What's new

[Tổng hợp] Top 100 điểm đáng đến nhất Trung Quốc

Trung Quốc là một quốc gia đất rộng người đông, có rất nhiều danh thắng đẹp đáng cho một lần đặt chân tới để chiêm ngưỡng.

100 điểm đến này được lựa chọn từ một tài liệu tôi mua được tại sân bay Cửu Trại Câu, tuy nhiên nó viết bằng tiếng TQ nên đọc chả hiểu gì, nhưng sẽ cố nhìn hình đoán chữ vậy....(beer)

Mới được đặt chân lên Tô Châu...

Đôi khi ấm ức vì sao bạn Tàu có nhiều cảnh đẹp thế, có lãng mạn, ngọt ngào; có hùng vĩ, hoành tráng, có cổ kính,hương xưa và đến ngay cả những thành phố hiện đại vẫn có thể khiến mình say mê...

Vào múa phụ họa cho Truong_giang đại hiệp nào :D

Cửu Trại Câu mùa thu:

[YT]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/n0wjKIeVI10&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/n0wjKIeVI10&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YT]​

CTC, niềm mơ ước của tôi. Bao giờ cho đến tháng 10. (NO). Các bác hạnh phúc quá, được một lần (có một số người được nhiều lần) đặt chân đến thiên đường hạ giới này! Xin được tặng hoa chủ thread cùng bác "Yêu trăng" (wait) vì những tấm hình và đoạn phim về CTC.

Last edited:
Mình cũng nghĩ đúng như bạn 3000.
Bao giờ có ý định thực hiện ước mơ nhớ rủ mình với nhé. Mình luôn sẵn sàng lên đường

Xí xí, các bác nếu có đi cho em đặt cục gạch với nhe. Ở Sài gòn nhưng nếu thiên thời địa lợi nhân hòa thì sẵn sàng vác ba lô theo hầu các bác :L. Em là em ngưỡng mộ các bác ở đây lâu lắm rồi nhưng giờ mới đăng ký được để vào đây hóng hớt. Lúc trước chỉ dám đứng đàng xa mà ngưỡng mộ và chẹp chẹp...thèm khi nhìn mấy tấm hình các bác chụp đem về. :)

Có khi nhiều phượt tử của forum sẽ cùng hội ngộ ở thiên đường hạ giới CTC nhỉ. Mình cũng đang set up một chuyến vào những ngày thu tháng 9, tháng 10!

Hìhì, hội Tàu này thì chỗ này của nó cũng là đệ nhất hết :D. Làng này mình nghĩ cũng giống như một loạt các làng, thị trấn khác ở Giang Tây, thường đi kèm với hành trình Hoàng Sơn. Nhưng đi Hongcun rồi, hoặc mấy cổ trấn xung quanh Tô Châu thì chắc lúc đi Wuyuan cũng ko có gì khác biệt.

Em vừa đi chỗ này về. Em gỡ gạc cho nó ít điểm nhé.

Ở đây thường đông khách nhất vào mùa xuân, hoa cải nở khắp nơi.

So sánh nó với Hongcun thì cũng hơi oan, vì Wuyuan là một quần thể, gồm nhiều làng nhỏ, chứ không chỉ có một làng như Hongcun nên quản lý cũng khó hơn. Vì khai thác du lịch lâu rồi nên có vài chỗ bị thương mại hóa nhiều và trông hơi lộn nhộn

Last edited by a moderator:
Cám ơn bạn likemoon, nhưng em văn dốt võ dát, mở riêng 1 topic mà ko có thời gian nuôi nó thì bị qui vào tội lãng phí tài nguyên đấy ạ, nên em rình rình thỉnh thoảng vào nói leo tí thôi ạ.:LL

Thấy các bạn được đến thăm thú nhiều vùng miền danh thắng ở TQ mà còn giúp chia sẻ cho dân phựợt nhiều ảnh đẹp, lại tìm hiểu thêm về địa lý, sinh hoạt dân tộc khác nhau với nhiều khác biệt, phong phú và bổ ích...thật nể phục các bạn và rất vui nhiều hơn nếu có dịp nào đó được đi cùng các bạn. thế các bạn Truong_giang, bạn TYYT, bạn 007, bạn Socôla_Chip, bạn Likemoon, bạn Hanhlienta... có ai đã từng đến ruộng bậc thang Nguyên Dương chưa ? ( Yuan Yang - TQ ) nghe rằng cũng gần với Việt Nam, được xếp vào hàng đệ nhất danh thắng, nếu bạn nào đã đến xin giúp cho ít thông tin, thời điểm, lộ trình, sinh hoạt và hình ảnh để cùng tham khảo với, xin cảm ơn nhiều nhiều.

@Tu ấn: bọn mình chưa đi, nhưng theo mình đi rất dễ, chỉ cách Hà Khẩu 172km - đi xe khoảng hơn 5h, gần đây Yuanyang cũng nổi tiếng với dân du lịch, có hẳn youth hostel dành cho dân photo, tiếc là brochure đã đưa cho bác CVN, không biết bác ấy còn giữ không.

Bạn có thể đi tàu lên Lào Cai, rồi bus từ Hà Khẩu - Nguyên Dương:
http://www.yuanyangwindow.com/index.php?''Buses from Hekou to Yuanyang''

Các thông tin khác : Google :D, ngoài ra trên TTVN box du lịch cũng có bạn đã đi rồi, bạn thử search xem.

http://www.olegnovikov.com/cptg/yunnan/yuanyang.shtml

Last edited:
@Tu ấn: bọn mình chưa đi, nhưng theo mình đi rất dễ, chỉ cách Hà Khẩu 172km - đi xe khoảng hơn 5h, gần đây Yuanyang cũng nổi tiếng với dân du lịch, có hẳn youth hostel dành cho dân photo, tiếc là brochure đã đưa cho bác CVN, không biết bác ấy còn giữ không.

Bạn có thể đi tàu lên Lào Cai, rồi bus từ Hà Khẩu - Nguyên Dương:
http://www.yuanyangwindow.com/index.php?''Buses from Hekou to Yuanyang''

Các thông tin khác : Google :D, ngoài ra trên TTVN box du lịch cũng có bạn đã đi rồi, bạn thử search xem.

Chỗ này sẽ thật sự khác biệt ruộng bậc thang ở Việt Nam nếu đi vào mùa đông. Trên National Geographic đã có một số nhiếp ảnhh gia chụp ruộng bậc thang vùng này phủ tuyết trắng xóa, những bờ bao nổi bật trên nền tuyết trắng rất ấn tượng...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back