What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Hi Liti_Liti, (hộp thư của bạn đầy quá nên m đành gửi ở đây)

Rất vui khi bạn cảm thấy những gì mình viết/hỏi các bạn khác bổ ích cho bạn nhé. Giờ mình trả lời bạn từng cái 1 nhé.

1. Thông tin mà mình hỏi các bạn là trên trang web của đại sứ quán: www.ambhanoi.esteri.it, bạn tìm ở mục thị thực nhé.
2. Hồ sơ mình nộp không gồm bảo lãnh này do bạn mình không phải người Ý.
3. Bạn mình ra ngân hàng hỏi thì không nói rõ, nhưng có vẻ nhanh (như làm cầm cố tài sản, bạn của bạn sẽ bị Ngân hàng giữ 1 lượng tiền trong thời gian bạn ở Ý, bạn mình nói thế). Có 1 bạn khác đi làm bảo hiểm của công ty Bảo hiểm hết 30 e, bạn thử cách này xem.
4. Danh sách mình post để hỏi mọi người là dành cho visa schengen, và bạn cứ chuẩn bị đầy đủ như thế, đến có thể họ hỏi thêm: Lịch trình, dự tính chi phí, bảng lương (3tháng), sao kê tài khoản cá nhân mấy tháng (6) tuỳ theo yêu cầu.
5. Phí: 1.680K
Bạn cứ chuẩn bị kĩ rồi mang nộp, nếu thiếu thì họ yêu cầu bổ sung, không lo thu xong rồi đánh roẹt cái trượt.

Bạn làm tốt nhé.

Last edited:

Xin chào cả nhà

Em vừa book lịch xin visa Hà Lan vào ngày 13/8 tới nhưng em chưa rõ lắm những giấy tờ cần phải chuẩn bị. Em hiện là du học sinh UK, em đang renew visa để tháng 9 sang học lại. Em đợi có visa UK rồi thì sẽ xin schengen ở VN luôn vì em nghe nói xin ở VN thì khả năng được cấp dài hạn là cao hơn, em thấy có nhiều người được 1 năm multiple entry. Em mong muốn được 1 năm lắm để sau này đi lại nhiều lần, đỡ phải xin đi xin lại hehe. Vì em chưa có plan cụ thể sẽ đi vào lúc nào, chì là muốn xin visa trước khi nào tiện thì sẽ đi, và cũng sẽ đi từ UK nên em có 1 vài thắc mắc xin cả nhà giúp em

1. Booking máy bay: vì đi và về từ UK nên em có thể booking chiều UK-Hà Lan được ko hay bắt buộc vì xin tại VN nên phải là vé máy bay chiều VN-Hà Lan?
Em đọc qui định khi tới nhận hộ chiếu và thị thực tại sứ quán phải xuất trình vé máy bay khứ hồi. Cái này là vé chính thức luôn hay chỉ cần cái booking code là được ạ? (vì em định booking để xin visa xong rồi thì cancel ạ)
2. Vì em đang là sinh viên, ko có bảng lương, hợp đồng lao động...nên khi chứng minh tài chính thì ngoài sổ tiết kiệm, em có cần phải có thêm giấy tờ gì nữa ko?
3. Giấy mời có bắt buộc ko ạ? Vì em ko có

Ngoài ra, trường hợp sinh viên xin visa du lịch tự do như em thì cần phải chuẩn bị những giấy tờ hay lưu ý những điều gì nữa ko ạ? xin cả nhà tư vấn giúp em... Em xin cám ơn rất nhiều :x

Mọi người ơi cho em hỏi,
Đại sứ quán Ý bắt em phải xuất toàn bộ vé tàu đi lại giữa các thành phố trong lịch trình của em.
Mọi người biết book qua đâu mà có thể cancel và change nếu có sự thay đổi lịch trình ko ạ :(

Em có 3 chuyến là rome - pisa, pisa- florence và florence - venice.

Em cảm ơn mọi người.

@ ID 878815: anh không nhận được yêu cầu phỏng vấn từ ĐSQ; có feedback là bổ sung hồ sơ và anh đã thực hiện rồi.

Mọi người ơi cho em hỏi,
Đại sứ quán Ý bắt em phải xuất toàn bộ vé tàu đi lại giữa các thành phố trong lịch trình của em.
Mọi người biết book qua đâu mà có thể cancel và change nếu có sự thay đổi lịch trình ko ạ :(

Em có 3 chuyến là rome - pisa, pisa- florence và florence - venice.

Em cảm ơn mọi người.

Trong nội địa Ý mình biết mua vé tàu qua trang này, nhưng còn có cancel hay change được không thì tùy thuộc vào loại giá vé, bạn check thử xem nhé. http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=ad1ce14114bc9110VgnVCM10000080a3e90aRCRD

Xin chào các bác, mong các bác tư vấn cho em vụ này với ạ :((

Em đang học ở UK, cuối tháng 8 này mẹ e có sang thăm em, mẹ e đã có visa UK, hạn đc 6 tháng.

Em định cùng mẹ e đi du lịch châu âu nên đã bôk tour của một agent ở UK. Tour của em là 14 ngày, đi 10 nước. Trong đó 4 nước ở lại lâu nhất là Czech, France, Italy and Switzerland; mỗi nước 2 ngày 2 đêm. Cơ mà trong số các nước ở lâu nhất thì czech là nước đến đầu tiên, nên bọn agent bảo e phải xin visa schengen ở đsq Czech.

Hồ sơ em đã chuẩn bị đầy đủ, nhưng mà hôm nay mẹ e đi nộp hồ sơ ở đsq CZech ở VN thì quá đông nên vẫn không nộp đc, mà tình hình là có thể đến tuần sau cũng chưa nộp đc luôn :((

Các bác cho em hỏi là giờ làm thế nào để mẹ em có visa schengen mà k bị bad record nếu bị nó check tour schedule không ạ:((

Nếu bác nào biết công ty du lịch nào ở VN có dịch vụ xin visa Szech nhanh thì giới thiệu cho em với ạ :((

Đội ơn các bác nhiều nhiều lần ạ:(

Last edited by a moderator:

các phượt thủ cho mình hỏi thăm tí:

tình hình là vừa rùi mình & đứa bạn xin visa tại ĐSQ Áo theo dạng chị ruột m mời sang thăm thân. nhưng vừa rồi ĐSQ thông báo là m thì được cấp visa, còn bạn m thì phải xem xét lại, nó sẽ gửi thông báo những lý do vì sao bạn m k đc cấp visa, và yêu cầu bạn phản biện lại là nên được cấp visa hay sao đó ???? nghe mà k hiểu j hết ???? bạn nào có kinh nghiệm vụ này k?

nếu k xin được thì bạn m có thể chuyển qua xin visa ở Lãnh sự quán ( m ở TPHCM nha) nào thì dễ theo dạng visa đi du lịch tự túc z??? theo các bạn thì LSQ Pháp, Ý or Hà lan, chỗ nào dễ hơn ??? mà vô đặt lịch PV tại LSQ PHáp thì đến ngày 29/8 lận, trong khi m dự định 5/9 m định đi roài. liệu có kịp k ? nếu xin visa Pháp, thì đến Áo đầu tiên thì có được k z ?

Cám ơn các bạn nhiều ^^

Em ơi,
Cho chị hỏi giùm. Chị cũng định đi Áo vào đầu tháng 9 nhưng vẫn chưa chuẩn bị xong hồ sơ vì chị đi làm.
Cị định đi 15 ngày ở áo thôi. Cị định đi tự tuc . Như trường hơp bạn em, cúng xin tự túc hay thăm thân mà lại failed... Nếu tự túc như chị định xin, có khi lại trượt thì chết. Chị chưa apply. Em chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị hồ sơ thế nào với nhé.
Chị định sang tuần sau nộp đây.
Nếu được visa đi cùng thi hay biết mấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back