What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

@maivu812: bạn đã lên web DSQ xem hướng dẫn hồ sơ visa công tác gồm những gì chưa? Nếu chưa thì nên xem rồi hãy lo lắng bạn nhé. Visa công tác không đáng sợ như bạn nghĩ, cứ chuẩn bị đủ giấy tờ như hướng dẫn là ok cả, khả năng đậu cao hơn visa du lịch nhiều.

Ở trên này có bạn nói chứng minh tài chính cá nhân mình thấy ko sai, nhưng chưa thật đúng, chỉ chứng minh tài chính cá nhân khi nào bạn là người chi trả chi phí chuyến đi, còn nếu công ty mời hoặc công ty bạn (được mời) trả chi phí, thì DSQ sẽ thẩm tra tài chính của đơn vị chi trả chi phí.

Mình chỉ khuyên bạn maivu về việc chứng minh tài chính cá nhân ví dụ như nếu nộp sổ tiết kiệm thì sổ phải được lập ít nhất 3 tháng để hồ sơ trông đẹp hơn thôi, vì thừa còn hơn thiếu, chứ mình đâu có khăng khăng bảo bạn ấy phải chứng minh TCCN đâu :). Ý kiến của mình chỉ để bạn maivu tham khảo, mỗi lần làm visa là 1 lần đầu tư tiền bạc, thời gian nên càng có nhiều thông tin có lợi trong việc xét visa thì càng tốt thôi.
PS: Mình có thư mời bảo lãnh tài chính của người làm trong nghị viện vậy mà khi phỏng vấn hơn phân nửa thời gian là được hỏi về tính chất công việc, hợp đồng lao động, chức vụ hiện tại của mình.

Last edited:

Mình chỉ khuyên bạn maivu về việc chứng minh tài chính cá nhân ví dụ như nếu nộp sổ tiết kiệm thì sổ phải được lập ít nhất 3 tháng để hồ sơ trông đẹp hơn thôi, vì thừa còn hơn thiếu, chứ mình đâu có khăng khăng bảo bạn ấy phải chứng minh TCCN đâu :). Ý kiến của mình chỉ để bạn maivu tham khảo, mỗi lần làm visa là 1 lần đầu tư tiền bạc, thời gian nên càng có nhiều thông tin có lợi trong việc xét visa thì càng tốt thôi.
PS: Mình có thư mời bảo lãnh tài chính của người làm trong nghị viện vậy mà khi phỏng vấn hơn phân nửa thời gian là được hỏi về tính chất công việc, hợp đồng lao động, chức vụ hiện tại của mình.

Mình thấy nhiều người đặt nặng việc sổ tk gửi trước 3 tháng nhỉ? Chẳng có gì là "phải" ở đây cả. Mình đã nói các bạn cần bỏ chút công sức tìm hiểu ở tầng 1 thôi cũng đủ xin visa r mà. Càng hỏi, càng mỗi người 1 ý. Mình nghĩ sq soi kỹ nhất là soi cái bảng sao kê 3 tháng gần nhất tài khoản của các bạn. Đó là bằng chứng sống động nhất về chi tiêu, thu nhập đời thực của các bạn. Còn sổ tk họ ko đặt nặng lắm đâu, đó là lí do vì sao mấy em sv hoặc mới ra trường đâu có tiền nhiều mà vẫn được cấp visa ( trên đây có em đã chia sẻ rồi đấy, em chỉ có sổ tk 40,50tr gì đó). Bạn định đi CÂ chắc phải đọc qua topic của Namriver r chứ? Nếu đọc r thì cần gì tranh luận nhiều. Em ấy & mình đều có sổ tk gửi mới được 1 tháng. Khi bị hỏi thì cậu ta bảo bố mẹ support, còn mình thì sổ tk mới đáo hạn ( sự thật). Mình có bạn bè làm ở sq nhiều & các bạn tưởng họ ko biết mấy cái trò mượn tiền để chứng minh tc của dân mình à? :)

Hộ khẩu để chứng minh nhân thân trong sạch, ko phạm pháp gì, hộ chiếu để xem đã đi những đâu, hợp đồng lao động để chứng minh cv ổn định, thu nhập tốt, lịch trình hợp lý, rồi mới đến các thể loại tài sản, bảo hiểm... Có nhiều bạn trên này cm tài chính rất mạnh mà vẫn lên đây than thở trượt đấy thôi. Các bạn cứ theo đúng list ngta yêu cầu trên ưebsite mà làm hs đầy đủ, rõ ràng. 1 bộ hs lịch sự, tác phong lúc trình diện lịch sự, tự tin. Visa không quá xa vời đâu :) take it easy!

Mình vừa lấy visa tuần rồi, mình nộp ở LSQ Pháp TPHCM sau 1 tuần là có, trước khi nộp gọi lên đặt hẹn thì đc hẹn 1 tuần sau mang hồ sơ & vnd1.425.000đ lên nộp. Khi gọi đặt hẹn thì người ta hỏi 1 số câu hỏi như họ tên, số pp, ngày sinh, email, số ĐT, đi mấy nước, ở mỗi nước mấy ngày. Khi nộp thì họ không hỏi thêm gì.

Hồ sơ gồm:

- Hộ chiếu
- TK xin cấp visa điền bằng tiếng anh, dán 1 tấm hình 3x4 chụp cận mặt (có mang theo thêm 1 ảnh nhưng họ trả lại & chụp tại chỗ cho mình bằng camera của họ)
- Lịch trình tham quan bằng tiếng anh
- Vé máy bay Qatar
- Booking khách sạn đúng với lịch trình tham quan (book trên agoda rồi in ra)
- Bảo hiểm du lịch (mua của chartis)
- Bản công chứng hộ chiếu (chỉ cần trang đầu tiên & các trang nào có visa & đóng dấu XNC, mình copy cả cuốn họ xé các trang trắng ra trả lại :D)
- Xác nhận số dư TK của VCB (của mình là TK lương có gần 200tr, VCB xác nhận bằng song ngữ, mình có mang theo sao kê 6 tháng gần nhất nhưng họ trả lại sao kê)
- Copy hợp đồng lao động (cty mình làm HĐ song ngữ)
- Giấy xác nhận đang làm việc ghi rõ ngày gia nhập công ty + mức lương hiện tại (bằng tiếng anh, in trên giấy tiêu đề cty, sếp ký & đóng dấu đỏ)
- Giấy xác nhận nghỉ phép (thời hạn đúng với lịch trình tham quan kể trên)
- Bản dịch công chứng sổ hộ khẩu (mình dịch ở UBND Q1, các bạn có thể tự dịch & nhờ người quen làm cty luật đóng dấu cũng đc)
- Bản dịch giấy chủ quyền nhà ở

Khi nộp mình cầm theo bản chính của HĐLĐ + hộ khẩu + giấy chủ quyền nhà, họ xem xong trả lại.

Mình xin visa single 15 ngày, họ cho single 45 ngày trong đó duration of stay là 25 ngày.

Chào các bác ạ,

Các bác có thể cho em xin số điện thoại mà các bác đã gọi để hỏi kết quả visa của Đại sứ quán Pháp được không ạ? Em gọi theo số trên web, cũng là số mà đặt lịch hẹn nộp visa ( 04 39 44 57 00 ) thì họ trả lời, họ không biết. Họ bảo em cứ việc ra thẳng đại sứ quán sau 3 tuần kể từ lúc nộp hồ sơ để lấy kết quả.

Nhưng 3 tuần thì bị sát ngày em đi quá!

Em cảm ơn ạ.

Chào các bác ạ,

Các bác có thể cho em xin số điện thoại mà các bác đã gọi để hỏi kết quả visa của Đại sứ quán Pháp được không ạ? Em gọi theo số trên web, cũng là số mà đặt lịch hẹn nộp visa ( 04 39 44 57 00 ) thì họ trả lời, họ không biết. Họ bảo em cứ việc ra thẳng đại sứ quán sau 3 tuần kể từ lúc nộp hồ sơ để lấy kết quả.

Nhưng 3 tuần thì bị sát ngày em đi quá!

Em cảm ơn ạ.

ĐSQ Pháp không trả lời kết quả visa qua điện thoại, bạn vào link này kiểm tra kết quả visa nhé.

https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=121

Nếu link không hoạt động trên PC, bạn có thể mở bằng điện thoại hoặc máy tỉnh bảng. Mình mấy ngày liền hì hục mở bằng laptop, tưởng cái link nó die rồi, về sau mới nghĩ ra mở bằng điện thoại check ngon lành. Từ ngày nộp đến ngày mình tra có visa là 6 ngày làm việc, và nếu tính ngày phát hành visa thì là 4 ngày.
Có thể tham khảo cách kiểm tra thông tin tại đây.
https://www.phuot.vn/threads/69280-...-8-nước-châu-âu-trong-30-ngày-(Tháng-11-2012)

Em chon hình thức trả nội địa, trả sau đó, sau khi hoàn tất, sẽ có mail xác nhận gởi về hộp mail em đăng kí khi mua vé ngay. Sau 24h em kg thanh toán booking này sẽ đc tự hủy. Lần nào chị làm cũng ok mà, lần cuối cùng là tháng 2 năm nay, ko biết tới giờ VNA có thay đổi chính sách booking online gì ko
Mọi người ơi, cho em hỏi web booking vé máy bay xin visa với ? em vào VNA bắt phải thanh toán ah :(

Chào cả nhà,

Mình vừa làm visa cho đoàn 8 người qua sứ quán Hà Lan, thì 5 người được cấp, 3 người bị từ chối nên lên đây chia sẻ với mọi người một chút.
Mình làm cho một tổ chức Hà Lan, và đợt này đi có kết hợp công tác 2 tuần + chơi 8 tuần. Nhà mình có 2 vợ chồng và 2 con, đã có visa Schengen 2 lần rồi nên mọi thứ đều ổn.
Tuy nhiên, gia đình bạn mình cũng đi cùng, xin dạng du lịch, hồ sơ hành trình giống y như nhà mình vì 2 nhà đi cùng nhau. Hồ sơ tài chính và các mục đầy đủ cả, đã từng có visa Schengen. Tuy nhiên hôm nay nhận lại hộ chiếu thì họ chỉ cấp visa cho 1 em bé 11 tuổi, còn lại 2 vợ chồng và bé lớn bị từ chối. Lý do thì cũng chung chung là không chứng minh được việc sẽ quay về VN sau khi hết hạn visa :(. Mình chưa biết sẽ tiếp tục thế nào, nộp lại hồ sơ ngay luôn, bổ sung thêm sổ đỏ vào để chứng tỏ là sẽ quay về, hay khiếu nại (vì có 1 em bé được cấp, hồ sơ giống như của bố mẹ). Tuy nhiên, visa Hà Lan hiện tại làm qua công ty dịch vụ là VFS Global http://www.vfsglobal.com/netherlands/vietnam/, và chuyển sang sứ quán Hà Lan tại Malaysia để duyệt cấp nên khó khăn hơn nhiều. Có bạn nào có kinh nghiệm vụ này không chỉ giúp mình với!
Cám ơn các bạn!

Last edited:

Em chon hình thức trả nội địa, trả sau đó, sau khi hoàn tất, sẽ có mail xác nhận gởi về hộp mail em đăng kí khi mua vé ngay. Sau 24h em kg thanh toán booking này sẽ đc tự hủy. Lần nào chị làm cũng ok mà, lần cuối cùng là tháng 2 năm nay, ko biết tới giờ VNA có thay đổi chính sách booking online gì ko

Em bôk dc roi ah, trang avia book dùm e :)

cho hỏi em làm đơn xin nghỉ phép TV, cho xếp ký xong em mang dịch ra T.A + công chứng đc ko ? Hay phải làm luôn bằng T.A rồi đưa xếp đóng dấu ký tên ( viết TA lỡ sai chính tả ah :()

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back