What's new

[Hỏi đáp] Trăng mật Ý - Đức - Tây Ban Nha - Pháp - Bỉ - Hà Lan

Nếu vẫn thích trăng mật vào mùa đông thì cứ đi, vì đôi vợ chồng son nắm tay nhau ....run dưới tuyết thì rất lãng mạng. Nhưng tôi khuyên chỉ nên đi như thế nếu bạn có dày dạn kinh nghiệm ứng phó nếu có bất trắc xảy ra: Tàu, máy bay, xe hơi bị dồn tắc, thậm chí bị đình hoãn dài ngày do bão tuyết (nhớ không? mới mùa đông vừa rồi thôi?). Do đó ngoại ngữ phải vững vàng để phone thăm hỏi tình hình, chuyến bay của mình như thế nào. Bên cạnh lãng mạn trữ tình còn có thực tế. Mà thực tế thì.... trần trụi lắm bạn nhé!

Last edited:
Em cảm ơn sự góp ý của các bác. Em cũng... quyết rồi. Sẽ mua vé của VN Airline đi Paris vào tầm cuối tháng 3 (ngặt nỗi VN airline là ko hoàn hủy, thay đổi ngày giờ nên cũng vấp váp khó khăn). Thôi thì lại có 1 tháng để... tiết kiệm tiền cho chuyến đi xông xênh hơn. Em tính sẽ xin visa vào Schengen từ Pháp nên điểm đến đầu tiên của em sẽ là Paris. Em không sợ lạnh nhưng mà nghĩ cái cảnh phải mang nhiều áo, vali to bự để lê lết hết chỗ này đến chỗ khác thì quả thật là hơi oải.

Em cũng xin công nhận là lịch trình quá tham. Cũng tại lần đầu có kế hoạch vươn ra... châu Âu nên nước nào em cũng muốn đi. Các bác nhiều kinh nghiệm cho em 1 gạch đầu dòng, sau khi tung hoành ở Pháp, thì em nên đi tiếp là đâu? :( Em quả thực chưa nghiên cứu là từ Pháp thì nên đi đâu, nghe nói đi 1 tiếng sang Bỉ, 2 tiếng sang Hà Lan. Nhưng từ bé em mơ ước được đến Ý và Tây Ban Nha lắm luôn í. Mỗi nơi đến 1,2 thành phố điển hình để thăm thú và thưởng ngoạn cũng được. Các bác giúp em với :(

Nếu vẫn thích trăng mật vào mùa đông thì cứ đi, vì đôi vợ chồng son nắm tay nhau ....run dưới tuyết thì rất lãng mạng. Nhưng tôi khuyên chỉ nên đi như thế nếu bạn có dày dạn kinh nghiệm ứng phó nếu có bất trắc xảy ra: Tàu, máy bay, xe hơi bị dồn tắc, thậm chí bị đình hoãn dài ngày do bão tuyết (nhớ không? mới mùa đông vừa rồi thôi?). Do đó ngoại ngữ phải vững vàng để phone thăm hỏi tình hình, chuyến bay của mình như thế nào. Bên cạnh lãng mạn trữ tình còn có thực tế. Mà thực tế thì.... trần trụi lắm bạn nhé!
Bác cho em hỏi, liệu sang đến tháng 4 dương lịch thì thảm cảnh này còn không? :L

Last edited by a moderator:
@TravelBug: Cảm ơn bác, vợ chồng em tính lại rồi. Có lẽ là đi vào tháng 4 như các bác khuyên. Cũng thích lạnh, cũng thích tuyết, chịu được lạnh nên tháng 4 vẫn còn lạnh và tuyết là may lắm rồi. :D Sang đó đầu xuân nhiều nơi thăm thú hơn, vậy các bác cho em xin thêm lời khuyên nên đi chỗ nào với ạhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh (beer)

Em quên mất chưa bày tỏ là ngày nào em làm việc cũng mở sẵn 1 tab cho Phượt. Sau đó em ngồi em f5 đấy, bác nào trả lời là em biết ngay. Mong ngóng từng ngày cho chuyến trăng mật tận 10 tháng sau mới khởi hành :T

Last edited by a moderator:
Theo kinh nghiệm 2 năm qua của mình ở đây: t2 là tháng cuối cùng còn tuyết rơi (cũng lác đác thôi chứ khả năng bão tuyết là thấp). T4 muốn ngắm tuyết may ra lên Scandinavia còn, phía dưới chắc impossible. T4 đi TBN, Ý quá chuẩn, cuối t4 là hoa hoét nở rộ rồi. Tầm đấy cũng nên đi Keukenhof.

Túm lại nếu đi cuối t4 nhá, theo mình:
- TBN: Barcelona, vùng Andalucia (sevilla, granada, cordoba, ronda .v.v.).
- Ý: Rome, Venice, Florence, nống thôn Tuscan/Umbria/Puglia.
- Pháp: Paris + ??? Hồi trước trong 1 topic có thấy ảnh những cánh đồng hoa cải rất đẹp, mình k biết ở đâu.
- HL: Ams, Keukenhof, xem windmills ở Zaanse Schans/Kinderdijk.

TS và Hy Lạp là 2 nước theo mình đẹp nhất ở châu âu về cảnh thiên nhiên, nhưng k biết tầm t4 có ra gì k. Ở TS có thể tuyết đã tan, các đảo của HL thì e là chưa đủ ấm áp. Muốn ngắm cảnh núi tuyết cạnh sông hồ thì Norway cũng tuyệt vời, nhất là phía bắc, đảo Lofoten hoặc vùng Lyngsalpene rất nổi tiếng, tiếc là mình chưa đi 2 chỗ này nên k biết gì mà tư vấn.

Bỉ thì có Bruges được gọi là venice phương bắc và vùng Ardennes (namur, dinant). Nhưng nếu thời gian eo hẹp thì k nên đi, trừ phi muốn nếm các loại chocolates và bia hảo hạng :D

Ko biết bạn chủ topic định đi bao nhiêu lâu? Điểm đến đầu tiên là nước nào? Tớ thấy ở nước Đức có khá nhiều chỗ đẹp để đi đấy:
1. Berlin - Postdam - Dresden ở phía Bắc (khoảng 4 - 5 ngày). Berlin là một trong những thành phố mình thích nhất: cả thành phố như một bảo tàng lịch sử sống, kiến trúc đan xen cả cổ kính và hiện đại, night life cũng rất ổn; beer, xúc xích và đặc biệt là doner kebap chắc là ngon gần nhất ở châu Âu :) (mình chưa đi TNK nên ko biết thế nào)
2. Heidelberg thành phố rất đẹp, cổ kính và lãng mạn ở phía Tây Nam của nước Đức (2 - 3 ngày)
3. Vùng thung lũng sông Rhine và sông Mosel: theo mình chỗ này là đẹp nhất nước Đức, với những ruộng nho được trồng trên triền núi rất dốc. Đây cũng là vùng có mật độ dày đặc các lâu đài đẹp, nhiều thành phố xinh xắn đc xây dựng từ khoảng thế kỷ IX - X với những ngôi nhà kiến trúc khung gỗ truyền thống (Cochem, Bacharach, Oberwesel, Koblenz...). Đi thuyền dọc sông Rhine hoặc sông Mosel sẽ rất tuyệt ;). Chỗ này đi tầm 2 - 3 ngày là đẹp
4. Munich: ngoài lễ hội bia Oktoberfest ra thì thành phố cũng là nơi đáng đến. Gần Munich lại có lâu đài Thiên Nga Neuschwanstein rất nổi tiếng nữa (day trip từ Munich)

Ở Pháp thì mình thấy ngoài Paris thì miền Nam nước Pháp cũng rất đẹp, đi tháng 4 thì chuẩn luôn, biển xanh nắng vàng
1. Monaco: cảnh và biển đều đẹp, tắm đc. Đến đây còn xem dân tình khoe xe cộ nữa, bỏ ra 10 Eu vào sòng bạc Monte Carlo thử vận may cũng hay (1 ngày là đủ để thưởng thức hết)
2. Eze village: ngôi làng nhỏ xinh cách Nice chưa đến 1h đi bus. Một trong những chỗ rất đáng đến (1 ngày)
3. Marseille: nhiều chỗ đẹp đẽ để đi thăm đặc biệt là 2 nhà thờ và đảo Frioul. Đồ ăn cũng ngon, mình rất khoái món La bouillabaisse (3 ngày)
4. Provence: chưa đến mùa oải hương (tháng 7 & 8) thì đi rafting hay kayaking ở Gorges du Verdon cũng đc
http://joomla.stadermann.nl/joomla/images/stories/796297037_90bb1a206f_b_gorges_du_verdon.jpg

Các địa điểm khác mà baixinho tư vấn thì rất đầy đủ rồi :). Nếu có thời gian thì nghiên cứu thêm Wien (Áo), Prague (Séc) và Budapest (Hung) nữa nhé

GL

Em định đi 2 tuần, ko tính thời gian bay từ VN qua Pháp. Các bác cho em hỏi, e có thấy vé của LOT từ HN đi Paris transit Ba Lan. Liệu e có nên chọn chuyến transit 10 tiếng để nhân tiện vào Balan chơi 1 tí cho biết xong rồi bay đến Paris ko? Và nếu có thì các bác cho em lời khuyên về điểm đến với ạh. Em check thấy vé của LO có đc thay đổi ngày giờ, có lẽ sẽ thích hợp cho quãng thời gian chờ đợi xa xôi như bọn em.

Tối qua e dạo phượt có thấy nhiều tour lẻ, giá rẻ đi từ Paris đến Hà Lan, Bỉ,... Em tính sẽ sang Paris book tour đó (giá 269$/4 ngày) xong rồi tự đi Ý, Đức và Tây Ban Nha sau khi quay trở lại Paris sau. Thế có được ko ạh?

Bạn đi 2 tuần, tính khoảng 14 ngày, tưởng nhiều nhưng thực ra không nhiều đâu

Bạn ở Paris ít nhất 3-4 ngày mới đi trọn vẹn Paris.
Sau đó nếu muốn đi Tây Ban Nha, Ý bạn phải chọn địa điểm cụ thể, nói chung thế cũng khó bố trí lịch đi. Mỗi thành phố lớn tính cả ngày đến-đi phải ít nhất 3 ngày, bạn từ đó mà chọn

Paris là nơi tập kết, bạn có thể đi Ý, TBN rồi quay lại Paris, sau đó đi Đức hoặc Bỉ- Hà Lan rồi quay lại Paris và đi về

Cá nhân mình thấy bạn lên kế hoạch rất mơ hồ, nên cụ thể điểm đến hơn nữa. Khi đó bạn sẽ căn được thời gian, lịch trình di chuyển, từ đó bôok được vé máy bay giá rẻ của Ryan Air hay Easy Jet hoặc tàu cao tốc. Rồi còn đặt khách sạn...

Nếu cuối tháng 3, đầu tháng 4 đi thì bạn còn 6 tháng, mình nghĩ là thoải mái lựa chọn điểm đến, mấu chốt của các vấn đề tiếp theo

Khi bạn có lịch trình cụ thể, mọi người mới tư vấn cho bạn được

Chúc vui

Mình vote chuyến trăng mật bạn nên dời sang tháng 4 ;). Tháng 4 đợt rồi mình đi chơi, dân ở đâu cũng bảo là thời điểm đó là tuyệt nhất (trước Easter break khoảng 2 tuần), không quá không khách du lịch, thời tiết tương đối mát mẻ :D. Đợt đó mình có đi vài nơi, mình thấy chỗ hượp trăng mật là Venice, và Santorini. Thời điểm đó tuy chưa tắm biển ở Santorini được nhưng vẫn rất đẹp. Thuê chỗ ở Ia town rồi ngắm hoàng hôn tuyệt lắm :D. Mình nghĩ nó là nơi thích hợp nhất để honeymoon ở đấy :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,608
190,146
Latest member
sportifiles
Back