What's new

Trở lại Xí Mần, Na Hang sau 30 năm. Cảm xúc của thằng bạn

Đang nghỉ phép đưa con đi thi thì thằng bạn alo:
Đi Xí Mần, Hoàng Su Phì với tao vài ngày. Thì chẳng biết lý do gì máu lãng du lại nổi lên thế là để thằng con lại cho mẹ nó lo còn ta về xếp ba lô lên đường.
Gặp nó mới biết cậu ước nguyện trở lại nơi xưa đã tùng công tác cách đây 30 năm với nhiều kỷ niệm sâu lắng. Ái chà! thế vụ này chắc cũng mệt đây. Ừ thì Hà giang đi nhiều nhưng mạn tây HG thì chưa biết nên cũng rất hứng thú. Vừa ngắm cảnh lại vừa quan sát cảm xúc của nó sau 30 năm xa cách xem sao.

Thế là 2 thằng lên xe tiến.

Ngày hôm đó lúc nắng lúc mưa, đường đi khá tốt chỉ mất 30 Km đâu từ Tuyên Quan đi là khá vất

Quâ Hàm Yên đã bị phủ đầu bởi một trận rượu chuối của đám bạn ở phòng VH Tuyên Quang tiếp đón

Với những gương mặt này mà không say mới lạ.

Vì đường còn dài nên chúng tôi cũng phải giữ gìn và xin phép lên đường

Last edited:
Cụ tả kỹ con đèo sang Bắc Hà mà Cụ khám phá nhé.Nếu mình ko nhầm thì đấy là đường 279 ra Phố Ràng rồi mới lại lên Bắc Hà còn thì đường từ Cốc Pài sang ngã 3 Lùng Phình Si Ma cai Tớ dự là xe của Cụ ko chiến được,nhất là mùa mưa này ,tả tiếp đi Cụ Gián

Cụ tả kỹ con đèo sang Bắc Hà mà Cụ khám phá nhé.Nếu mình ko nhầm thì đấy là đường 279 ra Phố Ràng rồi mới lại lên Bắc Hà còn thì đường từ Cốc Pài sang ngã 3 Lùng Phình Si Ma cai Tớ dự là xe của Cụ ko chiến được,nhất là mùa mưa này ,tả tiếp đi Cụ Gián

Con đèo này ko phải đường 279. Đường 279 đang được mở nối liền 4 tỉnh phía bắc để thuận loại thông thương du lịch. Cung này vào đèo ngay trung tâm Cốc Pài chạy qua cột truyền hình huyện. Mình chỉ chạy con gầm thấp này đến giáp gianh đất Bắc Hà thôi (cách TT Bắc Hà 15 Km) còn đoạn sau thì không thể đi được.

Ngang đèo có 1 ngôi đền đang được tu sửa.

Toàn cảnh Cốc Pài từ trên đèo nhìn xuống thật đẹp

Một dải khăn mây

Con người nơi đây

Chú bé đang quấy mẹ

Con đường càng lên cao càng mờ mịt

Và sương đã hóa mù ra mưa nên tôi đành quay lại. Đúng lúc thằng bạn điện gọi về đánh rượu.

Đường về nhìn từ trên cao thật đẹp

Những khúc cua

Sau bữa rượu no nê (Rượu ở đây nặng gần như rượu Bắc Hà nhé) Chiều hôm đó LĐ phòng VH huyện dẫn đi thăm Bãi đá cổ cách TT huyện 3Km, Nghe nói có niên đại trước bãi đã cổ ở Sa Pa.
Nhà sàn tiếp đón khách tại bãi đá cổ.

Đường vào bãi đá.

Những phiến đá có hình thù khác nhau theo chí tưởng tượng của mỗi người

Huyện và tỉnh cũng đã đầu tư một số hạng mục phục vụ khách thăm quan tuy còn đơn sơ. Theo LĐ phòng VH thì năm nay sẽ được hỗ trợ nguồn vốn TW sẽ đầu tư hoàn thiện tạo nên một điểm DL hấp dẫn.

Con đường dẫn đến bãi đá

Một phiến đá lớn có 2 vệt như vết bánh xe thẳng tắp. Điều đặc biệt của nó ở chỗ là trên vệt này vi khuẩn, rêu tảo không phát triển được như ở vị trí khác nên tạo nên hình này

Chiếc bàn đá tự nhiên

Phiến đá lớn này được coi là bản đồ thế giới (hi vọng là của người cổ tạo nên)

Đứng xem bản đồ

Những chú Dê được nuôi thả tại đây.

Bên dòng suối.

Và có cả thác nước tự nhiên

Những vách đá dựng đứng

Đường leo lên có đoạn sạt lở, người dân đang khơi thông một đoạn mương dẫn nước.

Đây là phiến đá chính. Là trung tâm của di tích này. Nó được tạo nên bởi 2 phiến đá úp vào nhau. (Tôi lại nghĩ hay là bên trong có di vật cổ gì chăng)

Trên mặt phiến đá được khắc rất nhiều chi tiết hình kì lạ, rõ nét.

Những hình tròn có chấm giữa, các đường nối với các hình khác...

Bác P phòng VH đi lấy xô múc nước tưới lên mặt phiến đá

Điều khá là đặc biệt là khi đổ nước lên mặt thì các hình trạm khắc này hiện nên rõ nét

Và các hình hiện nên rất rõ tuy không ai hiểu nó mô tả điều gì. Và bí ẩn này luôn kích thích chí tưởng tượng của mỗi người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back