What's new

[Tổng hợp] Trekbuddy và Mobile Atlas Creater - Cặp song sát cho Blackberry Mobile GPS

Hic, cái này là song sát. Vậy chẳng lẽ em chơi SmartcomGPS + data vietbando 2007 thì là đao kiếm hợp bích à ???
xì phé said:
- Sử dụng bản đồ offline nên không cần sóng điện thoại. Chỗ nào có sóng GPS là hoạt động được. Một số bác tắt sóng điện thoại để tiết kiệm pin cho GPS.
- Dùng GPS, điện thoại nhanh hết pin (dùng liên tục chỉ được khoảng 6h-10h). Tiểu xảo là: tắt sóng điện thoại, dùng điện thoại sơ cua khác hoặc chỉ bật lúc cần xem bản đồ (ngã rẽ) hoặc mua pin sơ cua hoặc sạc quay tay hoặc ... mỗi bác 1 kiểu.
- Không chịu được môi trường khắc nghiệt: nước, bẩn, va đập...
Mình thì cứ đến chỗ rẽ là xem bản đồ, chả bao giờ lạc xa. Ý thức tiêt kiệm pin (giảm độ sáng màn hình, tắt máy đêm,...) thì 2 ngày mới phải sạc.

Tinh thần tiết kiệm năng lượng bác giống em thế. Em xài nokia 6600 ( sáu béo) tắt đèn nền, thay sim khóa mạng vào sài tẹc ga cũng được 10h. Vì đôi khi chạy cũng phải bật lên lấy waypoint .

Àh, ai sử dụng điện thoại nokia symbian s60 thì đừng mua pin hãng hay zin linh kiện gì hết nha, loại BL-5C (chẳng còn đồ zin theo máy đâu, còn zin lk nó giã trên 100 là thường) . Cứ ra trung tâm bán điện thoại Mobell (nhà phân phối là VHH) mua cục pin có 60 ngàn nhưng xài như zin. Đã test và rất hài lòng pin của thằng mobell

Last edited:
Hic, cái này là song sát. Vậy chẳng lẽ em chơi SmartcomGPS + data vietbando 2007 thì là đao kiếm hợp bích à ???

Tinh thần tiết kiệm năng lượng bác giống em thế. Em xài nokia 6600 ( sáu béo) tắt đèn nền, thay sim khóa mạng vào sài tẹc ga cũng được 10h. Vì đôi khi chạy cũng phải bật lên lấy waypoint .

Bác nên tìm hiểu Mobile Atlas Creater (MobAC) đi. Có Mapsource Gmap update 2011 (cả Hybrid Sattellite và terrain). Vietbando 2007 thì hơi mốc rồi, lại không có hybrid. Nhắc bác là MobAC có hỗ trợ Symbian đấy. Không dùng thì phí lắm.

Em thật không biết "mốc" theo bác hiểu nghĩa nào chứ em thấy nếu ở sài gòn thì nó vẫn xài tốt ạ :)

Để em thử theo bác tải mấy cái không ảnh khu vực núi rừng phòng trường hợp đi thăm nhà người thân dưới quê. :D

Em thật không biết "mốc" theo bác hiểu nghĩa nào chứ em thấy nếu ở sài gòn thì nó vẫn xài tốt ạ :)

Để em thử theo bác tải mấy cái không ảnh khu vực núi rừng phòng trường hợp đi thăm nhà người thân dưới quê. :D
Mình không nói là SmartCom+Vietbando2007 dùng không tốt. Chỉ là nhấn mạnh update 2011Hybrid Sattellite và terrain.
mà những ưu điểm đó với TP chả ý nghĩa mấy. Đi vùng sâu vùng xa mới giá trị bác ạ.
Bác có thể đã hài lòng với SMCom và VBĐ rồi. Rảnh bác thử thêm MoBAC xem.

Last edited:
Em đang dùng BB 8800 với Trekbuddy và Mobile Atlas Creater, đúng là song sát luôn. Như bác cho hỏi có thể import ngược file .gpx vào Trekbuddy được ko?
Chẳng hạn như vẽ lộ trình đi trên Bikemap.net sau đó xuất ra file .gpx. Import vào MAC rồi cắt bản đồ thành dạng atlas. Đưa atlas vào Trekbuddy thì đọc bản đồ ngon, nhưng muốn hiển thị cả route nữa thì có được ko bác ? Hay chỉ có thể dùng chức năng waypoint ?

Cách nạp rout cho Trekbuddy mình chưa thấy bao giờ. Đây có lẽ là hạn chế của trekbuddy.
File Gpx hình như cũng không xem trực tiếp trên trekbuddy được.

Em đang dùng BB 8830, đã add số sfone, nhưng máy em win 7 64 bit nên ko thể cài GPRS, mà ra net thì đóng băng ko cài soft dc =.=
Anh nào ở HCM giúp em với, em xin hậu ta, hoặc chỉ em chỗ nào nhận làm cũng dc :(

Last edited:
em đang dùng BB 8830, đã add số sfone, nhưng máy em win 7 64 bit nên ko thể cài GPRS, mà ra net thì đóng băng ko cài soft dc =.=
Anh nào ở HCM giúp em với, em xin hậu ta, hoặc chỉ em chỗ nào nhận làm cũng dc :(

Cái này bạn qua chổ anh em Handheld chắc sẽ nhiều bạn biết hơn ...

P/s: viết hoa đầu câu bạn nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back