What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình đang học ở Đức, muốn làm visa mời bố mẹ sang chơi mà lận đận quá :( .
Chuyện là năm ngoái bố mẹ mình cũng xin visa Thụy Điển 1 lần rồi mà bị từ chối. Lý do là vì lúc đấy mình ko mời được (lúc đấy mình cũng học ở Thụy Điển, chương trình của mình kiểu mỗi năm 1 nước thế), nhờ bạn mình mời thì người ta bảo quan hệ ko rõ ràng (lúc bảo cháu lúc bảo con nuôi:(), và người mời chứng minh tài chính nên nhà mình ko cung cấp chi tiết giấy tờ về kinh tế cũng như công việc của bố mẹ,... Nói chung lúc đấy cũng chưa có kinh nghiệm làm visa nên chủ quan làm qua loa, nộp đúng những giấy tờ họ yêu cầu thôi chứ ko nộp thêm để chứng minh ràng buộc ở VN, tại nghĩ bố mẹ sang chơi 2 tuần rồi về thôi mà, có j đâu... Cuối cùng tình ngay lý gian, nhận được cái thư từ chối dài ngoằng của đại sứ quán Thụy Điển mà như bị tát vào mặt...
Năm nay mình vẫn muốn mời bố mẹ sang chơi, mà ở Đức thì biết chắc là mình có thể mời được nên mình đã làm giấy mời gửi về. Lần này chuẩn bị giấy tờ rất cẩn thận: vốn dĩ bố mẹ mình đi làm nhà nước, công việc ổn định, chứng minh tài chính đầy đủ (sổ tiết kiệm, nhà, xe,..) Có lẽ lỗ hổng lớn nhất trong hồ sơ của bố mẹ mình là cái dấu từ chối của ĐSQ Thụy Điển to uỵch trong hộ chiếu (ko to đến thế nhưng trong mắt mình nó bị phóng đại gấp mấy lần) Càng đọc ở đây thì càng thấy hoang mang...
Liệu có cơ hội nào cho bố mẹ mình có thể được cấp visa ko hả mọi người?

chuẩn bị cho kỹ, visa mời có bảo đảm chi phí cũng phải cm ràng buộc về tài sản, hôn nhân, việc làm ở nhà. Tôi vừa xin và nhận 2 vợ chồng thăm con ở đức.
Nếu không bảo đảm chi phí, cần có xác nhận lương và thu nhập, tài sản kha khá vào.

đọc ở mục tất tần tật về đức có nói nhiều về hồ sơ visa đức...

Chào các cô bác anh chị ạ. Em tàu ngầm ở topic này khá lâu và nay xin hỏi vài thứ mong mọi người giải đáp.

Chẳng là tháng 7 tới, em được người cô ở bên Đức mời sang tham dự đám cưới của con cô ấy - em họ em. Cô mời cả 2 bác của em (đã từng sang Châu Âu vài lần). Hiện em 23 tuổi, nữ độc thân, đang trong thời gian học việc 3 tháng ở 1 cơ quan Nhà Nước, chưa chắc xin được giấy xác nhận việc làm + bảng lương. Em chỉ mới đi Cambodia, Singapore, Malaysia + có TK tiết kiệm 100tr + 1 thẻ visa debit khoảng 10 triệu (có thể add thêm lúc xin visa) + giấy sở hữu 2 xe máy. Ngoài ra chẳng có tài sản gì cả :( Không hiểu với trường hợp của em, phỏng vấn cùng 2 người bác thì có dễ dàng hơn chút nào không. Em chỉ dự định sang dự đám cưới kết hợp du lịch Đức, Pháp trong vòng 2 tuần. Cô của em sẽ cover tất cả chi phí cho 3 người bao gồm em và 2 bác. Em xin hỏi mọi người 1 vài chỗ:

- Cost of travelling and living during applicant's stay is covered by : Em định tick cả host và applicant's herself liệu có được không ạ? Để thể hiện rằng ngoài việc được cô đài thọ, em cũng có tiền ăn tiêu.

- Personal data of the family member who is an EU, EEA or CH citizen: Có bao nhiêu người thân ở châu Âu thì đều phải ghi hết ra hay chỉ ghi người mời mình ạ?

Em biết hồ sơ của mình đang khá yếu, mong mọi người tư vấn thêm ạ. Em xin cảm ơn.

Chào các cô bác anh chị ạ. Em tàu ngầm ở topic này khá lâu và nay xin hỏi vài thứ mong mọi người giải đáp.

Chẳng là tháng 7 tới, em được người cô ở bên Đức mời sang tham dự đám cưới của con cô ấy - em họ em. Cô mời cả 2 bác của em (đã từng sang Châu Âu vài lần). Hiện em 23 tuổi, nữ độc thân, đang trong thời gian học việc 3 tháng ở 1 cơ quan Nhà Nước, chưa chắc xin được giấy xác nhận việc làm + bảng lương. Em chỉ mới đi Cambodia, Singapore, Malaysia + có TK tiết kiệm 100tr + 1 thẻ visa debit khoảng 10 triệu (có thể add thêm lúc xin visa) + giấy sở hữu 2 xe máy. Ngoài ra chẳng có tài sản gì cả :( Không hiểu với trường hợp của em, phỏng vấn cùng 2 người bác thì có dễ dàng hơn chút nào không. Em chỉ dự định sang dự đám cưới kết hợp du lịch Đức, Pháp trong vòng 2 tuần. Cô của em sẽ cover tất cả chi phí cho 3 người bao gồm em và 2 bác. Em xin hỏi mọi người 1 vài chỗ:

- Cost of travelling and living during applicant's stay is covered by : Em định tick cả host và applicant's herself liệu có được không ạ? Để thể hiện rằng ngoài việc được cô đài thọ, em cũng có tiền ăn tiêu.

- Personal data of the family member who is an EU, EEA or CH citizen: Có bao nhiêu người thân ở châu Âu thì đều phải ghi hết ra hay chỉ ghi người mời mình ạ?

Em biết hồ sơ của mình đang khá yếu, mong mọi người tư vấn thêm ạ. Em xin cảm ơn.

cô đã bảo lãnh tài chính rồi thì mục mình bảo đảm chỉ có khoản gì phải chi thì tick thôi, nhưng phải có giấy tờ như nghỉ phép, khai form lương, cm quan hệ với người mời (khai quan hệ có xác nhận công an), phỏng vấn tự tin có thể được

Kinh nghiệm xin visa UK,
Sắp tới mình đi châu Âu, đã có visa Schengen 90 ngày lưu trú ở châu âu, vì muốn đi UK nên đã xin visa UK cách đây 3 tuần mà vẫn chưa thấy báo kết quả visa Uk. nghe nói xin visa Anh rất nhanh nếu đã có visa Schengen. Bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp cách kiểm tra trạng thái visa Anh. Xin cám ơn!

Dear all,
Các bạn cho mình hỏi chút. Mình định thứ 3 này đi nộp hồ sơ tại ĐSQ Bỉ cho sếp mình.
Mình có chút thắc mắc về phần lưu trú, tức là Sếp mình định đi Balan trước, rồi mới qua Bỉ công tác, tại Ba Lan thì lưu trú tại nhà người quen (họ hàng thôi) có địa chỉ cụ thể tại Ba Lan, vậy khi nộp ĐSQ thì nộp tên, địa chỉ, số điện thoại của người đó có ok không ạ? Và như thế, trong mục có người thân tại EU có phải điền không. Vì sếp mình apply visa công tác ngắn hạn, có thư mời của bên Bỉ, nhưng họ không bảo lãnh chô ở, họ chỉ nói trong trường hợp ng được mời không chi trả được thì họ sẽ chi trả tất cả chi phí phát sinh tại nước họ. Ngoại ra có còn phải book thêm khách sạn ở Bỉ nữa không? Mình rất phân vân. Mong các bạn cho ý kiến giúp mình!

Dear all,
Các bạn cho mình hỏi chút. Mình định thứ 3 này đi nộp hồ sơ tại ĐSQ Bỉ cho sếp mình.
Mình có chút thắc mắc về phần lưu trú, tức là Sếp mình định đi Balan trước, rồi mới qua Bỉ công tác, tại Ba Lan thì lưu trú tại nhà người quen (họ hàng thôi) có địa chỉ cụ thể tại Ba Lan, vậy khi nộp ĐSQ thì nộp tên, địa chỉ, số điện thoại của người đó có ok không ạ? Và như thế, trong mục có người thân tại EU có phải điền không. Vì sếp mình apply visa công tác ngắn hạn, có thư mời của bên Bỉ, nhưng họ không bảo lãnh chô ở, họ chỉ nói trong trường hợp ng được mời không chi trả được thì họ sẽ chi trả tất cả chi phí phát sinh tại nước họ. Ngoại ra có còn phải book thêm khách sạn ở Bỉ nữa không? Mình rất phân vân. Mong các bạn cho ý kiến giúp mình!

Không phải khai gì linh tinh, việc ghé qua Balan chỉ trình khi họ hỏi thôi.
- Nếu giấy mời không bảo đảm tài chính, cần chứng minh năng lực tài chính với định mức 65EU/ ngày bằng thẻ, tài khoản thanh toán, tiết kiệm, book phòng theo tôi không cần mà chỉ cần cm mình có năng lực book phòng và tự đi lại.
- Chỉ khai người thân gia đình là công dân EU thôi

Cảm ơn bạn,
Bạn cho mình hỏi thêm chút là mình xin đi công tác ngắn hạn, có bắt buộc phải điền mục thân nhân EU không??
Không phải khai gì linh tinh, việc ghé qua Balan chỉ trình khi họ hỏi thôi.
- Nếu giấy mời không bảo đảm tài chính, cần chứng minh năng lực tài chính với định mức 65EU/ ngày bằng thẻ, tài khoản thanh toán, tiết kiệm, book phòng theo tôi không cần mà chỉ cần cm mình có năng lực book phòng và tự đi lại.
- Chỉ khai người thân gia đình là công dân EU thôi

Cảm ơn bạn,
Bạn cho mình hỏi thêm chút là mình xin đi công tác ngắn hạn, có bắt buộc phải điền mục thân nhân EU không??

Theo tôi không nên điền mục này vì nếu điền thường phải chứng minh quan hệ và giấy tờ tùy thân của người thân, họ sợ mình có người thân rồi sang đó ở lại í mà. Tuy nhiên, nếu các đợt trước mình đã đi và khai báo rồi thì cũng nên khai báo vì biết đâu họ lưu hồ sơ rồi hỏi ra cũng khổ. Tuy nhiên, nếu người thân là bố mẹ, con ruột, vợ chồng thì cần khai cho rõ, nếu họ xa thì không khai làm gì.
Mục này nếu o có gì cứ để trống, không ai bắt buộc cả.

Sáng mình mới lên LSQ Đức lấy visa. 6/6 này mình và bố sẽ làm 1 vòng châu Âu trong 1 tháng. Mừng quá nên lên đây khoe tý hihi...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back