What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Phải chi biết cái topic này sớm thì đỡ hồi hộp khi xin visa Schengen rồi, giờ có đc visa rồi thấy mọi việc cũng bình thường, quan trọng là mình minh bạch, người that việc that. Ghét nhất cái bọn dịch vụ, cứ quan trọng hóa mọi chuyện lên để mình nhát tay mà nhờ đến họ, ghét tự làm luôn, ai dè 1 phát có ngay sau 10 apply, dù pp mình trắng chưa đi đâu bjo, lại đèo them 1 em bé 7 tháng tuổi, Đúng là xin visa tatrari nghiệm đầy căng thẳng nhưng thú vị cả nhà ợ :)

Như bạn nói thì có lẽ họ không track được lịch trình của du khách 1 khi đã bước chân vào Schengen thật, nhưng điều mà bạn quemua90 hỏi là liệu có thể chỉ tham quan Hy Lạp thông qua cổng ĐSQ Pháp không, thì điều này tại VN chắc chắn là không được.
Vì ĐSQ Pháp yc Pháp vừa là nước đầu tiên vừa là main destination, thì cứ cho họ ko check đc về cái main destination thì vẫn check đc liệu Pháp có phải là first destination hay ko do Hải quan chắc chắn có record phần này. Và như vậy thì cơ hội sau này bạn í apply visa từ ĐSQ Pháp sẽ khó vì họ đã nhìn thấy được mình gian dối ở lần đầu. Nên nếu bạn muốn tiếp tục xin visa du lịch bụi sau này thì rất không nên làm như vậy, vì ĐSQ tại VN họ có network với nhau nên nếu bạn bị remark gì đó trong hồ sơ thì sau này xin visa từ nước khác sẽ khó khăn hơn. Cần thận trọng đặc biệt là với những bạn chưa có cái dấu visa nào trong passport.

Bạn đi nhiều như vậy mình đoán có lẽ bạn là du học sinh hoặc công tác đúng ko? Nếu như vậy thì cách bạn xin visa từ đất nước bạn đang học hoặc công tác có cty bảo lãnh sang Châu Âu sẽ rất khác so với việc du lịch bụi từ VN sang. Du lịch bụi từ VN luôn bị soi kỹ hơn nên mình mới hướng dẫn cho quemua theo cách thận trọng và chắc chắn, dựa vào kinh nghiệm xin visa du lịch bụi của mình. Chứ rớt là đau thương luôn (mất tiền, tgian + có tiền sử rớt, ảnh hưởng lần apply visa sau)

@daydreamer: chúc mừng bạn đã đạt đc giấc mơ nhé (c)!! Và từ nay về sau mình đảm bảo bạn sẽ tốn tiền dài dài vì đã lỡ 1 lần đặt chân đến Châu Âu thì nhất định bạn sẽ sớm muốn quay lại nó :)

Mình 1 lần đi học và 2 lần đi chơi, ko đi bụi nhưng cũng tự chi trả.
Về vấn đề xin ở quốc gia nào, hướng dẫn rất rõ là xin visa của main destination, trong trường hợp không có main destination (thời gian ở các nước tương đương nhau) thì bạn xin của nước nhập cảnh đầu tiên. Cái này là qui định chung của Schengen, mình chưa từng biết là sứ quán Pháp có yêu cầu khác.
Bạn có thể liên lạc hỏi các sứ quán: nếu đi Pháp 10 ngày và đi Ý 20 ngày, bắt buộc phải xin visa Ý, còn nếu đi Pháp 20 trên tổng số 30 ngày thì bạn sẽ phải xin visa Pháp, không cần biết bạn nhập cảnh ở Ý hay Đức hay nước nào đi nữa.

Mình chỉ muốn chia sẻ thông tin chính xác, còn việc bạn quemua90 đi xin visa ở đâu thì đó là quyết định cuối cùng của bạn ấy, dựa vào các thông tin trên này, chứ mình cũng không có khuyên nên hay không nên.

Phải chi biết cái topic này sớm thì đỡ hồi hộp khi xin visa Schengen rồi, giờ có đc visa rồi thấy mọi việc cũng bình thường, quan trọng là mình minh bạch, người that việc that. Ghét nhất cái bọn dịch vụ, cứ quan trọng hóa mọi chuyện lên để mình nhát tay mà nhờ đến họ, ghét tự làm luôn, ai dè 1 phát có ngay sau 10 apply, dù pp mình trắng chưa đi đâu bjo, lại đèo them 1 em bé 7 tháng tuổi, Đúng là xin visa tatrari nghiệm đầy căng thẳng nhưng thú vị cả nhà ợ :)

Hì hì thì có làm mới bít mà. Ko bít mọi ng sao chứ mình thì rất thích tự tìm hiểu thông tin, tự xin visa vì đó là 1 trải nghiệm rất thú vị, mới mẻ vì ĐSQ mỗi nơi mỗi kiểu. Xin đc rồi thì thấy rất happy cứ như đậu 1 kỳ thi học kỳ ^^:D. Trong những nơi mình từng xin visa thì thấy dễ nhất là Nhật Bản, Hàn Quốc, rồi đến Schegen, sau đó là UK và khó nhất là Mỹ. Visa UK thì điền nhiều thông tin đến nổ con mắt, in ra xấp đơn cũng dày 1/3 lóng tay, nhưng ko phỏng vấn nên ko gây căng thẳng như pv Mỹ.
Cơ bản là khai visa không khó, chỉ cần tuân thủ yêu cầu, làm giấy tờ rõ ràng, minh bạch + thuyết phục đc họ là mình có nhiều ràng buộc ở VN, đi rồi sẽ về thì khả năng đậu sẽ cao. Hy vọng từ những topic này mà ngày càng nhiều bạn trẻ sẽ đc đặt chân đến vùng đất luôn là giấc mơ của rất nhiều ng' VN :)

Mình 1 lần đi học và 2 lần đi chơi, ko đi bụi nhưng cũng tự chi trả.
Về vấn đề xin ở quốc gia nào, hướng dẫn rất rõ là xin visa của main destination, trong trường hợp không có main destination (thời gian ở các nước tương đương nhau) thì bạn xin của nước nhập cảnh đầu tiên. Cái này là qui định chung của Schengen, mình chưa từng biết là sứ quán Pháp có yêu cầu khác.

Mình chỉ muốn chia sẻ thông tin chính xác, còn việc bạn quemua90 đi xin visa ở đâu thì đó là quyết định cuối cùng của bạn ấy, dựa vào các thông tin trên này, chứ mình cũng không có khuyên nên hay không nên.
Chuyện ĐSQ Pháp yc Pháp phải là Main Destination lẫn First Destination là do 2 bạn trong phuot này vừa xin visa Pháp confirm đó, ban đầu mình cũng nói ý như bạn vậy, nhưng họ rectify là phải thỏa cả 2 điều kiện mới đc cấp visa. Bạn có thể view lại linknày, trong chính topic này, bài viết của bạn Thanhthuy1213 và Smallgirl226
https://www.phuot.vn/threads/103123-Thông-tin-Visa-Châu-Âu-(Phần-3)?p=1144783#post1144783

Thật ra chuyện xin visa mỗi ng mỗi hoàn cảnh, VD như bạn hay mình xin visa sẽ rất dễ vì đã đi nhiều nơi, nhưng với những bạn chưa từng đi mà bị confuse bởi quá nhiều thông tin, nếu chủ quan rồi rớt thì sẽ rất ko tốt cho những lần apply sau đó. Nên mình mới spend time mà advise theo cách rất thận trọng để giúp các bạn ấy có cơ hội đậu visa cao hơn. Đã giúp thì giúp cho đến nơi đến chốn, mình chỉ nghĩ như vậy thôi.

Last edited:

Cơ bản là khai visa không khó, chỉ cần tuân thủ yêu cầu, làm giấy tờ rõ ràng, minh bạch + thuyết phục đc họ là mình có nhiều ràng buộc ở VN, đi rồi sẽ về thì khả năng đậu sẽ cao. Hy vọng từ những topic này mà ngày càng nhiều bạn trẻ sẽ đc đặt chân đến vùng đất luôn là giấc mơ của rất nhiều ng' VN :)
Hic, vợ chồng mình và con cùng đi thì xin sẽ khó hơn hả bạn, vì ko có rằng buộc ở VN :(

Hic, vợ chồng mình và con cùng đi thì xin sẽ khó hơn hả bạn, vì ko có rằng buộc ở VN :(
Bạn và chồng có tài sản gì ở VN ko? Có công việc làm ổn định cả 2vc và không có người thân bên đó? Ông bà nội ngoại vẫn ở VN? Nếu YES hết tất cả các câu này thì vẫn nhiều khả năng đậu. Nhưng bạn nên kẹp luôn trong hồ sơ 1 thư giải trình, đại loại 2 vc chỉ muốn cùng con enjoy 1 chuyến đi ý nghĩa, nhưng chắc chắn sẽ quay về VN vì gia đình, ba mẹ lớn tuổi vẫn đang ở đây và 2 vc đều có công việc ổn định tại VN. Good luck bạn ;)!

ACE cho mình hỏi là khi nhập cảnh rồi thì bay đi bay lại trong schengen dc tính là bay nội địa vậy ở sân bay khi bay từ nước này qua nước khác nó có bảng hướng dẫn hay lưu ý gì ko ạ ? Có phải lúc bay là mình tới ga đi nội địa ko ạ ? :)

Nó có thể có nhiều terminal chứ chưa chắc đã phân ra nội địa/quốc tế, tôt nhất cứ nhìn cái terminal mà đi. Tớ nhớ là thường ở sân bay sẽ có biển hướng dẫn hoặc không bạn tra website trước cũng được.

Thân chào các Bạn trên diễn đàn,
Chiều nay tôi và bà xã đã nhận được visa Shengen du lịch tư túc 30 ngày sau khi nộp hồ sơ 8 ngày tại Tổng lãnh sự Pháp TP.HCM,tôi xin chân thành cám ơn những hướng dẫn và kinh nghiệm của các Bạn trên diễn đàn.
Tôi xin có chút ý kiến là bộ hồ sơ của chúng tôi đều được dịch ra tiếng Anh, thông qua sao chép của những Bạn đi trước, đồng nghiệp dịch giùm và cả anh Google, nhưng hoàn toàn không phải công chứng đóng dấu gì hết.
Một lần nữa xin cám ơn Diễn đàn và tiếp theo tôi sẽ phải ngâm cứu mục đi đứng, ăn ở để chuyến đi thêm nhiều thú vị.

Các bạn ơi, ai đã nộp hồ sơ Tại LSQ Hà Lan - Tp HCM thì cho mình hỏi tí.

Chuyện là mình mới apply visa hôm nay. Hồ sơ họ cũng không hỏi gì nhiều tuy nhiên sau khi lấy dấu tay, họ đưa cho mình 1 giấy hẹn sáng ngày 8.8. Nhưng mình cứ thắc mắc là làm thế nào để biết có visa hay không vì theo web họ ghi là " Người xin thị thực phải xuất trình vé máy bay khứ hồi khi đến nhận hộ chiếu và thị thực tại sứ quán". Nếu mình chưa biết đậu hay rớt thì hôm đó mình đến sẽ phải mang theo cái gì.

Khoảng 1 tuần sau khi nộp hồ sơ, Mình có nên gọi điện hỏi là Đậu hay Rớt để chuẩn bị vé hay không?

Bạn nào có visa rồi thì cho mình 1 chút thông tin với.....

Các bạn ơi, ai đã nộp hồ sơ Tại LSQ Hà Lan - Tp HCM thì cho mình hỏi tí.

Chuyện là mình mới apply visa hôm nay. Hồ sơ họ cũng không hỏi gì nhiều tuy nhiên sau khi lấy dấu tay, họ đưa cho mình 1 giấy hẹn sáng ngày 8.8. Nhưng mình cứ thắc mắc là làm thế nào để biết có visa hay không vì theo web họ ghi là " Người xin thị thực phải xuất trình vé máy bay khứ hồi khi đến nhận hộ chiếu và thị thực tại sứ quán". Nếu mình chưa biết đậu hay rớt thì hôm đó mình đến sẽ phải mang theo cái gì.

Khoảng 1 tuần sau khi nộp hồ sơ, Mình có nên gọi điện hỏi là Đậu hay Rớt để chuẩn bị vé hay không?

Bạn nào có visa rồi thì cho mình 1 chút thông tin với.....

Ko phải xuất vé gì đâu bạn ạ, cứ đúng hẹn đến đưa biên nhận rồi nhận kq thôi. Bạn gọi đt trc cũng ko ai tl cho bạn đâu, ngta chỉ bảo cứ đúng ngày trong giấy hẹn thì lên lấy KQ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back