What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

@JuLyving: Mình không biết bạn nộp những gì và nói những gì nên việc này hoàn toàn nằm ngoài khả năng quân sư của mình :), Nếu họ nói bạn gửi giấy khiếu nại thì mình nghĩ bạn cứ thử làm theo xem sao vì giờ cũng chẳng còn cách nào khác. Còn nếu không được nữa thì chắc chuyển qua Hà Lan học đi, đi Hà lan dễ hơn lol.

@lalacao: Nếu hẹn thứ 4 thì còn 2 ngày nữa thôi, gọi lên người ta cũng sẽ trả lời như vậy. Khi nào có kết quả Visa thì bạn lên đây thông báo cho mọi người học hỏi nhé. :)

Mình đi phỏng vấn về rùi. Họ cũng chỉ hỏi mình những câu cơ bản như lần trước thôi, nhưng lần này là người bản địa hỏi. Mình đang chờ kết quả visa Đức, trong giấy hẹn là thứ 4 tuần này. Theo các bạn hôm nay mình có nên gọi điện lên đại sứ quán Đức hỏi kết quả không?

Nếu họ đã hẹn là thứ 4 thì cứ đúng ngày giờ bạn tới lấy thôi, họ trả kết quả buổi chiều bắt đầu từ 2h thì phải. Với các nước châu Âu mà nói chung là mình thấy hầu hết các nước bạn có gọi điện thoại tới để hỏi kết quả visa thì họ đều trả lời kiểu như "khi nào có thì thông báo" hoặc "đúng ngày hẹn thì tới" kiểu kiểu thế, chung chung lắm chứ không khi nào họ trả lời chi tiết đâu. Còn mấy ngày nữa thui, chịu khó chờ tí hihi. Họ có hỏi chi tiết quan hệ của bạn với người mời không? Lần trước anh người Việt chỉ hỏi mình thông tin bình thường chứ không hỏi kiểu quan hệ bạn bè hay yêu đương gì gì cả

Các bạn ơi mình hỏi chút.
Mình chuẩn bị làm visa sang Ý cuối tháng 10-đầu tháng 11, theo lịch thì đi công việc 1 tuần- giấy tờ cho 1 tuần này đã đủ cả(mình đi theo diện được mời-tổ chức tài trợ trong 1 tuần này).
Mình nghe nói visa Ý xin bao nhiêu ngày thì chỉ cho đi bấy nhiêu, tức là với hồ sơ trên họ sẽ cấp cho mình đúng 1 tuần-đúng các ngày đó.
Liệu mình muốn ở lại Ý hơn 1 tuần để đi du lịch thì có cần phải xin visa cho các ngày thêm ko nhỉ? Nếu về VN sau hạn trên visa thì có bị phạt gì ko?
Bởi nếu ko mình phải đặt thêm phòng khách sạn-chứng minh tài chính thêm cho các ngày đó(do không được tài trợ), lại thêm các thủ tục phức tạp hơn.

Trước mình nộp visa Pháp 2 tuần single entry thì họ cho cả 3 tháng multiple. Thấy bảo bên Ý khó thì ko biết ntn.

Mình nghe bạn mình đi du học Mỹ nói là nó làm visa cấp cho 1 năm, nhưng ở hơn 1 năm về cũng ko sao(tất nhiên khi quay lại thì cần visa mới)

Mong các bạn giải đáp giúp mình, mình cảm ơn trước :)

Thank bạn đã hỏi thăm , mình trượt chỏng vó rồi bạn ạ . Kinh khủng lắm . Đợt mình xin gần như trượt tất . Có đủ thể loại trượt từ người yêu mời đến bạn bè mời , đối tác mời đi công tác cũng tạch . Mình xin đi tự túc , vé máy bay khứ hồi đã mua và có tất cả các vé trong hành trình cũng mua rồi vậy mà cũng tạch , đi tong hơn 30 T , kể ra tớ cũng stupid thật cứ tưởng lịch trình vé đầy đủ nó cho đi huhu . Thật chả ai trượt visa mà cay như mình . Nhân đây mình với tư cách một người xin visa trượt 2 lần tớ xin lưu ý một tí ạ , để có thể đạt visa nhé , tùy trường hợp nhưng chung chung thì bản thân mình đúc kết như này ạ :
Đi từ 2 người trở lên dễ được hơn .
Có tài khoản trả lương qua ngân hàng và sao kê tài khoản này trong 3 tháng gần nhất , lương khoảng 5 t trở lên là được , cái này vô cùng quan trọng luôn , không thể làm giả được nên hồ sơ sẽ có tính thuyết phục hơn rất nhiều .
Sổ tiết kiệm chả nói lên điều j đâu , các bạn vay đâu tiền hoặc làm dịch vụ chứng minh tài chính của ngân hàng người ta KHÔNG BAO H TIN ĐÂU , thề đấy .
Nói chung là KHÔNG THỂ DỐI TRÁ DÙ 1 ĐIỀU NHỎ NHẤT .
Nhân tiện bác nào có kinh nghiệm cho mình hỏi trượt 2 lần như mình bao lâu thì xin lại được , mà thôi tốt nhất nên quên đi , lương mình không bao h đc đến 5 triệu huhu ....... Gút bai châu Âu , hẹn kiếp sau ......

Pinkcrazy212 ơi, bạn chờ 13 ngày không thấy động tĩnh gì rồi bạn gọi lên đsq để hỏi hay chờ thêm rồi người ta gọi báo kết quả vậy. Mình cũng 14 ngày rồi (nộp từ 14-8 đến hôm nay 28) mà cũng chưa thấy động tĩnh gì đây. Đợt mình đi nộp thấy trượt như ngả rạ, từ đi du học tự túc đến được cơ quan cử đi học, trượt tất, chỉ những ai đã từng đi 1 nước châu Âu thì còn được. Run quá :( đêm ngủ cũng nằm mơ thấy visa @@

cả nhà cho em hỏi em xin Visa Schengen của Hà Lan nhưng điểm đến đầu tiên lại là nước khác thì có được ko ạ?

Điểm đến nào cũng được bạn ạ, miễn là trong khối Schengen.

Cám ơn bạn ... Mình thấy nó qui định là xin Schengen ở nước nào thì phải tới nước đó đầu tiên, hoặc là thời gian lưu trú ở nước đó là lâu nhất ... Mình book vé đi Hungary rồi, và cũng chưa có kế hoạch đi Hà Lan nữa nên tự nhiên thấy hơi lo ... May mắn tới Hungary thì có khi ok, nhưng lỡ sau này đi một nươc khác ko may nó làm khó dễ kiểu "tại sao mày xin Hà Lan mà chưa tới Hà Lan" rồi ko cho nhập cảnh ko?

Khi bạn vào Schengen thì hộ chiếu chỉ có dấu của nước thuộc Schengen đầu tiên bạn nhập cảnh, và dấu của nước Schengen cuối cùng khi bạn xuất cảnh ra khỏi Schengen thôi, ko ai kiểm soát đc bạn đi những nước nào trong khối Schengen cả.

@Ori_Q: nên làm booking thêm để xin thêm ngày, còn ko đợi hên xui xem ngta có cho thêm ko, chứ mình nghĩ ko nên cố ở lại quá hạn, vừa rắc rối thủ tục, lại còn khó khăn khi xin visa sau này. Trường hợp visa du học ở lại quá hạn thì mình nghĩ còn cố mà nêu lí do giải trình đc, liên quan đến thủ tục nhà trường kéo dài chẳng hạn, chứ du lịch thì đừng mạo hiểm.

Cám ơn bạn ... Mình thấy nó qui định là xin Schengen ở nước nào thì phải tới nước đó đầu tiên, hoặc là thời gian lưu trú ở nước đó là lâu nhất ... Mình book vé đi Hungary rồi, và cũng chưa có kế hoạch đi Hà Lan nữa nên tự nhiên thấy hơi lo ... May mắn tới Hungary thì có khi ok, nhưng lỡ sau này đi một nươc khác ko may nó làm khó dễ kiểu "tại sao mày xin Hà Lan mà chưa tới Hà Lan" rồi ko cho nhập cảnh ko?
Visa mình của Pháp nhưng mình transit ở Hà Lan nên mình đâu có dấu in out của Pháp đâu, còn đi lại trong khối Schengen thì k có cộp dấu nên nó không thể biết bạn có đi Hà Lan hay ko nhé!

nhưng lỡ sau này đi một nươc khác ko may nó làm khó dễ kiểu "tại sao mày xin Hà Lan mà chưa tới Hà Lan" rồi ko cho nhập cảnh ko?
Về nguyên tắc thì không có nguyên tắc xin đâu phải vào đó. Về thực tế thì ông cụ bố đứa bạn tôi lấy visa sứ quán Đức lại nhập cảnh tại Prague, công an Séc ở cửa khẩu chẳng hỏi câu nào.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back