What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

@hanhptt: Mình sẽ làm theo tư vấn của bạn.
3. Mình sẽ nói anh ấy gửi về cho mình thêm hóa đơn điện, nước, điện thoại và bảng kê thuế TNCN năm trước. Vé máy bay mình không chắc anh ấy còn giữ không nhưng mình nghĩ bản scan visa có đóng dấu vào - ra VN vài lần cũng đủ để chứng minh việc anh ấy có đến VN thăm mình rồi. Tụi mình cũng đi du lịch và có chụp hình chung tại những nơi đặc trưng của vùng đó vậy mình gửi kèm thêm hình vào hồ sơ hay khi được gọi đến phỏng vấn mới mang theo? Có cả hình tụi mình chụp chung với bạn bè mình, với bạn anh ấy ở VN và gia đình mình nữa. Anh ấy đã chuẩn bị sẵn cho mình kha khá hình ảnh rồi.

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Bạn chỉ gửi thông tin vừa đủ thôi nhá, ko là họ rất sợ quan hệ của các bạn đã chín muồi và bạn sang đó ở lại luôn ;)
@hanhptt: Mình sẽ làm theo tư vấn của bạn.
3. Mình sẽ nói anh ấy gửi về cho mình thêm hóa đơn điện, nước, điện thoại và bảng kê thuế TNCN năm trước. Vé máy bay mình không chắc anh ấy còn giữ không nhưng mình nghĩ bản scan visa có đóng dấu vào - ra VN vài lần cũng đủ để chứng minh việc anh ấy có đến VN thăm mình rồi. Tụi mình cũng đi du lịch và có chụp hình chung tại những nơi đặc trưng của vùng đó vậy mình gửi kèm thêm hình vào hồ sơ hay khi được gọi đến phỏng vấn mới mang theo? Có cả hình tụi mình chụp chung với bạn bè mình, với bạn anh ấy ở VN và gia đình mình nữa. Anh ấy đã chuẩn bị sẵn cho mình kha khá hình ảnh rồi.

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Nói thật mình nghe bạn cbị hồ sơ mà giống như cbị hồ sơ chứng minh mối quan hệ để làm đkkh quá. Ko nên bạn ah, đưa đúng như những gì trong list mà đsq yêu cầu cho một bộ hồ sơ xin visa, có thêm thì copy trang hộ chiếu có dấu nhập canh vn là đc. Chứ đừng để cho ngta bị "bội thực" bởi những thông tin ngta ko yêu cầu, đôi khi thành điểm trừ chứ ko fải điểm cộng đâu.
Bạn có thể gửi kèm thêm một bản bạn trình bày nguyện vọng, lí do muốn tới Pháp, và giải thích qua một chút mối quan hệ 2 ng, rồi về việc bạn sẽ quay về vn, vì sao, .... Thế thôi chứ mình nghĩ đưa ảnh iếc thì hơi quá đó ;)

Cảm ơn Tarja và hanhptt. Mình sẽ chỉ cung cấp đủ giấy tờ như trên web của LSQ yêu cầu còn những giấy tờ khác hoặc hình ảnh mình sẽ mang theo khi đi phỏng vấn. Khi nào được hỏi đến thì mới đưa ra. Lần đầu tiên, lo lắng thái quá với tâm lý thừa còn hơn thiếu nên mới như vậy đó.

Nhờ dịch vụ làm đi. 200$ là xong, khỏi cần thư mời, tài chính

Mình nghĩ câu chuyện không phải 200$ hay 200€, cái chính là các bạn ở công ty du lịch không thể đảm bảo 100% xin được visa đâu. Nếu có thì cái topic này đã không kéo dài đến tận phần 3 như bây giờ đâu.

Thank bạn đã hỏi thăm , mình trượt chỏng vó rồi bạn ạ . Kinh khủng lắm . Đợt mình xin gần như trượt tất . Có đủ thể loại trượt từ người yêu mời đến bạn bè mời , đối tác mời đi công tác cũng tạch . Mình xin đi tự túc , vé máy bay khứ hồi đã mua và có tất cả các vé trong hành trình cũng mua rồi vậy mà cũng tạch , đi tong hơn 30 T , kể ra tớ cũng stupid thật cứ tưởng lịch trình vé đầy đủ nó cho đi huhu . Thật chả ai trượt visa mà cay như mình . Nhân đây mình với tư cách một người xin visa trượt 2 lần tớ xin lưu ý một tí ạ , để có thể đạt visa nhé , tùy trường hợp nhưng chung chung thì bản thân mình đúc kết như này ạ :
Đi từ 2 người trở lên dễ được hơn .
Có tài khoản trả lương qua ngân hàng và sao kê tài khoản này trong 3 tháng gần nhất , lương khoảng 5 t trở lên là được , cái này vô cùng quan trọng luôn , không thể làm giả được nên hồ sơ sẽ có tính thuyết phục hơn rất nhiều .
Sổ tiết kiệm chả nói lên điều j đâu , các bạn vay đâu tiền hoặc làm dịch vụ chứng minh tài chính của ngân hàng người ta KHÔNG BAO H TIN ĐÂU , thề đấy .
Nói chung là KHÔNG THỂ DỐI TRÁ DÙ 1 ĐIỀU NHỎ NHẤT .
Nhân tiện bác nào có kinh nghiệm cho mình hỏi trượt 2 lần như mình bao lâu thì xin lại được , mà thôi tốt nhất nên quên đi , lương mình không bao h đc đến 5 triệu huhu ....... Gút bai châu Âu , hẹn kiếp sau ......

Thành thật chia buồn với bạn vì lần đã theo dõi trường hợp của bạn từ phần 2 topic này. Mình hoàn toàn đồng ý với bạn ở điểm nàyđiểm này. Theo mình vẫn có thể (có thể thôi nhé) có cách, bạn xếp châu Âu vào ưu tiên số 2, 3,...x gì đi, làm một chuyến đi Mỹ /Úc /UK về rồi thử xin lại visa Schengen xem sao chứ đợi kiếp sau lâu lắm.

Mỹ/ Úc/ UK Thì cũng không phải là chuyện đơn giản. 3 nước bạn kể trên được xếp hạng khó hơn cả schengen nữa. Mình thấy châu âu bạn có thể xin tự túc được chứ mấy nước trên xin đi tự túc rất khó.

Chào các bạn, mình là thành viên mơi. Mình đang làm hồ sơ xin visa Đức. Bạn (trai) của mình mời. tuần trước mình đã nộp hồ sơ. Hôm nay có một anh ở đại sứ quán gọi bảo ngày mai đi phỏng vấn lại với người nước ngoài ở ĐSQ. Mình rất phân vân về trường hợp của mình. Không biết đó là tín hiệu đáng vui hay đáng buồn nữa. Hiện tại mình độc thân, đi làm. Mình xin Visa đi trong vòng hai tuần. có bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng mình với.
Lần trước chị nhân viên đại sứ quán hỏi mối quan hệ thì mình bảo là hiện tại đang là bạn. Kỳ thực là mình trong giai đoạn tìm hiểu, muốn sang nhà bạn ấy chơi để hiểu nhau hơn. Không biết ngày mai họ hỏi lại câu hỏi đó thì mình nên trả lời như thế nào nữa :(

Chào các bạn, mình là thành viên mơi. Mình đang làm hồ sơ xin visa Đức. Bạn (trai) của mình mời. tuần trước mình đã nộp hồ sơ. Hôm nay có một anh ở đại sứ quán gọi bảo ngày mai đi phỏng vấn lại với người nước ngoài ở ĐSQ. Mình rất phân vân về trường hợp của mình. Không biết đó là tín hiệu đáng vui hay đáng buồn nữa. Hiện tại mình độc thân, đi làm. Mình xin Visa đi trong vòng hai tuần. có bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cùng mình với.
Lần trước chị nhân viên đại sứ quán hỏi mối quan hệ thì mình bảo là hiện tại đang là bạn. Kỳ thực là mình trong giai đoạn tìm hiểu, muốn sang nhà bạn ấy chơi để hiểu nhau hơn. Không biết ngày mai họ hỏi lại câu hỏi đó thì mình nên trả lời như thế nào nữa :(

Nếu người ta kêu bạn phỏng vấn lại thì rất có thể bạn đang thiếu 1 số giấy tờ hoặc đang có 1 số nghi vấn về bạn. Thường thì đây không phải là dấu hiệu tốt. Bạn có thể liệt kê những giấy tờ mà bạn đã nộp và những câu hỏi mà người ta đã hỏi bạn không?

Nếu người ta kêu bạn phỏng vấn lại thì rất có thể bạn đang thiếu 1 số giấy tờ hoặc đang có 1 số nghi vấn về bạn. Thường thì đây không phải là dấu hiệu tốt. Bạn có thể liệt kê những giấy tờ mà bạn đã nộp và những câu hỏi mà người ta đã hỏi bạn không?

Dear Bạn,

Mình đã nộp những giấy tờ sau:
- Thư mời
- Thư viết tay người mời
- Bản coppy hộ chiếu, bảng lương của người mời nhưng họ trả lại

Phía mình:
- Giấy xin pép nghỉ
- Hợp đồng lao động
- Payslip 3 tháng gần nhất
- Bảng điều chỉnh lương (13tr/tháng)
- Xác nhận tài khoản của NH Vietcombank: 55 tr và sổ tiết kiệm Sacombank 100 tr
- Hộ chiếu
- Hộ khẩu gia đình
- Tờ khai xin visa, ảnh 3.5x4.5

Hôm mình nộp, họ hỏi mình sống với ai, mình trả lời mình sống với anh em mình. họ hỏi người mời là như thế nào? mình trả lời là bạn, họ hỏi lại bạn hay người yêu, mình trả lời là hiện tại là bạn. Họ bảo mình đã đi đức lần nào chưa? mình trả lời là chưa? họ hỏi tiếp là bố mẹ mình sống ở đâu? mình trả lời là sống ở Việt Nam.

Mình đoán là họ đang nghi vấn về mối quan hệ với người mời và số tiền hiện có của mình. Kỳ thực là mình chỉ muốn đi sang để đi chơi và tìm hiểu thêm về bạn mình thôi. chứ không có ý gì không tốt cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back