What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Có vẻ câu hỏi về thời hạn visa của mình không được hay lắm thì phải, các bạn trả lời có vẻ không có thiện chí cho lắm. Mình không biết thì mình hỏi, trên trang thông tin của LSQ không có thông tin về việc này nên mình mới hỏi các bạn.

Gửi bạn like_travelling: mình vừa email cho DSQ Pháp hỏi về vấn đề này và DSQ trả lời: DSQ cấp visa trên cơ sở xem xét các trở ngại mình có thể gặp trên hành trình đi (trễ tàu, trễ máy bay, muốn ở lại thêm vài bữa...) do đó thời hạn cấp trong visa sẽ luôn nhiều hơn thời hạn mình xin .

Tuy câu trả lời của DSQ cũng chưa nêu rõ là dài hơn bao nhiêu (cái này mình nghĩ cũng tùy từng bộ hồ sơ) nhưng mình cũng thấy happy với câu trả lời này lắm rồi :)

Khà khà, tớ mới mon men vào diễn đàn này hôm nay, đụng ngay ổ kiến lửa mang tên "gái già" rồi bồ tèo ới. Mình hok hiểu thì mình hỏi, hi vọng gặp đc người "thông thái khiêm tốn" nào ngờ... quả là đời còn lắm kẻ sân si quá :LL

Có vẻ câu hỏi về thời hạn visa của mình không được hay lắm thì phải, các bạn trả lời có vẻ không có thiện chí cho lắm. Mình không biết thì mình hỏi, trên trang thông tin của LSQ không có thông tin về việc này nên mình mới hỏi các bạn.

Khà khà, tớ mới mon men vào diễn đàn này hôm nay, đụng ngay ổ kiến lửa mang tên "gái già" rồi bồ tèo ới. Mình hok hiểu thì mình hỏi, hi vọng gặp đc người "thông thái khiêm tốn" nào ngờ... quả là đời còn lắm kẻ sân si quá :LL

Bạn thân mến, bạn hỏi sao thì mình trả lời đúng vậy. Bạn không những không cảm ơn còn có thái độ gì vậy??? Thiệt có văn hóa quá sức cơ

P/s: từ "dở hơi" của mình vốn là dành yêu cho ĐSQ, ko phải cho bạn nhưng xem ra khả năng đọc hiểu của bạn hơi có vấn đề -> lỗi mình. Lần sau thấy bạn hỏi không dám trả lời nữa đâu, bạn yên tâm nha :D

P/s +1: tính nhắc bạn về tra lại từ điển tiếng Việt nghĩa của từ "khiêm tốn" nữa trước khi dùng bậy + mấy từ thông dụng như "văn hóa" chẳng hạn nhưng có vẻ như với cái tôi to đùng của bạn thì mắt chả tìm ra mấy chữ đó đâu nên mình thôi vậy.

Gửi bạn like_travelling: mình vừa email cho DSQ Pháp hỏi về vấn đề này và DSQ trả lời: DSQ cấp visa trên cơ sở xem xét các trở ngại mình có thể gặp trên hành trình đi (trễ tàu, trễ máy bay, muốn ở lại thêm vài bữa...) do đó thời hạn cấp trong visa sẽ luôn nhiều hơn thời hạn mình xin .

Tuy câu trả lời của DSQ cũng chưa nêu rõ là dài hơn bao nhiêu (cái này mình nghĩ cũng tùy từng bộ hồ sơ) nhưng mình cũng thấy happy với câu trả lời này lắm rồi :)

ôi mình cũng ưng câu trả lời của DSQ này cho bạn quá cơ :D Chứ năm xưa mình đi theo diện thư mời từ đối tác thương mại ở Đức, ví dụ xin đi 21 ngày từ 1/6 đến 21/6, thì visa đựoc cấp chỉ Fix cứng hiệu lực đúng từ 1/6 đến 21/6, kiểu thế.

Nhưng cái thời hạn được thêm đó dài hơn bao lâu mới là chuyện.

Nếu mình không lầm thì là được lưu trú tổng cộng tối đa 60 ngày trong vòng 6 tháng, vô ra khối mấy lần tùy bạn. Vì lần đầu mình được cấp 30 days lưu trú trong vòng 45 ngày, cũng multi luôn. Nếu theo cách nghĩ thứ hai của bạn thì giả dụ mình ra/vô hai lần mỗi lần ở 30 ngày thì hóa ra lần 2 bị lố visa à. Hoặc có thể mình hiểu chưa đúng, thôi chờ các tiền bối khác ý kiến cho bạn vậy. àh, mà sao lúc nhận visa bạn có thắc mắc mà kg hỏi nhân viên lãnh sự :)

Các anh chị ơi, e hỏi ngu tí. Visa Schengen ghi duration of stay 60 days, valid from 28/2/2015-28/8/2015 (multi) là e được lưu trú tong cộng tối đa 60 ngày trong vòng 6 tháng à, hay mỗi lần nhập cảnh đc ở tối đa 60 ngày, sao đó nhập cảnh lại đc 60 ngày nữa ạ (NO)

Nếu mình không lầm thì là được lưu trú tổng cộng tối đa 60 ngày trong vòng 6 tháng, vô ra khối mấy lần tùy bạn. Vì lần đầu mình được cấp 30 days lưu trú trong vòng 45 ngày, cũng multi luôn. Nếu theo cách nghĩ thứ hai của bạn thì giả dụ mình ra/vô hai lần mỗi lần ở 30 ngày thì hóa ra lần 2 bị lố visa à. Hoặc có thể mình hiểu chưa đúng, thôi chờ các tiền bối khác ý kiến cho bạn vậy. àh, mà sao lúc nhận visa bạn có thắc mắc mà kg hỏi nhân viên lãnh sự :)

Bạn nói đúng nè. Duration of stay là tổng số ngày bạn được lưu trú ở Schegen trong khoảng thời gian visa có hiệu lực (và luôn ít hơn 90 ngày trong vòng 6 tháng nhé các bạn).

Mình đang đinh xin visa đi Pháp, thấy ghi là hợp đồng lao động phải in trên tiêu đề ( letterhead ) của của công ty, có nhất thiết phải vậy ko ạ vì hợp đồng của cty ký cho mình trước in trên giấy trắng bỉnh thường.
Mình từng du học 2 năm bên Pháp, giờ muốn quay lại thăm bạn bè trường xưa :)
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ

@pumpeo: Hợp đồng lao động của mình công ty cũng in 9 năm trước trên giấy trắng, mình photo lên giấy trắng và đóng dấu treo của công ty lên. Ngoài ra mình có in 1 tờ giấy xin nghỉ phép lên Letter head của công ty và xin sếp ký, đóng dấu.

cảm ơn bạn, mình sẽ làm như bạn chỉ. Chắc cũng chỉ là thủ tục thôi còn quan trọng là hộ chiếu mình có nhiều dấu và visa đi nhiều nơi đúng ko nhỉ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back