What's new

Trương Gia Giới, Phượng Hoàng, Hồ Nam chuyến đi làm Lead sau chuyến Vân Nam

Trương Gia Giới, Phượng Hoàng, Hồ Nam chuyến đi làm Lead sau chuyến Vân Nam

Vốn tình định viết hồi ký chuyến đi Trương Gia Giới và Phượng Hoàng Cổ Trấn sau khi viết xong hồi Ký Vân Nam nhưng dạo này thấy nhiều bạn xin thông tin và kinh nghiệm sau chuyến đi đợt 2/9/2015 quá nên mình sẽ lại viết song song hồi ký 2 chuyến cùng 1 lúc vậy cho nóng. Chuyến đi Hồ Nam này là chuyến đi phát sinh do thiên thời địa lợi nhân hòa nên mình đi luôn chứ dự định mình là sang năm 2016 mới đi cơ. Lịch trình theo đúng thực tế bọn mình đi sơ bộ như sau:

Ngày 00 (27/8/2015)
Đi tàu từ Hà Nội – Nam Ninh. Có mặt ở Ga Gia Lâm
MR1 sẽ xuất phát từ ga Gia Lâm từ 19h25' (giờ VN) đến Nam Ninh vào 10h05 (giờ Nam Ninh) sáng ngày hôm sau.

Ngày 01 (28/8/2015): NAM NINH - TRƯƠNG GIA GIỚI
Đến Nam Ninh mua vé Trương Gia Giới.
Mua vé chiều về Nam Ninh - Hà Nội.
Thuê phòng KS ngay gần ga cho mọi người tắm rửa ăn uống và tự do vui chơi mua sắm.
Tàu đi Trương Gia Giới chạy vào lúc 17h50, thời gian chạy là 13h

Ngày 02 (29/8/2015):
TRƯƠNG GIA GIỚI - VŨ LĂNG NGUYÊN
- Check in Khách sạn. Ăn trưa tại Vũ Lăng Nguyên.
- Khu bảo tồn thiên nhiên Trương Gia Giới & Suoxiyu
Ăn sáng sau đó đi cáp treo thăm quan tuyệt cảnh Trương Gia Giới– Hoàng Thạch Trại gồm những cảnh đẹp như Điểm Tương Đài, Thiên Thư Bảo Hạp, Lục Kỳ Các, Trích Tinh Đài…Đoàn ăn trưa trên núi, xuống núi tiếp tục thăm Đại Hiệp Cốc – Kim Tiên Khê – được mệnh danh là phố tình nhân đẹp nhất Trung Quốc. Kim Biên Nham, Phách Sơn Cứu Mẫu, Bảo Liên Đăng, Thiên Lý Tương Hội, Thủy nhiễu Tứ Môn….
Sau đó sử dụng xe Bus di chuyển từ TGG sang khu bảo tồn thiên Nhiên Suoxiyu thăm
Bảo Phong Hồ - Hồ Bảo Phong được bao bọc xung quanh bởi cây xanh tươi tốt và những đỉnh núi đá cây bụi phủ với các hình dạng khác nhau. Nước hồ tĩnh lặng, tinh khiết đem lại một cảm giác bình an, thư thái cho con người. Đi thuyền trên hồ thăm quan cảnh Hồ Trên Núi với“ Dao Trì Nhân Gian” – một hình thức hát đối… và sẽ thực sự thích thú bởi hình ảnh phản chiếu đẹp lung linh của các đỉnh núi đá, cây xanh xuống mặt hồ, và thác nước Uyên Ương (Thác Bảo Phong)
- Ăn tối & ngủ ở Vũ Lăng Nguyên

Ngày 03 (30/8/2015): VŨ LĂNG NGUYÊN – THIÊN TỬ SƠN - TRANG GIA GIỚI - NGHỆ THUẬT THẬP LÝ - TRƯƠNG GIA GIỚI

Đón xe đi Thuỷ Nhiễu Tứ Môn, đi thang máy Bạch Long Thiên lên Nguyên Gia Giới, thăm quan vẻ đẹp của cây cầu thứ nhất Thiên hạ Nguyên Gia Giới, ngắm cảnh đẹp Trại Dương Giác tại đài Mê Hồn.
Tiếp tục hành trình thăm quan Thiên Tử Sơn - là vùng núi đá độc đáo được hình thành trong quá trình đứt gãy và kiến tạo của địa chất. Lên tới đỉnh đoàn có thể ngắm cảnh đẹp của núi non hùng vĩ như: Ngự Bút Phong, Tiên Nữ Tản Hoa, Thạch Phàm Xuất Hải...Đi cáp treo xuống thăm quan hành lang nghệ thuật Thập Lý. Đi về bắt xe bus phía ngoài về Vũ Lăng Nguyên (cái này các bạn nên rút kinh nghiệm nên đi ngược lại với lịch trình của mình là nên bắt xe bus trong khu đu Ô Long Trại rồi cứ theo vòng đến điểm Thang máy Bạch Long là cuối cùng để quay về điểm xuất phát để đỡ tốn 10 tệ/ng tiền xe bus đi về Vũ Lăng Nguyên nhé. Cụ thể thế nào thì trong hồi ký đến đoạn đó mình sẽ viết rõ ràng hơn).
Tối bắt xe về Trương Gia Giới, Ngủ ở Trương Gia Giới.

Ngày 04 (31/8/2015): TRƯƠNG GIA GIỚI – THIÊN MÔN SƠN - PHƯỢNG HOÀNG CỔ TRẤN
Thiên Môn Sơn gần với Ga tàu Trương Gia Giới Mua vé và đi Cáp treo lên đỉnh từ cáp treo nhìn xuống có thể nhìn thấy những hàng cây vàng lá đỏ và khung quanh co 99 khúc ngoằn ngoèo. Sau đó thì trên con đường Skywalk men theo vách núi dựng đứng.Đỉnh Thiên Paviliion, và Đền Thiên Môn Sơn. Leo xuống cổng trời 999 bậc bằng 6 lần thang máy. Rồi đi xe bus về trạm ga.
- Về khách sạn check out phòng bắt xe về Phượng Hoàng Cổ Trấn ( Có thể đi tàu về Cát Thủ hoặc xe Bus về PHCT)
- Tối check in Khách sạn và ăn tối tại Phượng Hoàng Cổ Trấn. Thăm quan Phượng Hoàng Cổ trấn buổi tối.

Ngày 05 (1/9/2015): PHƯỢNG HOÀNG CỔ TRẤN - NAM NINH
Sáng ăn sáng Thuê xe đi Phương Nam Tường Thành. (nhờ KS đặt xe từ tối hôm trước)
Trưa ăn trưa & thăm Phượng Hoàng Cổ Chấn thăm quan Thành cổ Phượng Hoàng:
Lầu Miêu Miêu,
Bắc Môn cổ Thành,
Lầu Phong Thúy Hồng Kiều,
Viện Bảo tàng Cổ Thành….
Ăn tối , Đón chuyến tàu về Nam Ninh lúc 19:26 nghỉ đêm trên tàu.

Ngày 06 (2/9/2015): NAM NINH - HÀ NỘI
Ăn sáng trên tàu, 09h08:
Đến Nam Ninh thuê phòng KS mọi người tắm rửa. Thăm quan mua sắm shopping ở Nam Ninh tự do thoải mái. Chiều lên tàu về

Ngày 07 (3/9/2015)
Đến 4h30 sáng về đến ga Gia Lâm.

Cũng như lần trước mình đi Vân Nam bạn nào cần file excel thì cứ bảo mình gửi mail cho nhé.

Re: Trương Gia Giới, Phượng Hoàng, Hồ Nam chuyến đi làm Lead sau chuyến Vân Nam

Hóng ảnh chuyến đi của bạn :) Mình có lên fb mà ko xem đc hình gì :'(

Cho mình xin file excel nha chủ thớt mail e là [email protected]
Mình đang máu Tung của quá.Mà hè thì không đi Vân Nam hay JiuZHaiGou được.Nên chắc sẽ đi Trương Gia Giới.
Mình ở trong nam nên đang phân vân giữa bay thẳng qa đó hay đi đường bộ như bạn

Hóng ảnh chuyến đi của bạn :) Mình có lên fb mà ko xem đc hình gì :'(

Là do mình để chế độ chỉ có bạn bè để mình chỉnh lại album ảnh thành chế độ Pulic nhé.

Cho mình xin file excel nha chủ thớt mail e là [email protected]
Mình đang máu Tung của quá.Mà hè thì không đi Vân Nam hay JiuZHaiGou được.Nên chắc sẽ đi Trương Gia Giới.

Nếu bạn đi Vân Nam thì nên bay thẳng qua đó đi đường bộ như mình thì bạn sẽ tốn tiền bay ra Hà Nội bạn nhé. Trong đó bạn có thể bay SG-BK rồi chuyển tiếp BK sang Côn Minh săn vé giá rẻ chỉ ~4tr khứ hồi thôi. Ah còn về Trương Gia Giới thì mình chưa tìm hiểu đường bay nắm nên mình ko rõ. Mình chỉ tìm đường bay từ HN đi thôi bạn nhé.

Last edited:

Nếu ở SG thì bạn bay qua BKK rồi đáp chuyến bay tới Trường Sa.
Tới nơi thì đi xe bus từ Trường Sa tới TGG (khoảng 5 tiếng)

Cảm ơn chủ top. Mong bạn chia sẻ thêm 1 số kinh nghiệm trong chuyến đi ^^

VỀ CHUẨN BỊ CHO CHUYẾN ĐI
* Đối với thủ tục làm vì thời gian mình còn đi làm hơn nữa cũng ôm show cung này là số lượng 14 người @.@ thế nên như chuyến Vân Nam minh chọn chỗ quen giá rẻ làm bên Công Ty Nam Thành. Giá đợt này mình làm khác hơn so với đợt trước là có 2 loại giá, với những bạn nào đã từng có Visa đến Trung Quốc thì giá 65usd như mọi khi, còn ai hộ chiếu trắng & chưa từng có Visa là 70usd nhé. Không phân biệt Hà Nội, hay ngoại tỉnh.

* VÉ TÀU VÀ ĐI LẠI:
HÀ NỘI - NAM NINH (Ngược lại)
Với vé HN-NN cứ 6 vé trở lên sẽ được giảm 20% cho bất cứ chiều nào.
Vé HN - NN mua tại ga HN (Đường Lê Duẩn) hoặc ga Gia Lâm đều được, ra ga mua hoặc gọi dịch vụ hotline của đường sắt Việt Nam đặt mua qua điện thoại có người mang đến tận nơi. Có Visa thì mới mua được vé tàu nhé.
Nhưng mình thấy vé mua qua điện thoại vế tỉ giá hối đoái đắt hơn mua tại ga. Thứ 2 sẽ phải tính tiền ship. So với vé mua trước tiếp tại Ga thì được giảm 20%. Phí ship sẽ tính từ Ga Gia Lâm đến vị trí bạn cần Ship nhé @.@ cũng không hiểu tại sao lại vậy.
Vì nhà mình đi ra ga cũng không xa nên tiện T7 đi chơi mình ra ga mua thì thấy khi thanh toán tiền vé bọn mình tính ra là được giảm 25% chứ không phải 20% nhé. Tỉ giá hối đoái cũng được tính rẻ hơn so với khi mình gọi điện thoại.
Để mua vé trước khi vào mua qua quầy tư vấn khách hàng hay chăm sóc khách hàng của Ga ấy vào đưa cái đơn xin giảm trừ giá vé, nên làm trước ở nhà (ko làm trước cũng được vào đó xin tờ giấy Viêt tay không họ cũng cấp nhận :)) ) vào đó hỏi có thể xin chữ ký của ai để giảm trừ giá vé họ chỉ cho rồi xin chữ ký xong phi thẳng ra quầy vé nhé hỏi mua luôn nhé không cần phải lấy số đâu vì ưu tiên tàu quốc tế mà cứ phi vào bất cứ quầy nào mà mua. Lưu ý nhớ mang theo hộ chiếu của tất cả những người cần mua vé nhé. Đơn xin giảm trừ giá vé đại loại nội dung như sau:

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự Do - Hạnh Phúc
* * *
ĐƠN XIN GIẢM GIÁ VÉ TÀU HÀ NỘI - NAM NINH

Tên tôi là: .........................
Địa chỉ: .....................
Số hộ chiếu: .....................
Tôi làm đơn này để xin giảm giá vé cho những người sau:
01. Họ & tên - Số hộ chiếu
02. Họ & tên - Số hộ chiếu
03. Họ & tên - Số hộ chiếu
................
vé tàu từ Hà Nội (Ga Gia Lâm) đi Nam Ninh ngày.............
Tôi xin cam đoan những người có tên trên là đúng sự thật có đủ hộ chiếu và thị thực Việt Nam .
Người làm đơn.
Ký tên
Em nông dân lần đầu ra Ga mua vé tàu ấn tượng mãi cái thủ tục Hành chính Handmade này đây.
FAE5F43E54D8522E7AE12DBE92287BC20EF5441227B1E9EE62pimgpsh_fullsize_distr_zpsl4xnian5.jpg

Vé tàu Nam Ninh - Hà Nội thì phải mua ở Ga Nam Ninh nhé không cần phải làm đơn giảm trừ giá vé gì cả cứ mua trên 6 người là được giảm giá. Nếu các bạn sợ không mua được vé chiều về thì cứ book online thôi.

NAM NINH - TRƯƠNG GIA GIỚI (Ngược lại)
Các bạn có thể book online qua các trang: www.ctrip.comwww.qunar.com là 2 trang book vé khá rẻ mà dân Trung Của hay sài. Bọn mình book vé tàu trên trang www.qunar.com vì nhờ được bạn có tài khoản ngân hàng Trung Quốc, sài cái này hơi phiền phức là trang này về phần TA thì chỉ có book vé máy bay còn muốn book được vé tàu thì phải biết tiếng Trung & tài khoản NH Trung Quốc nhé. Thế nên các bạn cứ book cho lành đắt hơn tí nhưng được cái tiện dụng nên đặt trước khi 2 tuần để đảm bảo có vé tốt nhất nhé.

Nếu như các bạn không thể book được vé tàu từ NN đi TGG thì có thể đi tàu cao tốc đến các địa điểm khác gần NN để TGG mình nhớ có vài bạn trong diễn đàn đã hướng dẫn rồi nên mình không nhắc lại nữa.

Song đối với việc đi lại để đảm bảo lịch trình của mình đúng như kế hoạch về thời gian thì các bạn có thể đi tàu cao tốc Nam Ninh - Liễu Châu hoặc Quế Lâm có rất nhiều chuyến trong ngày với thời gian khác nhau từ 1 đến 3h đồng hồ để từ NN đến Liễu Châu hoặc Quế Lâm nhé. Rồi từ Liễu Châu hoặc Quế Lâm sẽ có xe oto bus nằm đi Phượng Hoang Cổ Trấn. Rồi từ Phượng Hoàng Cổ Trấn đi Trương Giai Giới. Và cũng tiện cho bạn nào chỉ thích đi Phượng Hoàng Cổ Trấn mà ko đi Trương Gia Giới vì có bạn cũng hỏi mình về kinh nghiệm nhưng lại chỉ thích đi PHCT thôi mà. Nếu không mua được vé tàu nằm NN-TGG thì tốt nhất bạn nên chọn cách này đi cho đỡ mệt người. Phương án này khá an toàn và cơ động cho các nhóm nào đi đông người tránh trường hợp không mua được vé tàu 1 là hết vé tàu mua vé ngồi thì khốn khổ hơn cả tàu chợ Việt Nam ý. Có câu nói ntn: " Cứ đến Trung Quốc vào dịp lễ bạn sẽ biết dân TQ đông ntn" :gun

* VỀ ĐẶT PHÒNG KHÁCH SẠN --> Cái này tùy nhu cầu từng nhóm từng ngưới nhé. Nhưng về khu Vũ Lăng Nguyên mọi người nên cân nhắc thuê KS ở đâu cho tiện nhé.

* CHECK THỜI TIẾT ĐỊA ĐIÊM TRƯỚC KHI ĐI --> Vì mình làm việc qua lại với KS trước khi đi nên họ sẽ gửi mail cho mình thời tiết nơi đến trước đó 2 ngày trước khi mình rời VN để nhắc nhở mọi người mang đồ đi cho hợp lý.

Sau 1 tuần thì bọn mình hoàn tất các thủ tục cho chuyến đi bao gồm: Visa, Vé Tàu và chỗ ở chỉ việc chờ giờ G để lên đường thôi.
B7F2643A90AFE95DC962A9BEFEB395A14F594F3E3F447A3419pimgpsh_fullsize_distr_zps89cp3fco.jpg

Last edited:

Em có duyên làm leader ghê nha :)), hóng tiếp .

Dạ viết vậy thôi chứ cung này đi sau khi làm thủ tục mọi người xong em ném cái danh hiệu cho 1 anh trong đoàn đảm trách em lui về phía sau hưởng thụ thôi ạ :)) =)))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,142
Latest member
nhacaiuytin88
Back