What's new

Trở lại Cao Bằng khám phá cột mốc 108 nơi Bác đặt chân về tổ quốc

Trở lại Cao Bằng khám phá cột mốc 108 nơi Bác đặt chân về tổ quốc

Đã đến một vài lần nhưng vẫn nhiều điều lôi cuốn khám phá về phong tục, cảnh quan đất Cao Bằng. Thôi thì chuyến đi này ít nhất cúng phải tìm được những gì mới lạ chứ!
Sau chuyến xuyên HLS về tranh thủ đầu xuân rỗi rãi gạ gẫm người nhà đi Cao Bằng chơi, thế là chuyến "lừa" đã thành công với bao chuyện "cười đến vỡ bụng".

Re: Trở lại Cao Bằng khám phá cột mốc 108 nơi Bác đặt chân về tổ quốc

Đến đây nhìn lại những đỉnh núi kia đã đươi tầm rôi,

Địa thế khe núi bằng phẳng rất đẹp. Hú gọi 2 kẻ kia thì chẳng thấy hồi âm. Thôi thì cứ đi thôi.

Xa phía trước là 1 ngọn núi cao. Chắc phải tới tận đấy mới là móc biên giới.

Cứ tưởng gần mà đi mãi chưa tới.

Ở đây toàn đá, cây cối lúp súp đặc biệt rất nhiều cây ổi rừng.

Những cây mọc ôm vào những tảng đã vẫn vươn lên xanh tốt

Đúng là mùa xuân nên hoa nở khắp nơi

Đường đi không còn dốc nhưng toàn đá khấp khểnh

Vẫn hun hút mà chưa thấy dấu hiệu mốc biên giới đâu. Một thoáng nghi ngại trong đầu.

Một bãi cỏ bằng phẳng cùng những tảng đá với những cây "Bonsai"

Nhìn lại thì thấy cung đường đi đã khá xa, chẳng thấy dấu tích đâu. hay lạc rồi?

Đường đi không còn dốc nhưng toàn đá khấp khểnh
Vẫn hun hút mà chưa thấy dấu hiệu mốc biên giới đâu. Một thoáng nghi ngại trong đầu.
Một bãi cỏ bằng phẳng cùng những tảng đá với những cây "Bonsai"

...

Bác đừng kể với em là bác vượt qua biên giới rùi nhá, vì lên 108 mà đến cái chỗ Một bãi cỏ bằng phẳng cùng những tảng đá với những cây "Bonsai" tiếp thêm độ quãng nữa là tới đây luôn và ngay đấy bác ạ:

Hóng hồi ức của bác, bác đi vào ngày không mưa gió nên điều kiện có phần thuận lợi hơn nhiều so với lần em đi ợ.

Bác đừng kể với em là bác vượt qua biên giới rùi nhá, vì lên 108 mà đến cái chỗ Một bãi cỏ bằng phẳng cùng những tảng đá với những cây "Bonsai" tiếp thêm độ quãng nữa là tới đây luôn và ngay đấy bác ạ:

Hóng hồi ức của bác, bác đi vào ngày không mưa gió nên điều kiện có phần thuận lợi hơn nhiều so với lần em đi ợ.

Hì! thì không biết nên cứ càng đi càng lo. Cột mốc số 7 cổ kính này chú lấy ở đâu ra vậy?

Trong lúc còn hoang mang thì đã nhìn thấy từ xa thấp thoáng bóng trắng của cột mốc.

Bên kia đất TQ có 1 con đường

Nhìn lại đất việt. Chà cung đường qua thung lũng khá xa. Chắc 2 ông bà đi sau bỏ cuộc rồi. ở đây cũng chẳng có sóng ĐT.

Và cột mốc giờ đã được làm mới.

Và số hiệu không còn là 108. Giờ là 678.

Chờ mãi không thấy anh chị đến 2 anh em chúng toi trở về với cái bụng đói meo. định bụng xuống gặp mọi người rồi cùng ăn.

Thất thểu với túi đồ ăn bên hoa rừng

Nhưng dù sao cảnh sắc xuân núi rừng đã cuấn hút chúng tôi quên đi đói mệt

Một cây đào phai mọc trên đá

Những tường đá được xếp hình như làm công sự nơi biên ải.

Một gốc Duối ôm đá rất đẹp.

Một cây nữa. Những cây này mà có bàn tay cắt tỉa chắc đẹp lắm

Những bụi hoa dại vàng

Những cây ổi lâu năm. Tiếc rằng giờ không vào mùa quả.

Đào phai nở rực rỡ giữa rừng

Các Cụ đi lạc ra Mốc 678 do VN cắm rồi .Thay vào chỗ cột mốc 108 cũ là Mốc 675 do " Bạn " cắm cơ ,thấy các Cụ đi xa quá mình đã thấy nghi nghi rồi .Dù sao cũng ghi nhận vào bộ nhớ cột mốc này ,Thanks các Cụ

Các Cụ đi lạc ra Mốc 678 do VN cắm rồi .Thay vào chỗ cột mốc 108 cũ là Mốc 675 do " Bạn " cắm cơ ,thấy các Cụ đi xa quá mình đã thấy nghi nghi rồi .Dù sao cũng ghi nhận vào bộ nhớ cột mốc này ,Thanks các Cụ

Hơ hơ! thế ra nhầm thật à? Lúc xuống hỏi mọi người cũng bảo nơi Bác đặt chân ở mốc khác nhưng lại bảo ở đây chỉ có 1 cột mốc thôi. Thôi thì dù sao cũng là khu vực Bác đặt chân về tổ quốc.

Hì! thì không biết nên cứ càng đi càng lo. Cột mốc số 7 cổ kính này chú lấy ở đâu ra vậy?

Cái em muốn thấy ngoài cột 108 (Nơi Bác và các Đ/C Lê Quảng Ba, Phùng Chí Kiên, Hoàng Văn Lộc, Đặng Văn Cáp và Thế An) đi qua để về nước (Cái cột này em không giải thích nhiều đâu nhá...), em còn muốn tới cả 107, nhưng để vào được tới 107, chắc sẽ tốn nhiều thời gian, lúc đó muộn, nên trên đường về em vơ tạm cái cột số 7 oánh dấu ngày tốt để quay lại thôi...

Cột mốc 108 xưa là cột 675 hiện nay, để nhìn rõ vị trí của cột này thì chỉ có thể nhìn từ bãi đậu xe Mạnh Ma Thôn - Tĩnh Tây - Trung Quốc (Giờ phân giới, cắm mốc, phân định hết rồi), các bác nhìn được cột từ vị trí đậu xe Mạnh Ma Thôn cũng là cả vấn đề ợ...(vượt biên VN qua TQ rùi đấy).
Còn các cột mốc như 676, 677, 678, 679, 680 em không quan tâm lắm, vì nó chẳng có ý nghĩa lịch sử gì, ý nghĩa có chăng thì chỉ là việc "phân định mốc giới"...còn cột 681 thì có ý nghĩa đấy các bác ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back