What's new

[Tổng hợp] Top 100 điểm đáng đến nhất Trung Quốc

Trung Quốc là một quốc gia đất rộng người đông, có rất nhiều danh thắng đẹp đáng cho một lần đặt chân tới để chiêm ngưỡng.

100 điểm đến này được lựa chọn từ một tài liệu tôi mua được tại sân bay Cửu Trại Câu, tuy nhiên nó viết bằng tiếng TQ nên đọc chả hiểu gì, nhưng sẽ cố nhìn hình đoán chữ vậy....(beer)

Chỗ này sẽ thật sự khác biệt ruộng bậc thang ở Việt Nam nếu đi vào mùa đông. Trên National Geographic đã có một số nhiếp ảnhh gia chụp ruộng bậc thang vùng này phủ tuyết trắng xóa, những bờ bao nổi bật trên nền tuyết trắng rất ấn tượng...

Cái này khó lắm bác ạ. Cũng giống như Sapa nhà mình, không phải mùa đông nào cũng có tuyết, và có tuyết thì không phải lúc nào cũng đủ để phủ trắng xoá được. Mà nếu có thì cũng chỉ trong thời gian rất ngắn.

19. Lake Qinghai

Với diện tích 4.583km2, cao 3.266m so với mặt nước biển, mực nước trung bình 21m, tối đa đạt tới 32,8m, hồ Thanh Hải (tiếng Trung: 青海湖, bính âm: Qīnghăi hú) là hồ rộng nhất và đẹp nhất của Trung Quốc. Đây cũng là hồ nước mặn lớn thứ hai thế giới, dung tích chứa nước đạt 1.050km3, chỉ sau Great Salt Lake ở Mỹ.

attachment.php

Tạp chí Khoa học địa lý quốc gia Trung Quốc đã bình chọn 5 hồ đẹp nhất Trung Quốc trên các tiêu chí về thiên nhiên, vẻ đẹp, sạch, sự đa dạng các loài và tính độc đáo về văn hóa. Năm hồ này gồm có hồ Thanh Hải ở phía tây tỉnh Thanh Hải, hồ Kanas ở phía tây khu vực Tân Cương, hồ Namtso thuộc Tây Tạng, hồ Thượng Đế thuộc phía bắc tỉnh Cát Lâm và Hồ Tây ở phía đông tỉnh Triết Giang.

attachment.php

Hồ Thanh Hải nằm trên bồn địa của cao nguyên Tây Tạng, giữa Hải Nam và Hải Bắc của châu tự trị Tây Tạng, cách thủ phủ của tỉnh Thanh Hải là thành phố Tây Ninh khoảng 100km về phía tây. Người Mông Cổ gọi hồ Thanh Hải là “Koko Nor” còn người Tây Tạng lại gọi đây là “Tso Ngonpo”.

Bốn mặt hồ đều có núi cao bao quanh, phía bắc là Đại Thông Sơn, phía đông là Nhật Nguyệt Sơn, phía tây là Tượng Bì Sơn, phía nam là Thanh Hải Nam Sơn nên hồ giống như một tấm bảo lục lớn nằm giữa thung lũng cỏ xanh. Nhiệt độ trung bình hàng năm của hồ là 15 độ C. Hồ có 23 con sông và suối đổ nước vào, nhưng không có hệ thống thoát nước ra ngoài. Trước thập niên 1960, hồ có 108 sông nước ngọt chảy vào, nhưng đến năm 2003 thì 85% các cửa sông đã khô cạn, kể cả sông Buha - nhánh lớn nhất của hồ. Do nhiều nguyên nhân tự nhiên và do việc chăn thả gia súc, cải tạo đất thái quá, mức nước trong hồ rút xuống, khiến hồ Thanh Hải đang bị đe dọa. Do sự chuyển động của các cồn cát, các phần đáy hồ nằm cao đã bị lộ ra, hàng loạt các hồ nhỏ bị tách rời ra khỏi phần chính còn lại của hồ.

attachment.php

Đôi khi, người dân địa phương đi hành hương vòng quanh hồ. Họ thường mất tới khoảng 18 ngày cưỡi ngựa hay 23 ngày đi bộ mới có thể đi hết vòng hồ. Phía tây hồ, có hòn đảo rộng lớn tới mức “nếu buổi sáng con dê mẹ bắt đầu gặm cỏ xung quanh hồ theo chiều kim đồng hồ còn con dê con gặm theo chiều ngược chiều kim đồng hồ thì chúng chỉ gặp nhau vào buổi đêm”. Trên đảo có một thánh đường và một vài viện tu khổ hạnh gọi là “Mahādeva, Trái tim của Hồ”, vốn là một tu viện Phật giáo. Mùa hè, người ta không sử dụng thuyền nên các thầy tu chỉ vào đất liền và những người hành hương chỉ có thể đến thăm thánh đường vào mùa đông, khi mặt hồ đóng băng liên tục suốt 3 tháng.

attachment.php

Chưa tới 20 điểm mà đã như lạc vào mê hồn trận rồi, coi xong 100 điểm chắc đứt.
Lạc đề tí xíu:
Nhớ lại vụ tranh luận với Likemoon về pingyin, sau này có 1 cao thủ người miền Bắc VN sống ở TQ nhiều năm lý giải.
Tiếng Phổ thông của TQ có 4 âm. Tiếng Việt có 6 âm. Nhưng người miền Nam (như mình) chỉ phát âm có 5 thôi, trong đó dấu hỏi và dấu ngã phát âm như nhau, và không giống dấu nào của người miền Bắc (như Likemoon). Như vậy có thể nói là người Việt có 7 âm, miền Bắc 6, miền Nam 5, và chỉ trùng có 4 âm là sắc huyền nặng và không dấu. À, không tính các giọng miền Trung từ Nghệ An cho đến Huế hoặc thậm chí ở Ba Vì nhé.
Nhờ có vị này mà mình biết cuộc tranh luận lần trước là không có điểm kết thúc vì cả 2 đều đúng. Chỉ vì có 2 hệ quy chiếu khác nhau.

Mình đã đi TQ nhiều lần, nhưng đọc topic này thấy nếu có đi năm bảy lần nữa cũng còn nhiều chỗ để đi.
Mong ảnh tiếp theo của các bạn.

@Truong_giang: Hồ Thanh Hải đẹp nhỉ, mấy lần có xem hình Thanh Hải nhưng không phải mùa hoa nở nên không đẹp như trong hình, hik hik...
@VNtuyen: hi hi...ngày xưa em cũng ngờ ngợ là có thể do phát âm miền Bắc và miền Nam khác nhau :)

@Tu ấn: bọn mình chưa đi, nhưng theo mình đi rất dễ, chỉ cách Hà Khẩu 172km - đi xe khoảng hơn 5h, gần đây Yuanyang cũng nổi tiếng với dân du lịch, có hẳn youth hostel dành cho dân photo, tiếc là brochure đã đưa cho bác CVN, không biết bác ấy còn giữ không.

Bạn có thể đi tàu lên Lào Cai, rồi bus từ Hà Khẩu - Nguyên Dương:
http://www.yuanyangwindow.com/index.php?''Buses from Hekou to Yuanyang''

Các thông tin khác : Google :D, ngoài ra trên TTVN box du lịch cũng có bạn đã đi rồi, bạn thử search xem.

http://www.olegnovikov.com/cptg/yunnan/yuanyang.shtml

Tui có ghé qua chỗ này rùi. Anh, chị em nào cần thông tin thì nhắn tui, biết được đến đâu tư vấn đến đó.

Chắc bác chủ bị mất sách hay mệt rồi nên không thể tiếp tục cái topic rất hay của mình nữa. Tiếc thật, poor thing. Không bác nào hoàn chỉnh được sao? Chỉ cần list thôi chứ ai là để nửa chừng xuân thế này?

Last edited:
Đọc, xem Topic của bác Truong_giang làm em nhớ china quá!
Năm 2004 em cũng có dịp lang thang ở đây, 10 tháng không phải là dài để có thể đi tất cả các điểm nổi tiếng của TQ...nhưng khoảng thời gian ấy cũng để lại cho em nhiều kỷ niệm vui, buồn... và một chút ảnh( chụp máy du lịch). Nếu bác chủ cho phép em xin tham gia vài địa danh làm kỷ niện??!

Vô cùng hoan nghênh bác, có ảnh ọt gì mời bác chia sẻ. Có rất nhiều chỗ mình cũng chưa đi đc :)
Đọc, xem Topic của bác Truong_giang làm em nhớ china quá!
Năm 2004 em cũng có dịp lang thang ở đây, 10 tháng không phải là dài để có thể đi tất cả các điểm nổi tiếng của TQ...nhưng khoảng thời gian ấy cũng để lại cho em nhiều kỷ niệm vui, buồn... và một chút ảnh( chụp máy du lịch). Nếu bác chủ cho phép em xin tham gia vài địa danh làm kỷ niện??!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back