What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

@luka72:

Vì mình xin lâu rồi nên ko còn nhớ cụ thể cái form, có chỗ điền status đúng ko, thì bạn tick vào divorced là đc. Anyway để cho chắc bạn cứ mang theo công chứng dịch mấy giấy kia, rồi lúc nộp hỏi ngta xem có cần ko.

Về thẻ thì bạn bỏ dư một chút thôi ko nên bỏ quá nhiều.

Uh chồng mình khai là về làm đkí tại Fin, với lí do thủ tục ở VN quá lằng nhằng bọn tao ko có thgian :D Mình nghĩ trường hợp bị gặng hỏi có bạn trai hay ko là vì đi tự túc nên họ cũng sẽ "dò la" hehe, hoặc như em gái cùng cô gì ở trên kia là rơi vàotrg hợp ng mời là ng V, nên cũng chặt hơn đấy, tại Cũng hay có kiểu 1 ng có quốc tịch rồi kéo ng nhà sang mà.

Bạn trai bạn gọi sang hỏi bên này ko sao đâu, khi lại tốt hơn, vì thường nhân viên nc ngoài họ nắm rõ hơn, với cả nếu bạn hỏi nhân viên ng V họ ko chỉ bảo tận tình như ng Pháp với nhau đâu.

Mấy câu pvấn ko khó, chủ yếu để họ xác định xem bạn với ng mời mối quan hệ sâu tơí đâu, biết nhau tới đâu. Chắc sẽ có mấy câu kiểu bọn mày quen nhau như nào bao lâu, nó đã sang chơi với mày lần nào chưa, khi nào ở lại lâu ko, mày dịnh ở lâu ko, có định ở lại hay ko, ... Mặc dù mấy thtin đó đều có trong hồ sơ mình rồi, họ làm crosscheck í mà. Tác phong cũng qtrọng, và khi trả lời đừng có ậm ừ, cũng đừng vội vội vàng vàng, và đừng chỉ có mỗi yes hay no ;)

Các cao thủ trong nhà mình ơi, nhờ mọi người tư vấn giúp em trường hợp này với ạ.

Em (nữ, độc thân) cùng một bạn (nữ, đã có gia đình) chuẩn bị xin visa du lịch tự túc châu Âu khoảng 12 ngày, đi tầm 3 nước (2 nước chắc chắn là Pháp, Ý, 1 nước chưa cố định), bọn em định xin ở ĐSQ Pháp (nghe nói là dễ nhất). Em cũng tham khảo thông tin nhà mình rồi nhưng vì nhiều thông tin quá, em chưa kịp đọc hết, mà bọn em dự định khởi hành vào tuần cuối tháng 9 nên mong mọi người tư vấn giúp em một số băn khoăn.
Lúc đầu em và bạn định đặt tour của một công ty du lịch tại Pháp (tour 3 nước Pháp, Ý, Thụy Sỹ) rồi mới xin visa, nhưng công ty tour họ khuyên nên có visa rồi mới đặt tour. Vậy nên bọn em lại phải lọ mọ tự xin visa, có được visa rồi thì sẽ mua tour. Tuy nhiên khi làm travel plan, bọn em phải tự đặt booking khách sạn và vé máy bay, tàu xe di chuyển giữa các nước. Có điều em đọc thấy mọi người khuyên nên làm hành trình thật vì có nhiều trường hợp sau khi đi về ĐSQ bắt đến trình diện và nộp boarding card & hotel receipts giống như trong travel plan đã nộp cho họ. Vậy trong trường hợp em đặt tạm booking free cancellation, khi có visa sẽ hủy và đi theo tour kia thì có vấn đề gì không ạ? Và để tiện cho việc xin visa, trong travel plan em chỉ ghi lịch trình đi 2 nước Pháp và Ý thôi, sau đó thực tế thế nào điều chỉnh sau thì có nên không? Hay là cứ trình bày hết lịch trình theo như dự định thực tế của mình?

Em có hộ khẩu tại Quảng Ninh, có thẻ tạm trú (KT3) ở Hà Nội, thì khi nộp em chỉ cần nộp thẻ tạm trú hay phải nộp cả hộ khẩu? (Sổ đỏ là nhà ở Quảng Ninh)
Em đang làm cho 1 công ty của Nhật (lương chuyển khoản), làm part time cho 1 công ty của Nhật khác (lương chuyển khoản) và có 1 công ty riêng (cổ phần) nhỏ nhỏ, thì khi chứng minh thu nhập em chỉ nên làm 1 công ty chính, hay show tất cả các khoản thu nhập?

Ngoài booking vé khứ hồi HN- France, booking các khách sạn theo lịch trình, em có phải có booking tàu xe, hoặc máy bay đi lại giữa các nước không ạ?

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều ạ.

Cảm ơn sự chia sẻ và tư vấn của các bạn.

@huyenluuthu: không biết ba mươi mấy tuổi thì có được xem là "còn trẻ" không chứ mình thì cũng xác định là mặc đồ công sở khi đến nộp hồ sơ và phỏng vấn rồi. Hộ khẩu và nơi sinh của mình là ở TP HCM; gia đình mình cũng đang sống ở TP. HCM nên chắc mình không bị rơi vào trường hợp giống bạn của bạn. Để chắc ăn hơn nữa thì có lẽ bạn trai mình sẽ gửi thêm khoảng 5000 EUR vào tài khoản debit HSBC của mình.

@Tarja: Mình định tham khảo tư vấn của mọi người trước rồi mới nói bạn trai gọi điện cho LSQ sau vì chẳng may anh ấy nói điều gì gây bất lợi cho việc xin visa của mình (vd như người ta hỏi là có định đăng kí kết hôn ở Pháp không thì nên trả lời như thế nào là tốt nhất v.v).

Cảm ơn sự chia sẻ và tư vấn của các bạn.

@huyenluuthu: không biết ba mươi mấy tuổi thì có được xem là "còn trẻ" không chứ mình thì cũng xác định là mặc đồ công sở khi đến nộp hồ sơ và phỏng vấn rồi. Hộ khẩu và nơi sinh của mình là ở TP HCM; gia đình mình cũng đang sống ở TP. HCM nên chắc mình không bị rơi vào trường hợp giống bạn của bạn. Để chắc ăn hơn nữa thì có lẽ bạn trai mình sẽ gửi thêm khoảng 5000 EUR vào tài khoản debit HSBC của mình.

@Tarja: Mình định tham khảo tư vấn của mọi người trước rồi mới nói bạn trai gọi điện cho LSQ sau vì chẳng may anh ấy nói điều gì gây bất lợi cho việc xin visa của mình (vd như người ta hỏi là có định đăng kí kết hôn ở Pháp không thì nên trả lời như thế nào là tốt nhất v.v).
Mình vừa đọc lại trường hợp của bạn thì nói thật là khả năng bạn được Visa là rất ít. Vì hồ sơ của bạn chứng tỏ bạn có ý định qua Pháp để kết hôn ( cái này mấy ổng kị lắm). Cái thứ 2 là lý lịch của bạn quá trong sạch, ít đi du lịch và hiện tại không có việc làm ổn định. Có 1 điểm mạnh duy nhất là bạn ko còn trẻ tuy nhiên thì người đi xin visa rất đông và dạo này việc xin visa có vẻ khó khăn hơn trước. Mình có visa rồi mà họ còn chưa tin tưởng và bắt mình trình diện khi quay về nữa. Năm ngoái đi lần đầu thì không trình gì hết, họ còn gọi đến cty mình check xem có phải là mình còn làm cty này không nữa. Phỏng vấn là người việt, Xét duyệt visa lại là người khác. Hồ sơ của bạn không thuyết phục thì cái bạn người Pháp ngồi trong phòng kín sẽ không cho qua cho dù người pv bạn đã ok rồi. Nếu có bị hỏi là có ý định kết hôn không thì phải nói là không, chỉ qua chơi thôi. Nói có là xong luôn. Nếu không kiếm được hợp đồng thì mình nghĩ bạn cứ nên thử 1 lần cho biết vậy. Hên xui :(

Các cao thủ trong nhà mình ơi, nhờ mọi người tư vấn giúp em trường hợp này với ạ.

Em (nữ, độc thân) cùng một bạn (nữ, đã có gia đình) chuẩn bị xin visa du lịch tự túc châu Âu khoảng 12 ngày, đi tầm 3 nước (2 nước chắc chắn là Pháp, Ý, 1 nước chưa cố định), bọn em định xin ở ĐSQ Pháp (nghe nói là dễ nhất). Em cũng tham khảo thông tin nhà mình rồi nhưng vì nhiều thông tin quá, em chưa kịp đọc hết, mà bọn em dự định khởi hành vào tuần cuối tháng 9 nên mong mọi người tư vấn giúp em một số băn khoăn.
Lúc đầu em và bạn định đặt tour của một công ty du lịch tại Pháp (tour 3 nước Pháp, Ý, Thụy Sỹ) rồi mới xin visa, nhưng công ty tour họ khuyên nên có visa rồi mới đặt tour. Vậy nên bọn em lại phải lọ mọ tự xin visa, có được visa rồi thì sẽ mua tour. Tuy nhiên khi làm travel plan, bọn em phải tự đặt booking khách sạn và vé máy bay, tàu xe di chuyển giữa các nước. Có điều em đọc thấy mọi người khuyên nên làm hành trình thật vì có nhiều trường hợp sau khi đi về ĐSQ bắt đến trình diện và nộp boarding card & hotel receipts giống như trong travel plan đã nộp cho họ. Vậy trong trường hợp em đặt tạm booking free cancellation, khi có visa sẽ hủy và đi theo tour kia thì có vấn đề gì không ạ? Và để tiện cho việc xin visa, trong travel plan em chỉ ghi lịch trình đi 2 nước Pháp và Ý thôi, sau đó thực tế thế nào điều chỉnh sau thì có nên không? Hay là cứ trình bày hết lịch trình theo như dự định thực tế của mình?

Em có hộ khẩu tại Quảng Ninh, có thẻ tạm trú (KT3) ở Hà Nội, thì khi nộp em chỉ cần nộp thẻ tạm trú hay phải nộp cả hộ khẩu? (Sổ đỏ là nhà ở Quảng Ninh)
Em đang làm cho 1 công ty của Nhật (lương chuyển khoản), làm part time cho 1 công ty của Nhật khác (lương chuyển khoản) và có 1 công ty riêng (cổ phần) nhỏ nhỏ, thì khi chứng minh thu nhập em chỉ nên làm 1 công ty chính, hay show tất cả các khoản thu nhập?

Ngoài booking vé khứ hồi HN- France, booking các khách sạn theo lịch trình, em có phải có booking tàu xe, hoặc máy bay đi lại giữa các nước không ạ?

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều ạ.
1. Bạn không cần đi đúng theo travel plan đã nộp, họ hỏi sao thay đổi thì cứ bảo có chương trình tour giá hợp lí hơn nên đi, theo kno thì họ cũng chẳng hỏi nhiều khi bạn đã về tới Việt Nam rồi. Như đợt mình về Việt Nam ở sân bay họ hỏi sao con gái ít tuổi mà đi du lịch tự túc 1 mình cơ á, mình trả lời mỗi câu, em về rồi tức là em không trốn, đi chơi cho biết đó đây thôi ạ.
2. Tài chính của bạn khá mạnh, công việc bạn nt cũng chứng tỏ bạn ràng buộc với Việt Nam rất nhiều nên bạn nộp hết các cái bạn có nhưng người ta chắc sẽ hỏi sao 1 người mà kham lắm việc thế, cái này thì bạn gthik đơn giản theo thực tế cua bạn rồi.
3. Không cần thiết đâu, nếu có hỏi thì cứ trả lời là chưa chắc có visa mà all vé đặt bên đó là ko hoàn tiền được. Mình không nộp nhưng cũng không bị hỏi hay y/c bổ sung.
@ Chị Luka: chị cứ thử đi, hên xui à, như trường hợp của em 10 người cả 10 kêu trượt vậy mà em lại được visa đấy ạ!

Đồng ý với bạn trên kia, là hồ sơ của bạn ko có cái j chứng minh đc ràng buộc. Bây giờ mình thấy Pháp đâu còn dễ nữa, rụng lả tả á. Anyway bạn cũng ko apply nước khác đc. Trong trường hợp của bạn thì chuẩn bị hồ sơ như bạn là rất kỹ rồi, cho nên cứ nộp thôi chứ biết làm sao. Mình hồi xin cũng y như bạn: ko việc làm, ko bđs, ko ràng buộc nào khác, bạn còn có đứa con. Vậy mà sau đúng 4 ngày làm việc ngta gọi mình lên lấy visa, mình còn chả tin là thật. Cũng có thể Fin cởi mở hơn Pháp.

Nên bạn cứ nộp đi thôi, 50-50 hehe. Trường hợp mà đc thì mình recommend bạn chuẩn bị gtờ sang đó mà kết hôn, tránh lần sau nhỡ xin ko đc. Trg hợp ko đc thì bạn cũng ko nên apply lại cho đếnkhi hồ sơ của bạn có thay đổi tích cực nào đó. Nếu vậy thì sang năm bạn trai bạn sang đây làm đám cưới cố gắng ở lại lâu lâu chút để làm đkkh luôn. Còn nếu các bạn cũng ngại thủ tục VN lằng nhằng thì mình mách nước các bạn đkkh tại Thái theo diện du lịch kết hợp kết hôn. Cái này cũng legal nhá. Bọn mình đã từng tìm hiểu vì ko muốn mất time & energy ở vn nhưng ko đc, vì bên Fin ko cho làm, nên mới fải sang Fin làm. Nhưng mình biết có mấy cặp Pháp - Việt đã làm, kinh nghiệm mình hỏi cũbg là xin qua một em lấy chồng Pháp. Chứng tỏ Pháp cho phép.

Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình.

Mình cũng nghĩ hồ sơ của mình như vậy thì khả năng không được cấp visa là rất cao mặc dù mình đi xong chắc chắn sẽ về vì tháng 3 năm sau anh ấy lại sang. Anh mình thì đang phấn khởi lắm vì nghĩ xin visa có gì đâu mà khó và chỉ hơn một tháng nữa là lại được gặp nhau. Thôi thì lần này cứ xem như là hên xui vậy. Không cố gắng thì anh ấy lại trách. Còn khi nào nhà mình có sổ hồng và ba mẹ mình sang tên cho mình thì mình lại nộp hồ sơ tiếp vậy.

Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình.

Mình cũng nghĩ hồ sơ của mình như vậy thì khả năng không được cấp visa là rất cao mặc dù mình đi xong chắc chắn sẽ về vì tháng 3 năm sau anh ấy lại sang. Anh mình thì đang phấn khởi lắm vì nghĩ xin visa có gì đâu mà khó và chỉ hơn một tháng nữa là lại được gặp nhau. Thôi thì lần này cứ xem như là hên xui vậy. Không cố gắng thì anh ấy lại trách. Còn khi nào nhà mình có sổ hồng và ba mẹ mình sang tên cho mình thì mình lại nộp hồ sơ tiếp vậy.

Người Pháp (và người nước ngoài nói chung) nghĩ lãnh sự quán là nơi giúp đỡ họ trong mọi vấn đề, thế nên mới là consulate. Cùng lắm chỉ là nơi tư vấn giúp họ qua nước đó thôi, lúc mình nói với nhỏ bạn người Pháp rằng mình rất run khi đi xin visa, nó nói có gì đau mà run, tụi nó phải assist m để có visa chứ. Lý thuyết là vậy nhưng qua Vn mình nó biến tướng tùm lum thôi.

Trường hợp của bạn mình cũng khuyên bạn cứ nộp đi, như mình đây lúc trước ai cũng nói sẽ rớt cuối cùng lại đậu, xin 20 ngày cho 40 ngày, cũng chẳng phải trình diện gì cả. Cứ yên tâm nộp đi bạn nhé. :)

Mình cũng ủng hộ luka cứ nộp đi, tự tin lên hehe. Mình này, ai cũng nói khó lắm dễ trượt lắm blah blah, cuối cùng cái bà chuyên nói mình trượt thì bả trượt còn mình trúng :))

Mục đích là làm cho ng ta hiểu rằng tao ko có thèm trốn lại, tao muốn về ;)
Mong tin vui của bạn!

Mình đã xin visa theo thăm bạn và bạn có hoàn cảnh giống mình, mình góp ý thế này nhé:
1. Không cần nộp quyết định ly hôn của bạn
2. Nếu công ty làm ăn thua lỗ, bạn vẫn nộp tài liệu chứng minh mình có làm cho công ty (trước tháng 6), nếu có bảng lương thì càng tốt
3. Hồ sơ của bạn trai bạn: list của bạn, kèm thêm: hóa đơn điện, nước (nếu có), bảng kê thuế TNCN năm trước, vé máy bay bạn bạn về VN (nếu có), đặc biệt thể hiện là 2 bạn đã có đi du lịch với nhau ở VN

Mình nộp ở ĐSQ Pháp, khi anh NV hỏi, mình đã trả lời rất thành thật và tự tin 1 chút nhá, kiểu đc thì được, ko được thì em đỡ tốn tiền đi du lịch bạn ạ. Tâm lý thoải mái vào.
Chào các anh chị và các bạn.

Trường hợp của mình như thế này, mong nhận được tư vấn của mọi người. Mình chưa đi nước ngoài lần nào và đây là lần đầu tiên mình xin visa nên không có một chút kinh nghiệm gì cả.

- Mình định xin visa tại LSQ Pháp để sang Pháp theo diện thăm bạn bè và người mời là bạn trai mình.

- Về tài sản thì hiện mình chỉ có một sổ tiết kiệm 100 triệu mới làm được vài ngày và mới làm 1 thẻ visa debit của HSBC chưa có tiền trong thẻ (ngoài số tiền 3 triệu nộp vào lúc ban đầu). Về công việc thì công ty mình làm ăn thua lỗ nên đã ngưng hoạt động từ tháng 6. Đến tháng 7 bạn trai mình sang đây thăm mình gần một tháng nên mình cũng chưa xin việc làm mới. Tranh thủ thời gian rảnh rỗi này thì mình muốn xin visa sang bên đó để gặp gỡ người thân cũng như tìm hiểu thêm về nơi ăn chốn ở và đời sống thường ngày của bạn trai. Do hiện tại mình chưa có việc làm nên mục nghề nghiệp mình định điền vào là housewife.

- Bạn trai là người chịu toàn bộ chi phí cho chuyến đi nên mục:
33. Cost of travelling and living during the applicant’s stay is covered mình sẽ stick vào:
□by a sponsor và
□referred to in field 31 or 32 (mục 31 ghi họ tên và địa chị người mời).

Means of support mình sẽ stick vào tất cả những mục này:
□Cash
□Accommodation provided
□All expenses covered during the stay
□Prepaid transport

- Thời gian dự định lưu trú mình xin 90 ngày. Số lần nhập cảnh yêu cầu là single.

* Hồ sơ dự định nộp cùng đơn, hình và passport gồm:
- Hộ khẩu: dịch công chứng toàn bộ số trang (cầm theo bản chính).
- Chứng minh nhân dân: dịch công chứng (cầm theo bản chính).
- Quyết định ly hôn (với ex): dịch công chứng.
- Sổ tiết kiệm: bản sao dịch công chứng. (Thay bằng giấy xác nhận bằng tiếng Anh từ ngân hàng có được không?)
- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân: dịch công chứng.
- Các giấy tờ khác của bạn trai: thư mời, hộ chiếu scan, visa những lần sang VN scan, xác nhận công việc, bảng lương 3 tháng, hợp đồng thuê nhà, bản chính giấy bảo lãnh.
- Booking vé.
- Bảo hiểm du lịch.

-----------------------------
Hôm qua mình đã đặt lịch hẹn nộp hồ sơ trên website của LSQ. Mình có khoảng 20 ngày để chuẩn bị hồ sơ. Hồ sơ của mình rất yếu về việc chứng minh mình nhất định sẽ quay về mặc dù mình chẳng có ý định ở lại một tí nào cả. Theo kinh nghiệm của các bạn thì mình nên làm như thế nào? Và hồ sơ của mình có còn thiếu gì không và cần bổ sung thêm giấy tờ gì không? Mình có con (nhưng sống với ex theo quyết định của Tòa Án) vậy mình có thể dùng lý do nhất định phải quay về vì còn có con ở VN thì có ổn không?

Rất mong nhận được sự tư vấn từ các bạn và xin lỗi nếu làm phiền.
Thân mến.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back