What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

EM nộp hôm 6/6, nhận được thông báo 13/06 lấy KQ... :-s không ngờ là sớm thế

Re: Em có visa schengen, muốn đi Ru-ma-ni có cần phải xin visa của rumani không?

May quá, cám ơn cả nhà rất nhiều .Đang quan tâm về visa đi Romania.
Vậy hóa ra chỉ cần multi schengen visa là có thể nhập cảnh Rom thoải mái.
Yeah !

Chiều nay em cũng được gọi điện đến nhận visa, đã quá ạ, giờ thì bắt đầu lên plan chi tiết thôi ạ :D

Re: Em có visa schengen, muốn đi Ru-ma-ni có cần phải xin visa của rumani không?

Multi visa là để được phép xuất cảnh ra ngoài khối schengen rồi lại quay về khối, còn có vào được Rumani hay không vẫn phải có visa của Rumani. Nếu hộ chiếu của bạn là hộ chiếu của một số quốc gia mà Rumani miễn thị thực bạn được vào tự do. Nếu không bạn phải có visa mới vào được. Một số nước như VN đối với nhiều nước có thể cấp vi sa ngay tại biên giới khi đến. Tìm hiểu xem nếu Rumani họ không có chế độ cấp visa tại biên giới thì phải xin trước tại nước sở tại của mình (Hà Nội), như vậy bạn cần 2 điều kiện mới vào và về được khối Schengen.

Chắc chắn không cần visa, nếu có multiple entries Schengen visa, bạn nên tham khảo trang web chính thức của bộ ngoại giao các nước, hoặc phone hỏi sứ quán
http://www.mae.ro/en/node/2040

đây là trang Wed của đsq Rumani
http://berlin.mae.ro/de/node/527

trích dẫn
Besitzer eines gültigen zwei- oder mehrfachen Schengen Visums oder Aufenthaltserlaubnis in den Schengen Staaten können ohne Visum nach Rumänien reisen
tạm dịch: người có visa Schengen 2 lần hoặc nhiều hơn, hoặc thẻ cư trú ở cac nuoc Schengen có thể nhập cảnh vào Rumani mà không cần Visa

Ngoai ra bạn cần có
trích dẫn
die Reisefahrkarten (Flugtickets, Bahn- oder Buskarten) für die Hin- und Rückreise oder, im Falle einer Reise mit dem Auto, den Führerschein, den Fahrzeugsbrief und die grüne Versicherungskarte des Autos;

- Reisekrankenversicherung;

- Nachweis ausreichender Geldmittel zur Finanzierung des Aufenthaltes (50.- EURO/Tag);

- Nachweis über die Unterkunftsbedingungen (feste Hotelreservierung/schriftliche vom Notar beglaubigte Einladung seitens einer Person aus Rumänien/Mietvertrag);

tạm dịch:
Vé máy bay, tàu hoặc xe bus cho chuyến đi đến và dời Rumani, trong trường hợp đi bằng ô tô thì cần bằng lái xe, giấy tờ xe và thẻ bảo hiểm ô tô
Bảo hiểm du lịch
Chứng minh đủ chi phí sinh hoạt ăn ở (50€/ngày)
Giấy đặt phòng khách sạn(hoặc giấy mời)

Đấy là giấy trắng mực đen. Cá nhân mình, thì đã đến Rumani 1 lần vào năm 2012, thời gian lưu trú là 2 tháng. Xuất nhập cảnh không gặp bất cứ vấn đề gì, ngoài việc phải chờ gần 10 phút cho nhân viên hải quan ngắm cái hộ chiếu...không visa;)

Last edited:

Tình hình là mình đã bị ĐSQ Pháp đánh trượt rồi :-<. Chắc họ sợ vợ chồng trẻ qua đó bỏ trốn hay sao ý. Mà các bạn ý đánh trượt rõ nhanh, nộp có 3-4 ngày đã có kết quả fail không cho 1 cơ hội phỏng vấn hay làm gì cả :(. Mà lại còn booking hết rồi chứ. Thôi chắc mình khỏi mơ âu iếc gì nữa quá

Tình hình là mình đã bị ĐSQ Pháp đánh trượt rồi :-<. Chắc họ sợ vợ chồng trẻ qua đó bỏ trốn hay sao ý. Mà các bạn ý đánh trượt rõ nhanh, nộp có 3-4 ngày đã có kết quả fail không cho 1 cơ hội phỏng vấn hay làm gì cả :(. Mà lại còn booking hết rồi chứ. Thôi chắc mình khỏi mơ âu iếc gì nữa quá

Khiếu nại không được thì sang LSQ khác nộp thử xem bạn. Có người bị đánh trượt, mí năm sau lại 'phục thù'. Nghe tin buồn quá nhỉ :(

Khiếu nại không được thì sang LSQ khác nộp thử xem bạn. Có người bị đánh trượt, mí năm sau lại 'phục thù'. Nghe tin buồn quá nhỉ :(

Mình cũng tính nộp lại hoặc qua ĐSQ khác nhưng nếu hồ sơ không cải thiện được thêm thì e rằng lại chuốc thêm nỗi thất vọng và học phí ngu nữa (NO). Chắc phải thêm cái sổ đỏ hay giấy tờ con 4 bánh, 8 bánh vào nó mới cho đi chơi quá :gun
Mà có ai giống nhà em không? Passport em không có cái dấu từ chối cấp visa của ĐSQ :help

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,194
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back