What's new

Trở lại Cao Bằng khám phá cột mốc 108 nơi Bác đặt chân về tổ quốc

Trở lại Cao Bằng khám phá cột mốc 108 nơi Bác đặt chân về tổ quốc

Đã đến một vài lần nhưng vẫn nhiều điều lôi cuốn khám phá về phong tục, cảnh quan đất Cao Bằng. Thôi thì chuyến đi này ít nhất cúng phải tìm được những gì mới lạ chứ!
Sau chuyến xuyên HLS về tranh thủ đầu xuân rỗi rãi gạ gẫm người nhà đi Cao Bằng chơi, thế là chuyến "lừa" đã thành công với bao chuyện "cười đến vỡ bụng".

Re: Trở lại Cao Bằng khám phá cột mốc 108 nơi Bác đặt chân về tổ quốc

Một chai nước để lại, điểm đến cuối cùng của 2 ông bà đảo ngũ. Những con người có cuộc sống đơn giản chỉ biết lo lắng đến miếng cơm manh áo hàng ngày, chẳng cảm nhận được phong cảnh nơi hoang vu bao giờ. Họ để lại chai nước uống để chúng tôi dùng và đã quay trở lại chân núi.

Biết chắc họ đã xuống nên chúng tôi ngả đồ ăn ra thưởng thức giữa núi rừng. Khổ đám kia chẳng có gì ăn giờ đang nhịn đói. Đồ ăn có troing xe thì không có khóa mở, nhưng thối! chắc sẽ vào quán ăn thôi.

Những cây tằm gửi rất lạ

Đường xuống dốc và nhận được tin 2 ông bà kia phải tháo giầy đi tất xuống dốc mất 1h30p, vào quán giải quyết cái bụng bằng mấy quả chứng luộc cũ kỹ ngaòi nóng, trong lạnh. Ôi buồn cười quá!

Vừa đi vừa ngắm cảnh xuân Bắc Bó. Đây là đầu nguồn con suối Lê Nin. (Một con suối ngầm mà chưa ai khám phá bắt nguồn từ đâu?)

Bà đá chông chênh dịch sử Đảng.

Suối nước trong vắt in hình núi trời.

Nhữngchus cá rất to bơi lượn. (Chúng mày thật sướng)

Núi Các Mác.

Những hòn đảo nhỏ giữa suối

Người dân đi mò ốc sạch này.

Suối Lê Nin vẫn đẹp như ngày nào.

Mong rằng quang cảnh được giưc nguyên.

Đã về đến nơi, xem đôi kia ra sao?

Em chỉ dự rằng cái cột 107 nó không ảnh hưởng gì lớn lắm đến "phần đất" của tụi TQ (vì cột 681 đã được cắm song song với cột 107 cũ ngay đó rồi), nên khả năng hiện nó nằm đó là vẫn còn (nhưng tình hình VN - TQ cứ căng thẳng như hiện giờ thì...chẳng biết thế nào nữa, lỡ dân làm rẫy TQ, nó ngưa ngứa con mắt, nó nhổ liền, mà năm 2013, em cũng chưa kịp lên đó nữa...).
...
Xin phép bác giantia cho em "bốc" cái đoạn này lên để báo cáo cùng bác Quốc Thái ạ (Vì em thấy mở thớt mới chẳng tiện, khi chỉ có vài dòng).
Ngày hôm nay (20/04/2013), khi em lên mốc 107, để thăm lại cái nơi mà khi xưa Võ tướng quân nhập Việt, thì chỉ còn nhìn thấy cột 681 cắm đó, còn cột 107 thì đã được "cất" kho rồi, theo lời anh biên phòng có mặt tại đó, nói rằng sau khi hoàn thành các cột mốc mới, thì "cột cũ" được nhổ đi (đến tiếc)...
Ps: Ảnh cụ tỷ em sẽ post sau vào nơi thích hợp.

Bác Giantia cho em xin phép nữa nhá (chỉ sợ làm phiền thớt của bác), vì biết bác Quốc Thái sẽ lên CB, tìm về cột 108 và 107, nên em tạm vẽ lại con đường lên 108 và 107...
_ Mốc 108: mốc 108 nằm trong khu di tích lịch sử Pác Bó. Dừng tại ngã 3 Đôn Chương, con đường sẽ có những ngả rẽ thế này (cái này có nhiều bác biết rồi, nhưng em xin phép nói qua chút ít về con đường):
+ Đi thẳng là vào khu di tích Pác Bó (Chừng 9 km là vào đến núi Các Mác, suối LêNin).
+ Rẽ trái là lên cửa khẩu Sóc Giang.
+ Rẽ phải là đi Tổng Cọt - Nặm Nhũng (Con đường cơ bản đã hoàn thiện, rải nhựa hết rồi, không còn mấy cái chỗ khấp khểnh nữa) để đến với cột 681 (hay 107 khi xưa, nhưng hôm nay lên thì 107 đã được tụi khựa cất kho rồi).

Lối rẽ hướng lên cột 108 là con đường này đây, đi từ ngoài vào nếu không qua hang trước thì sẽ bên tay trái, còn nếu qua hang và chỗ bàn đá nơi Bác ngồi khi xưa đi ra thì rẽ bên tay phải....

... đấy là con dốc sẽ phải vượt lên để tới được 108, nó là ở trước mặt, còn phía sau

Cột 675, bên cạnh là mốc đá 108:

Nói chút ít về con đường lên mốc 108: khi bắt đầu theo các bậc đá đi lên, thì đi hết các bậc đá ngay phía trên đó là giáp ranh đường biên giới giữa Việt Nam và Trung Quốc, cột mốc 108 hay 675 thì nằm ngay phía bên tay trái tính từ hướng đi lên, nhưng để vòng vào được cột 108 hay 675 này thì phải đi tiếp con đường đất nhỏ chừng một quãng 20m sau tiếp tục rẽ trái chừng 10m để tiến vào cột mốc, nếu không rẽ mà vẫn đi thẳng sẽ bước lên một bãi đất khá rộng bên Trung Quốc (bãi đậu xe Mạnh Ma Thôn), khi đó có nghĩa là các bạn đã bước vào đất TQ được chừng 50m rồi đấy, mà đứng ở đó mới thấy TQ mở con đường tới 108 rộng hơn VN rất nhiều, rộng hơn 2m đủ cho xe vận tải cỡ nhỏ chạy...

_ Mốc 107: Từ ngã 3 Đôn Chương, rẽ phải lên dốc, đi quãng đường chừng 10 km (giờ phần lớn đường đã được rải nhựa, nên bác Quốc Thái không phải lo lắng nhé, ô tô chạy tốt) là đến Lũng Nặm, rẽ trái, đi qua trước trường học, chạy thẳng đến chỗ cái biển này:

Từ ngã 3 Đôn Chương đến mốc 107, chỉ khoảng chừng 17 km, và hiện giờ trên quãng đường này hoa Tam Giác Mạch đã nở, có một màu trắng muốt, nhưng trời nắng nóng mấy hôm rồi, nên nhìn hoa bông bé li ti, hơi xấu.
...

Ps: Hức, mỗi bài post số ảnh không được quá 7 nên em tạm xẻ nhỏ ra, phiền các coi đừng có bực mình.

_ Trước khi đến 107 (681), hiện nay con đường Tổng Cọt - Nặm Nhũng đã như thế này (chẳng cần cào cào để đi quãng này nữa, tuy hôm này trên đường em có gặp 2 bác cưỡi cào cào trên đường đi ra Trà Lĩnh - Trùng Khánh)

Con đường đã hóa nhựa hoàn toàn

_ Đến mốc 107 (681), con đường có đoạn cua rất gắt, lồi lõm sỏi đá nhưng không đáng kể...

Đi thẳng, không rẽ

Cua tay áo

...

Last edited:

Ps: Hức, mỗi bài post số ảnh không được quá 7 nên em tạm xẻ nhỏ ra, phiền các coi đừng có bực mình.

Cột 681 (do phía bên TQ dựng)

Và vòng tròn em đánh dấu đỏ là mốc 107 khi xưa, nhưng giờ không còn nữa...

Chiếc xe máy là của anh biên phòng, khi thấy em đi vào đã vào theo, qua vài câu chào hỏi, anh ấy dặn là không được quay phim, chụp ảnh...ừ thì không quay phim, chứ ảnh thì em không dám hứa là không chụp...

Tọa độ vị trí mốc 681...em xài GPS trên điện thoại, nên chẳng biết có chính xác nữa không?

Báo cáo các bác, em xin hết.
(Chẳng biết có vi phạm gì không, có vi phạm phiền các bác chỉ rõ, để em sửa).

Thì ra để đến mốc 108 lại đơn giản, đỡ vất vả hơn cái cột mốc mà anh đã mò đến và lầm tưởng à? đúng là tại trước khi đi mà ko tìm hiểu cư đi cái kiểm tự khám phá nên nó mới thế đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back