What's new

Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Chào mọi người.
* Mình đang có kế hoạch leo và cắm trại qua đêm trên đỉnh núi Bà Đen (Tây Ninh)
* Thời gian: ngày 16-17/11/2013 (thứ 7, CN)
* Xuất phát tại TPHCM
* Số lượng: 6-8 người
Hiện tại nhóm mình đã có 4 người, mình muốn rủ thêm các bạn nhà ở Tây Ninh hoặc những bạn có kinh nghiệm chinh phục đỉnh núi này.
* Phương tiện: xe máy
* Quãng đường: 100km
* Chi phí dự kiện (tiền xăng, tiền ăn uống, thuê mướn lều trại …): khoảng 500k/người

* Lịch trình dự kiến:
+ Sáng 16/11/2013: lên đường tiến về Tây Ninh.
12h bắt đầu leo núi (khoảng 4-5 tiếng).
Tối: cắm trại và ngủ lại trên đỉnh núi

+ Ngày 17/11/2013: xuống núi. Tiến về hướng Hồ Dầu Tiếng, Núi Cậu
Chiều: trở về TPHCM

* Các phương án chinh phục đỉnh núi:
Núi Bà Đen là ngọn núi cao nhất ở Nam Bộ, độ cao 986m, gồm 3 ngọn núi tạo thành: Núi Heo – Núi Phụng - Núi Bà Đen.
Ở đây, mình có tìm được một số thông tin về các cung đường chinh phục đỉnh núi. Có 3 cung đường chính mà chúng ta sẽ lựa chọn để đi.
(Nguồn: http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den)

Đường thứ nhất, thời gian leo 2-3 tiếng (màu đỏ - xem hình trên)
Dân phượt thường gọi là đường chùa (gọi là “đường chùa” không có nghĩa là bạn được 'đi chùa' – miễn phí đâu nhé). Đường này đi ngang Khu du lịch Núi Bà Đen – tiền vé vào cổng là 10,000 (mình đi năm 2011). Con đường sẽ dẫn bạn lên các chùa ở lưng chừng núi và dừng lại ở Điện Bà (độ cao ~280m) bằng những bậc thang xi măng chắc chắn.
Mấy trăm mét còn lại mới là đường núi thật sự, tuy nhiên là đường mòn nên tương đối dễ leo. Có thể gọi đây là con đường dễ leo nhất.

Đường thứ 2, thời gian leo 3-4 tiếng (màu xanh dương)
Thường được gọi là đường cột điện, có lối mòn và lên đều đều, không quá dốc, cứ men theo những cây cột điện là tới.
(bạn nào có hình minh họa chia sẻ thêm nhé)

Đường thứ 3, hiểm trở nhất, thời gian leo 4-5 tiếng (màu xanh lá cây)
Đường này leo từ thung lung Ma Thiên Lãnh (nằm giữa 3 ngọn núi: núi Bà Đen, núi Phụng, núi Heo). Đường còn khá hoang sơ, không có đường mòn, nhiều day leo chằng chịt, nhiều đá to nằm vắt lẻo lưng chừng núi, độ mạo hiểm của đường này khá cao. Tuy nhiên, nếu muốn thử thách bản thân, khả năng chinh phục thiên nhiên của mình thì đây là 1 cung đường không nên bỏ qua.

Tụi mình sẽ tìm hiểu thêm và chuẩn bị kỹ lưỡng cho cuộc hành trình này.
Bạn nào muốn cùng tham gia hoặc góp ý, bổ sung thêm thông tin xin liên lạc với mình nhé.
Facebook: https://www.facebook.com/hoanhtuanhcmc
Cám ơn các bạn rất nhiều.

* Bạn nào đặt gạch xin để lại SĐT, email hoặc facebook để mình tiện liên lạc nhé.

Tham khảo thêm:
+ Phượt bụi núi Bà Đen
http://socl.vn/phuot-bui-nui-ba-den

+ Leo núi Bà Đen
http://truongngh.wordpress.com/2012/09/11/leo-nui-ba-den/

+ Núi Bà Đen 986m - Mây mờ sương tỏa!
http://www.dulichmoto.com/diendan/viewtopic.php?f=46&t=3127

* Danh sách gạch mềm:
(Đang cập nhật)

Last edited:
Re: Tìm bạn đồng hành có kinh nghiệm leo đỉnh núi Bà Đen (16-17/11/2013)

Cô chú Sáu không còn ở đó đâu Tieubao. Muốn đi Ma Thiên Lãnh phải gửi xe quán tạp hóa chân núi rồi đi bộ lên leo. Ban ngày quán cô 6 do 1 chị nhà mình gửi xe lên đó bán nước. Anh mới leo đầu năm nên ko leo lại. Trời mưa thì đi cẩn thận vì đá trơn kinh khủng

Leo đêm đi bạn, lên chùa (khỏi lạc), xuống cột điện (dễ xuống).
Mình mới leo lần 4 hôm t7 cn rồi, lần nào leo cũng thấy có 3-4 nhóm khác leo.
Chi phí 500k thì hơi cao, hôm nọ bọn mình đi siêu tiết kiệm vs 50k :))

mìnhở đà nẵng, đang định đi đâu đó tháng 11 mà còn phân vân @_@

Tình hình mấy tháng mưa nên đường rất trơn, cẩn thận kẻo trợt, nếu trợt ở đường chùa thì có nước ...xxx luôn...
Vì thế các bạn nên chuẩn bị kỹ. Leo cột điện, xuống đường chùa...

nghe tên cái đg chùa coi bộ khó đi nhỉ .... đề nghị Ad leo cột xuống chùa như mọi ng khuyên ... mà sao mọi ng khuyên chân thành mà e runwá .....

Chia sẻ chút kinh nghiệm khi leo xuống bằng đường chùa dành cho các bạn mới:

Quan trọng nhất là đôi giày, các bạn chọn đôi nào bền mà leo, giày dỏm leo nửa chừng gãy đế thì chỉ có vứt, với lại êm ái một chút, giày mà mang khó chịu thì cũng mệt lắm đấy.

Khi leo xuống thì mặt hướng về phía trước, một chân bước xuống cục đá hay cái gì đó vững chắc (nhúng nhúng thử vài cái coi có chắc không) rồi hãy bước tiếp, bước đều sẽ đỡ mỏi hơn, điều này sẽ hơi khó vì vừa leo lên thì cơ chân sẽ bị căng, lúc leo xuống sẽ rất đau, rất dễ bị khuỵu nhưng các bạn vẫn phải cố gắng chịu đau mà giữ chân cho vững chắc, giữa đau chân và mất mạng thì bạn chọn cái nào ;) nếu mỏi quá thì ngồi xổm (mặt vẫn hướng về phía trước) mà bước xuống. Bình thường trời khô ráo thì với phương pháp này các bạn có thể chạy xuống núi cũng được, đi càng nhanh thì càng đỡ mệt, đỡ mỏi, nhưng mùa này trời mưa, đường ẩm ướt, đi chậm và chắc để đảm bảo an toàn.

Mình chia sẻ điều này vì nhiều bạn, nhất là mấy bạn nữ thường sợ té nên hay quay mặt vào núi rồi dò chân bước, đi kiểu này đảm bảo 5 tiếng mới xuống tới chân núi. Tự tin mà bước sẽ giúp các bạn đi nhanh hơn.

Mùa mưa nên cẩn thận khi bám vào cây có thể có sâu róm (xuống đường chùa).

Mình thường xuyên đi Bà Đen, nếu thời điểm đó rảnh rỗi sẽ xin chủ thớt 1 vé :)

Một vấn đề nữa là mình khuyên các bạn nên leo cột xuống chùa, nếu leo lên bằng đường chùa, mùa này đảm bảo các bạn sẽ rất lem luốc, tối ngủ sẽ khó chịu, đường dốc và khó đi, chưa kể các bạn leo buổi chiều, không biết tình hình thế nào, leo chậm quá trời tối còn nguy hiểm hơn. Đường cột điện thì đơn giản hơn nhiều ;)

hix leo ngày đi mọi người ....đêm ở tp đã sợ r chứ đừng nói gì ở núi .... với lại có ng mới, chọn giải phaspan toàn cho nó ...an toàn ;) leo chìu chìu cho nó mát, lên tới đỉnh tối r đốt lửa trại lun ;)
giày thẻ thao thì mình có, chứ leo núi chuyen dụng thì k, dạo 1 lượt thấy đôi nào cũng 500, 600k ... hix ...

Mua giầy bộ đội leo cũng tốt bạn ơi( tầm 100-120k)

Sao không leo buổi sáng cho chắc ăn, chiều hay mưa lắm đó

Lục lọi lại vài ba năm trước (18-10-2010) leo Bà Đen trong mưa

Đồn công an như chỗ không người.

Gốc sung này năn 2007 có chụp hình chung với 1 chú công an, nay hỏi thăm thì đã chuyển đi rồi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back