What's new

[Hỏi đáp] Trăng mật Ý - Đức - Tây Ban Nha - Pháp - Bỉ - Hà Lan

Em gửi các bác góp ý lịch trình cho em như sau:

Vì bọn em cực kỳ thích Ý và Tây Ban Nha nên có lẽ sẽ mua 1 tour xuất phát từ Paris như sau:

TOUR 1: MỘT HÀNH TRÌNH 5 QUỐC GIA HÁP - BỈ - HÀ LAN- ĐỨC - LUXEMBOURG
4 Ngày : 248EUROS/KHÁCH

Paris - Waterloo - BRUSSELS - LA HAYE - Amsterdam Cologne - Bonn - Trier - Luxembourg- REIMS- Paris.

Khởi hành 8H3O sáng thứ bảy hàng tuần tại Porte de Maillot (Paris)

PARIS - BRUSSELS
8h30 sáng khởi hành đi Brussels.Quý khách dừng chân chụp hình tại Cung Điện Hoàng Gia, Quảng Trường La Grande, Manneke Pis – tượng chú bé đang “ tè” – biểu tượng của Vương Quốc Bỉ..... Ăn trưa. Chiều, Quý khách sẽ tới Viện Nguyên Tử Atominum để chụp hình mô hình cấu trúc nguyên tử khổng lồ, đường kính một khối cầu là 18m. Ăn tối và nhận phòng tại khách sạn.

BRUSSELS - LA HAYE - AMSTERDAM
Ăn sáng và trả phòng khách sạn.Khởi hành tới đất nước Hà Lan xinh đẹp.Chụp hình trước Dinh hòa bình (Tòa Án Quốc Tế La Haye).Tham quan làng truyền thống: xưởng làm phô mai, xưởng thủ công guốc gỗ, cối xay gió, du thuyền trên sông, thăm quan khu Trung tâm mua bán kim cương lớn nhất Châu Âu.Chụp hình tại Hoàng Cung,ăn tối và về khách sạn.Tự do tham quan khu Red Light & sòng bài Hà Lan.

AMSTERDAM- COLOGNE- BONNE - TRIER

Khởi hành đi tới nước Đức, trên đường ghé tham quan nhà thờ Cologne,nhà lưu niệm nhạc sỹ Beethoven,đại học Bonne,nghỉ đêm tại khách sạn ở thành phố Trier.

TRIER - LUEMBOURG- REIMS - PARIS
Ăn sáng tại khách sạn. Trả phòng,khởi hành đi Luxembourg. Tham quan quảng trường D’armes – thung lũng Pétrusse , vườn hoa Citadelle Du St Esprit, quảng trường Marché Aux Poissons-kết hợp hài hòa của kiến trúc La Mã và kiến trúc thời Trung Cổ.Trên đường về Paris ghé tham quan nha thờ cổ nổi tiếng tại thành phố Reims.

Giá tour bao gồm :
Xe ca
3 đêm khách sạn: phòng 2 người, ăn sáng
Hướng dẫn viên
Không bao gồm :
Các chi phí cá nhân
Phí bảo hiểm hủy, thêm phòng
Vé vào các điểm tham quan, du ngoạn trên thuyền.
Nước uống
Các bữa trưa và tối
Tiền tip mỗi ngày phục vụ: 3€ (tài xế & hướng dẫn viên)

Sau đó bọn em quay trở lại Paris đi Ý và Tây Ban Nha (các bác góp ý giúp bọn em phương tiện đi lại với ạh):

- Trọng tâm Tây Ban Nha: Barcelona (Dành 2 ngày ở TBN)
- Trọng tâm Ý: Roma, Venice, Florence (Dành 3 ngày ở Ý)

Như vậy là bọn em đã dùng hết 9 ngày. Sau đó sẽ quay trở lại Paris để đi khám phá Pháp như đi xuống miền Nam nước Pháp và những nơi nổi tiếng ở Paris

Đây là lịch trình em phác qua trong đầu, mong nhận được sự góp ý của các bác chuyên gia ạh.

Với chương trình ở Ý, mình nghĩ 3 ngày cho 3 thành phố (nếu tính cả thời gian đi lại) là quá gấp. Có thể bạn cân nhắc, hy sinh bớt 1, thậm chí 2 điểm.
Cá nhân mình nghĩ những đôi uyên ương trẻ sẽ thích dạo chơi một cách yên bình ở Venice hơn, Rome hoành tráng nhưng đi ngắn ngày quá, e phí.

Với chương trình ở Ý, mình nghĩ 3 ngày cho 3 thành phố (nếu tính cả thời gian đi lại) là quá gấp. Có thể bạn cân nhắc, hy sinh bớt 1, thậm chí 2 điểm.
Cá nhân mình nghĩ những đôi uyên ương trẻ sẽ thích dạo chơi một cách yên bình ở Venice hơn, Rome hoành tráng nhưng đi ngắn ngày quá, e phí.
Anh Bố khỉ ơi, cho em hỏi, ví như quãng thời gian em về lại Pháp để thăm thú nước Pháp, em chỉ muốn đi 1 điểm (tất nhiên là ngoài Paris) thì em nên đi đâu? Như thế em sẽ dành được nhiều time cho những ngày ở Ý hơn.

Quyết định địa điểm nào chủ yếu dựa vào thời điểm + giá vé hấp dẫn hơn thôi; yếu tố khoảng cách địa lý đôi khi không có giá trị nhiều cho lắm. Bạn nên tham khảo giá vé trước ngày dự kiến cỡ 2 tháng rồi mới lập kế hoạch. Đấy là theo kinh nghiệm săn vé lowcost airlines của cá nhân tôi.

Em thấy chị tính thời gian sít sao quá... chắc toàn phải ngồi xe, tàu với máy bay không quá... Đến nơi thì chỉ đến những điểm chính chụp choẹt xong lại nhảy lên xe đi... haizzz

Chị nên tính toán lại, coi trước nhất là vấn đề tàu xe, thời gian di chuyển... Theo kinh nghiệm của em để bắt 1 chuyến tàu hay 1 chuyến bay, mình cần tính toán luôn cả khoảng thời gian từ Hotel ra ga/sân bay nữa ạh, thời gian check in, kiểm tra an ninh tại sân bay nữa ah... Mấy chuyện ấy cũng mất cả nửa ngày đấy chị.

Bác Bố khỉ nói rất đúng, đi bụi thì chị phải coi trước vé transportation, thời gian, rồi mới tính tới là ở đó mấy ngày...
Em đi thấy có một số bạn Tây, không có plan trước gì cả, cứ mua vé và book phòng online 1-2 ngày trước khi khởi hành tới 1 thành phố nào đó. Giá không rẻ chút nào =))) dân mình đi thường cái gì cũng book trước nên giá mềm hơn nhiều.

Đồng tình với cụ Bố Khỉ - 3 ngày trên đất Ý nên dành trọn cho Venice với chủ đề Trăng mật. Nếu có thêm thời gian thì chọn Rome, Florence chắc phải bỏ khỏi "trọng tâm".
Ngoài lề một tẹo, nói đến LOVE lại nhớ Verona :GL

Sau khi nhận đc tư vấn của mọi ng mình quyết định lịch trình như sau: Hà Nội (bay) - Paris - (oto/tàu) Bỉ -> Hà Lan xem lễ hội hoa -> Đức (bay) -> Barcelona, chơi ở Tây Ban Nha nhữg địa điểm đẹp xong bay sang Ý xong đi oto hoặc tàu sang Hy Lạp. Từ Hy Lạp sẽ về lại paris để về HN. Lịch thế này có được và phù hợp với honeymoon cũng như time 3 tuần ko ạh? Cả nhà lại góp ý giúp em với :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back