What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

các phượt thủ cho mình hỏi thăm tí:

tình hình là vừa rùi mình & đứa bạn xin visa tại ĐSQ Áo theo dạng chị ruột m mời sang thăm thân. nhưng vừa rồi ĐSQ thông báo là m thì được cấp visa, còn bạn m thì phải xem xét lại, nó sẽ gửi thông báo những lý do vì sao bạn m k đc cấp visa, và yêu cầu bạn phản biện lại là nên được cấp visa hay sao đó ???? nghe mà k hiểu j hết ???? bạn nào có kinh nghiệm vụ này k?

nếu k xin được thì bạn m có thể chuyển qua xin visa ở Lãnh sự quán ( m ở TPHCM nha) nào thì dễ theo dạng visa đi du lịch tự túc z??? theo các bạn thì LSQ Pháp, Ý or Hà lan, chỗ nào dễ hơn ??? mà vô đặt lịch PV tại LSQ PHáp thì đến ngày 29/8 lận, trong khi m dự định 5/9 m định đi roài. liệu có kịp k ? nếu xin visa Pháp, thì đến Áo đầu tiên thì có được k z ?

Cám ơn các bạn nhiều ^^

Mình nghĩ bạn nên chờ họ phản hồi lại xem sao. Còn việc nộp ở LSQ Pháp ngày 29/8 mà ngày 5/9 bạn đi rồi thì không thể nào kịp, vì trúng lễ 2/9, và bình thường mất 12-15 ngày mới có kết quả. Xin visa Pháp mà đi đến Áo đầu tiên cũng ko sao, miễn sao bạn làm lịch trình là ở Pháp lâu hơn Áo là được.

Cauamsg oi, chị hỏi thêm với là trường hợp bạn em , DSQ Áo chính thức trả lời trượt rồi, theo chị biết thì xin tiếp ngay sang LSQ Pháp thì họ cũng dễ dàng từ chối lắm.
trường hợp DSQ Âo họ nói failed mà vẫn tiếp tục gửi câu hỏi phản biện để làm gì nữa ? Em có thể chia sẻ phần câu hỏi gửi lại từ sứ quán được không ?

Cả nhà ơi em đã nhận được visa từ DSQ Ý sáng nay rồi!Chân thành cám ơn bạn Pinkycrazy vì đã hỗ trợ mình nhé, cám ơn các chia sẻ cuả mọi người luôn!!! Em share ở đây trường hợp của em để cả nhà tham khảo nếu cần nhé!
Em đi theo dạng visiting friends, có bảo lãnh của bạn, em là nữ độc thân, tài chính bình thường, bạn bình thường, không phải boyfriend. Hồ sơ theo đúng y chang như yêu cầu của DSQ. Em nộp tại văn phòng VFS Sài Gòn. Một tuần sau khi nộp thì bên VFS gọi điện bảo bên DSQ yêu cầu em ra Hà Nội phỏng vấn. Phỏng vấn ngày 31 July, yêu cầu bổ sung Sao kê thẻ tín dụng. Ngày 1 Aug em lên bổ sung thì được yêu cầu đợi lấy visa luôn và ngay!
Hồ sơ của em gồm có:
- Visa application, hình thẻ 2 tấm, passport, sao kê 6 tháng ngân hàng có mộc đỏ, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép theo hệ thống của công ty, bảng sao kê thẻ tín dụng HSBC hạn mức 45mil.
- Hồ sơ của bạn: Host Declaration form theo mẫu, passport scan và email cho đại sứ quán.
Em không chứng minh tài chính hay sổ tiết kiệm gì hết vì thực ra cũng không có để chứng minh, lương thì chuyển qua ngân hàng, khoảng 15tr/tháng, bạn em cũng không chứng minh gì luôn. Bạn có gọi điện hỏi ĐSQ nhưng các bác ý bảo là không cần, nếu cần sẽ bổ sung sau.
Các anh chị ở DSQ cũng hòa nhã thân thiện. Cô phỏng vấn cũng ok, hỏi chừng 5 phút thôi những câu như làm sao quen bạn em, bạn ở bên đó có gia đình chưa, em đang làm gì, rồi xem hợp đồng lao động, đối chiếu với bảng sai kê ngân hàng.
Vậy là xong. Cả nhà cần thông tin gì cứ email em nhé [email protected]

Cả nhà ơi em đã nhận được visa từ DSQ Ý sáng nay rồi!Chân thành cám ơn bạn Pinkycrazy vì đã hỗ trợ mình nhé, cám ơn các chia sẻ cuả mọi người luôn!!! Em share ở đây trường hợp của em để cả nhà tham khảo nếu cần nhé!
Em đi theo dạng visiting friends, có bảo lãnh của bạn, em là nữ độc thân, tài chính bình thường, bạn bình thường, không phải boyfriend. Hồ sơ theo đúng y chang như yêu cầu của DSQ. Em nộp tại văn phòng VFS Sài Gòn. Một tuần sau khi nộp thì bên VFS gọi điện bảo bên DSQ yêu cầu em ra Hà Nội phỏng vấn. Phỏng vấn ngày 31 July, yêu cầu bổ sung Sao kê thẻ tín dụng. Ngày 1 Aug em lên bổ sung thì được yêu cầu đợi lấy visa luôn và ngay!
Hồ sơ của em gồm có:
- Visa application, hình thẻ 2 tấm, passport, sao kê 6 tháng ngân hàng có mộc đỏ, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép theo hệ thống của công ty, bảng sao kê thẻ tín dụng HSBC hạn mức 45mil.
- Hồ sơ của bạn: Host Declaration form theo mẫu, passport scan và email cho đại sứ quán.
Em không chứng minh tài chính hay sổ tiết kiệm gì hết vì thực ra cũng không có để chứng minh, lương thì chuyển qua ngân hàng, khoảng 15tr/tháng, bạn em cũng không chứng minh gì luôn. Bạn có gọi điện hỏi ĐSQ nhưng các bác ý bảo là không cần, nếu cần sẽ bổ sung sau.
Các anh chị ở DSQ cũng hòa nhã thân thiện. Cô phỏng vấn cũng ok, hỏi chừng 5 phút thôi những câu như làm sao quen bạn em, bạn ở bên đó có gia đình chưa, em đang làm gì, rồi xem hợp đồng lao động, đối chiếu với bảng sai kê ngân hàng.
Vậy là xong. Cả nhà cần thông tin gì cứ email em nhé [email protected]

Cauamsg oi, chị hỏi thêm với là trường hợp bạn em , DSQ Áo chính thức trả lời trượt rồi, theo chị biết thì xin tiếp ngay sang LSQ Pháp thì họ cũng dễ dàng từ chối lắm.
trường hợp DSQ Âo họ nói failed mà vẫn tiếp tục gửi câu hỏi phản biện để làm gì nữa ? Em có thể chia sẻ phần câu hỏi gửi lại từ sứ quán được không ?

cám ơn chị autunolover nhìu nha.
hum nay nhận được phản hồi của ĐSQ Áo rùi, trong đó họ nói: " đơn xin cấp visa KHÓ ĐƯỢC CHẤP THUẬN vì những lý do sau:"

1. k cung cấp đc bằng chứng về việc có đủ tài chính để chi trả sinh hoạt phí cho thời gian lưu trú, hoặc chi trả cho việc quay trở lại nước VN, hoặc k có khả năng có được khoản tài chính này 1 cách hợp pháp.
--> bạn e có CM sổ tiết kiệm 10 tỷ, tiền bố mẹ bạn ấy để lại và gửi NH đã lâu ( có phải nhìu quá nên nó nghi ngờ k ?? ), CM sở hữu chứng khoán, xác minh lương khoản 20tr, nhưng lại k có đứng tên bất động sản j cả, cũng k có xác nhận số dư credit card ( mặc dù có mấy cái thẻ lận). k lẽ nhiu đấy mà k đủ tài chính đi du lịch ah ????

2. Những thông tin đã cung cấp về mục đích & điều kiện của việc lưu trú dự kiến k đáng tin cậy.
--> chị của em đã viết thư mời bạn ấy qua mà, và trg đó cũng nói rõ là bạn ấy sẽ ở nhà chị e chung luôn.
vậy e có cần bổ sung thêm cái booking hotel cho bạn ở Áo, Pháp or Ý k ? ( trg đơn xin visa e có nói là định đi 3 nước đó )

ah họ còn nói là k cần phải bổ sung giấy tờ gì nữa, chỉ cần mình cho biết ý kiến = văn bản, kèm theo những giấy tờ giải trình phù hợp trg vòng 14 ngày ah.

em rối quá, chẳng biết phải làm sao nữa. có cần phải bố sung lịch trình đi, hay viết thư nêu rõ mục đích đi ( bạn e định qua PHáp để mua đồ hiệu đó mà ), & cam kết sẽ quay về.

Cám ơn chị nhiều ^^

helu các phượt thủ,

cho mình hỏi visa có hiệu lực từ 5/9 - 5/10, duration 17 ngày : nghĩa là ngày 5/10 phải rời khỏi Euro, hay ngày cuối nhập cảnh là 5/10 và được ở lại 17n huh ???

mình xin đi 17n thế là nó cho đúng 17n lun, mặc dù trước đây mình đã đi euro 1 lần rùi đó :((

thanks all.

Có nghĩa là trong thời gian từ 5/9-5/10, bạn sẽ có quyền ở tại nươc của họ 17 ngày kể từ ngày đặt chân vào nước của họ. Ví dụ bạn đi từ ngày 10/9 thì ngày 27 Sep bạn phải rời nước đó. Mình cũng mới nhận visa và được giải thích như vậy đó

Có nghĩa là trong thời gian từ 5/9-5/10, bạn sẽ có quyền ở tại nươc của họ 17 ngày kể từ ngày đặt chân vào nước của họ. Ví dụ bạn đi từ ngày 10/9 thì ngày 27 Sep bạn phải rời nước đó. Mình cũng mới nhận visa và được giải thích như vậy đó

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,375
Latest member
TotoVerification
Back