên cột điện và lên chùa khã nhau hoàn toàn bạn ơi, lên cột điện dễ lên hơn đường chùa, vì cột điện nó chỉ thoai thoải thôi, đường chùa thì dốc hơn và nếu trời mưa thì rất trơn trợt.
Khuyên nên leo cột điện xuống chùa là vì khi bắt đầu leo đối với những người mới thì tâm trạng háo hức, muốn biết cảm giác leo núi và muốn biết cảnh đẹp thiên nhiên của Bà Đen như thế nào thì nên leo cột điện mới biết được hết cảm giác đó. Với lại lên cột điện là ngày đầu tiên, nên sức khỏe còn tốt, qua ngày sau nếu có vài bạn bị mệt hay chuột rút, xuống đường chùa từ từ cũng được, xuống đến chùa, ai đi ko nổi nữa thi cho xuống cáp treo hoặc máng trượt. Nếu có bất trắc xảy ra thì đường chùa cũng dễ cấp cứu hơn đường cột điện.
Leo đêm có cái thú của leo đêm, leo ngày có cái thú của leo ngày. Leo đêm chỉ dành cho những người đã từng leo núi Bà Đen rồi, biết đường rồi mới có thể leo đêm. Leo đêm đỡ tốn sức, đỡ mất nước, bởi vì không khí mát mẻ. Nói chung là leo đêm hay ngày gì cũng có những cái nguy hiểm khác nhau, bạn đừng chủ quan nha.
1 vài chi tiết góp ý cho bạn.

Cho đăng ký 1 xuất nhưng chủ thớt cho hỏi joint đoàn tại tây ninh và tự lo ăn uống ngủ nghĩ hết. Chỉ ăn chung đoàn buổi tối tại đỉnh được ko? Sáng t7 đi làm nên chiều mới tới bà đen và leo lúc 4h là ok nhất. Dự kiến mem mới mất 5h leo cột điện, 4h30 leo chùa tùy thể trạng

Anh Cuchuoi cho em đi cùng với nha. Hôm nào lập cung đi MTL đi anh.:D

Cám ơn bạn.
Mình có chút thắc mắc nhỏ.
Giữa đi lên đường cột điện, đi xuống đường chùa và ngược lại (lên chùa, xuống cột) có khác nhau gì không bạn?
Sao mình thấy mọi người thường khuyên Lên Cột - Xuống Chùa nhỉ?
Mình thấy có một số bạn leo núi đêm, leo đêm như vậy có nguy hiểm lắm không?
Khác biệt thì bác trên đã nói gần hết, bác leo cột thì free, leo chùa thì tốn 12k tiền vé vào cổng. Leo chùa dốc hơn, phải dùng tứ chi, leo chùa thì dùng chân bước thôi là đủ rồi. Mùa này đang mùa mưa, đường cực kỳ trơn trượt, bảo đảm sẽ có rất nhiều ếch :)

Leo đêm thì các bạn phải chuẩn bị đèn pin, với lại đoạn lên chỗ cột điện thì sẽ dễ bị lạc vào rẫy (kinh nghiệm xương máu, bị roài T_T ). Nếu có người từng đi bà đen, biết đường thì các bạn nên leo đêm, sẽ rất thú vị đó, còn không thì leo ban ngày cho dễ nhìn đường, xin số cô năm quán sơ ri ngay chỗ đường lên cột điện, lỡ có chuyện gì thì gọi điện cầu cứu.

hix leo ngày đi mọi người ....đêm ở tp đã sợ r chứ đừng nói gì ở núi .... với lại có ng mới, chọn giải phaspan toàn cho nó ...an toàn ;) leo chìu chìu cho nó mát, lên tới đỉnh tối r đốt lửa trại lun ;)
giày thẻ thao thì mình có, chứ leo núi chuyen dụng thì k, dạo 1 lượt thấy đôi nào cũng 500, 600k ... hix ...

Anh Tuấn cho mình đang ký 1 gạch nha. Xuất phát tại Tây Ninh cùng với cu.chuoi.leo.nui, ăn uống ngủ nghỉ tự túc, joint với đoàn ăn tối tại đỉnh. Mình là dân địa phương, leo gần đây nhất là ngày 22/8. có cần thông tin hỗ trợ gì pm cho mình.
Góp ý: lính mới nên mọi người mang đô gọn nhẹ, nước uống khoảng 2 lít, lều ngủ, đồ ăn... tổng trọng lượng cho người ít vận động khoảng 5kg là ok. leo đường cột điện là dể đi và an toàn nhất.

Đúng cung mình dự định tháng 11 mình định check Ma Thiên Lãnh, anh Cu.chuoi.leo.nui còn nhớ em khồng :D
Anh có số bác Sâu không, anh em mình làm cung check Ma Thiên Lãnh đi anh, có thêm 1 cậu bạn em nữa. Dân núi to khỏe :D

Góp ý: với kinh nghiệm ... "vài lần" leo Bà Đen mình khuyên các bạn leo bằng đường đường chùa và xuống bằng cột điện.

Tuy lên bằng đường chùa thì phải mua vé vào cổng + vé xe công nông và có thể cả vé cáp treo nữa nếu muốn đỡ phải leo :D, nhưng đỡ nguy hiểm hơn nhiều vì leo lên dễ hơn leo xuống.
Nếu xuống bằng đường chùa gặp lúc mưa thì sẽ biết thế nào là nín thở.

Vài hình ảnh chuyến mùa mưa của mình các bạn tham khảo nha: https://www.phuot.vn/threads/55313-B%C3%A0-%C4%90en-m%C3%B9a-m%C6%B0a-2012http://

Xuống bằng đường cột điện thì có mưa cũng đỡ hơn nhiều.

Lưu ý: từ cổng đồn công an sang phía đài truyền hình rất dễ lạc, cứ men theo rào dây thép gai mà đi cho tới khi thấy cột điện nhá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back