What's new

Từ Hawaii hết bờ Tây lại chạy sang bờ Đông nước Mỹ

Chuyến đi Mỹ này thực hiện tháng 9 năm ngoài.

02/09: BKK-Honolulu (Oahu, Hawaii)
05/09: Honolulu - Kona (Big Island, Hawaii)
07/09: Kona - Honolulu
07/09: Honolulu - Los Angeles
09/09: Los Angeles - San Jose
12/09 to 24/09: Gold Rush trek tour cua TrekAmerica. Bat dau o San Francisco va ket thuc o Las Vegas.
25/09: Las Vegas - Washington DC
27/09: Washington DC - New York
30/09: New York - San Jose
04/10: San Francisco - BKK
(thêm nữa là 05/10 về đến BKK thì 06/10 bay ngay sang châu Âu, ko biết phải chỉnh đồng hồ bao lần đợt đó:) ko có khái niệm jet-lag nữa vi phải chạy như đèn cù)

Trong 1 tháng đó phải bay của 5 hãng HK (Eva, Aloha, ATA, Island Air, JetBlue) qua 7 sân bay (Honolulu, Kona, LA, DC, NYC, San Jose, Las Vegas), 2 lần di Greyhound bus va qua 7 bang Hawai, California, Nevada, Arizona, Utah, NY and DC. Tất cả đều được sắp đặt và mua vé trước khi đi trong vòng hơn 1 tháng

Sẽ lần lượt kể, hi vọng những sự kiện chính còn nhớ (BB)

Last edited:
Những bãi biển xung quanh đảo Oahu

Ala Moana cạnh Waikiki, xa xa là Diamond Head

2 bãi biển ở phía Đông của đảo

Đảo lớn (Big Island), Hawaii

Nhìn những ảnh biển trước, cũng thấy rõ Oahu là đảo hình thành từ núi lửa: đá như xỉ màu đen

Chuyến bay đi Big Island của Island Air lúc 5:20am, khiến tớ phải dậy từ 1h30 rồi ra cửa hostel đợi shuttle bus của Robert Hawaii dến đón Cùng đợi là 1 bạn học khoa lịch sử nước Mỹ trường Boston hay trường gì dó cũng khá nổi tiếng ko nhớ nữa, nên có nghiên cứu về VN, bạn này cũng đi Big Issland nhưng của hãng Hawaii Airlines nên bọn tớ chia tay nhau ở sb vì khác cổng. 2h xe đến đón (chắc bọn này kết hợp đi đón khách nên bắt mình đi quá sớm vậy) mà có 15' để ra đến sb nên tớ có những tận gần 3h vật vờ

Cửa nhà ga chưa mở, tớ buộc phải ngồi ngoài trời xung quanh ko 1 bóng người. 1 bác già bảo vệ sân bay ra nói chuyện với tớ 1 lúc, bác ý từng tham gia chiến tranh ở VN cuối những năm 60, bác này rất tốt bụng, trước khi đi rời đi làm nhiệm vụ, bác ý còn gọi một người khác đang quét dọn gần đó nhờ trông chừng bảo vệ tớ

5h nhà ga mới mở cửa, số lượng người đi ko nhiều nên thủ tục làm rất nhanh và bọn tớ đi lên 1 chiếc máy bay bé xinh

Sân bay Kona (Big Island)

Tớ hết sức bối rối khi ra khỏi máy bay và bước vào sảnh nhà ga Kona rồi đi tìm khu lấy hành lí, phần lớn là ở ngoài trời :) Vui thật

Ra ngoài tớ phải nhờ 1 nhân viên sân bay gọi điện cho 1 hãng shuttle bus tớ đọc được trong guidebook, thì nhận được thông tin hãng này ko còn cung cấp dịch vụ này nữa, vậy chỉ còn cách đi xe taxi theo công tơ mét

Thon thót nhìn đồng hồ nhảy từng đô một :), tớ cần đến Văn phòng Hawaii Trail & Forest vì đã đặt tour đi xem núi lửa 1 ngày Văn phòng này nằm giữa sân bay và thành phố Kona mà đi taxi đã hết 16 đô.

Một cảnh tưởng hết sức kì lạ đập vào mắt tớ khi xe rời nhà ga sân bay và đi ra đường cái lớn: một vùng rộng lớn mênh mông đất đen, chĩnh xác là nham thạch núi lửa xen với những cây cỏ vàng úa

Như đã nói, Big Island là đảo trẻ nhất trong cụm đảo Hawaii nhưng là đảo lớn nhất và có hệ sinh thái rất đa dạng: 11 hệ, nhiều hơn cả tất cả các hệ sinh thái tồn tại ở các bang trong lục địa nước Mỹ cộng lại

Về mặt lịch sử thì đảo này là đảo thiêng nhất và là nơi sinh ra vua Kamehameha Ị Trừ 2 thành phố Kona và Hilo hơi phát triển còn lại thì đảo khá hoang sơ lạc hậu

Tour 1 ngày của tớ được đi vào khu bảo tồn núi lửa quốc gia (Hawaii Volcano National Park)

Thurston Lava tube (ống lava chảy và giờ đã khô lại)

Cây cối trơ khốc trên dòng nham thạch nóng bỏng

Dòng nham thạch vẫn tiếp tục chảy ra biển

Big Island sẽ còn tiếp tục mở rộng với lượng nham thạch chảy ra biển và đông cứng lại thế này

Dù đã đông đặc lại nhưng khói vẫn còn nghi ngút, dân tình tò mò xem

Vài hình ảnh khác về núi lửa

Macro nham thạch :)

Extreme dangerous beyond this point!

Do u have at least 3 quarts of water per person?

Hình thù màu sắc của đất tro nham thạch

Miệng núi lửa nổi tiếng Halemaumau thuộc núi lửa Kilauea

Năm 1866 nhà văn Mark Twain đã từng đến đây chứng kiến miệng núi lửa sôi sùng sục nham thạch này

Last edited:
Người tốt ở xung quanh ta :))

Đọc sách thấy nói hệ thống xe buýt công cộng của Big Islands rất chán, một ngày chỉ có 2 chuyến chạy từ thánh phố Hilo ở phía Đông sang Kona ở phía Tậy Thêm nữa lại còn tiền taxi ra sân bay hôm tới. Tớ quyết định thuê ô tô chạy lòng vòng ra ngoài thành phố, đi dọc biển đến đài tưởng niệm thuyền trưởng Cook, người châu Âu đầu tiên đặt chân lên quần đảo Hawaii rồi ngày sau trả xe ở sb luôn

Tớ ở 2 tối ở Kona, ở Koa-Wood Hale Travel Lodge, cùng phòng với 1 cô bé người Nhật và 1 chị người Mỹ ở bang Cali. Chỗ ở này rất sạch sẽ, từ nhà tắm đến bếp nấu ăn chung, internet thì miễn phí Chính tại đây tớ học cách sử dụng máy giặt bằng tiền xu, 1 đô giật, 1 đô sấy. Phải nói thêm là rất nhiều thứ tự phục vụ ở Mỹ khiến mình trở nên rất quê mùa lúc đầu, vì phải loay hoay học cách sử dụng :)

Sáng sớm hôm sau tớ hỏi đ/c chủ hostel cách thuê xe, tớ nói tớ định thuê trong thành phố rồi trả ở sân bay, anh này bảo ko rõ có bọn nào cho vậy ko nhưng anh ý sẽ ra bân bay và nếu tớ muốn có thể đi cùng, nhưng phải xác nhận lại với anh ý trước 12h. Tớ dùng thẻ điện thoại gọi cho hãng thuê xe nhung hình như ko được thế nào đó nên qd đi nhờ anh chủ nhà ra sân bạy

Anh ý chở tớ trên chiếc xe Honda bé tẹo, kiểu như xe Chaly cúc ku ý, mà anh ý thì to oành, bọn tớ phóng rất tít ra sân bay, trên đường anh này còn ghé vào 1 chỗ để lấy kính mát đeo rồi đổ xăng, nhân tiện tớ cũng hỏi luôn cách mua xăng :)

Tớ cứ nghĩ anh này có việc gì ra sân bay rồi nhân tiện cho tớ đi cùng, nhưng hóa ra ko phải, anh ý chở tớ đến rồi quay về "That's why I'm the lodge owner", anh ý tự hào bảo vậy. Số mình hay gặp người tốt ghê! Để trả ơn lại, tớ chỉ có mỗi việc lấy cái ghim cắm vào 1 bản đồ thế giới treo trên tường, vào điểm Hà Nội Việt Nam. Những ai đến đây ở thì cũng sẽ được nhờ làm việc tương tự Tất nhiên phần VN chỉ có mỗi cái ghim của tớ :)

Last edited:
Lần đầu tiên thuê ô tô

Anh chủ travel lodge thả tớ trước 1 dẫy các hãng cho thuê ô tô, nhưng lại chả có ai đứng ở quầy cả, vậy làm như mình đã quan sát thấy trước xem sạo

1 chiếc xe lớn của hãng Thrifty chạy tới, tới nhảy lên Tớ mới thấy chỉ ở Mỹ mới có kiểu thuê xe tiện lợi thế này, xe đón khách của các hãng lần lượt chạy tới chạy lui trước cửa nhà ga sân bay, bạn muốn thuê của hãng nào thì lên xe của xe đó rồi họ chở bạn ra bãi xe làm thủ tục giao xe.

Bãi xe của Thrifty gần đó, xe nhỏ họ hết nên tớ phải lấy một xe hơi lớn Xe hiệu gì tớ cũng ko nhớ nữa, đại loại ko phải hãng nổi tiếng tớ biết :) Vụ này là hơi liều vì tớ lái xe rất ít Giá thuê xe 1 ngày là $28 nhưng khi họ hỏi tớ có mua BH mất trộm ko, nếu xe bi lấy trộm đồ thì ai trả tiền này, tớ sợ quá mua luôn thêm cả BH, tông cộng thành $56

Tối hôm đó tức tốc hỏi khẩn cẩp trên ttvn kinh nghiệm thuê ô tô ở Mỹ, có cần mua BH ko? Có bạn trả lời lại là ko cần nhưng tớ nghi nghi. Thực ra thì tớ cũng nhớ 1 cậu người Anh cùng ở hostel ở Waikiki nói cậu ý thuê xe $25/ngày thôi

Tuy nhiên thì ngày hôm đó khi dừng lại 1 viewpoint tớ chững kiến xe của 1 đôi bạn bị đập kính lấy đồ

Có xe tớ tung tăng lái ra đường quốc lộ, về lại thành phố , rẽ vào 1 siêu thị mua 1 lô các thứ tống lên xe rồi thẳng tiến đến đài tưởng niệm thuyền trưởng Cook

Trên đường tạt ngang mấy chỗ và cũng quẹo nhầm mấy chỗ, rẽ nhầm vào đường đang sửa bị 1 bà đừng canh đầu đường mắng nhiếc Nói chung là ít lái nên hay nhầm nhọt và dè dặt (nên cả bị còi toe toe đằng sau)

Buổi sáng đi ra bãi biển Kailua - Kona trước khi ra sb thuê xẹ Tớ cũng đã tính xa xỉ ở khách sạn khoảng 3-4 sao gần biển ở đảo này rồi nhưng lại toàn ở vị trí xa sân bay mà lúc đầu mình ko quyết định có thuê xe ko

(sáng sớm nên chưa hàng nào mở cửa cả)

Chỗ này tớ chụp khi anh chủ nhà chạy vào 1 nhà ven đường lấy kính mát, còn tớ đợi và chụp ảnh

Chiếc xe yêu quí của tớ

Hic, đúng ngày này năm ngoái em cũng ở Hawaii. Cảnh đẹp và sự thanh bình ở đấy ko thể nào quên , chắc chắn sẽ phải quay lại đấy ! Nhớ Hawaii quá :(

Bạn Bryan (Adam) có chuyện kể gì hay ở Hawaii kể cái nhỉ, không ảnh ọt cũng được (wait)

Ko đến trực tiếp được đài tưởng niệm thuyền trưởng Cook, chỉ có thể nhìn từ xa từ vịnh Kealakekua.Đúng hơn là tớ phải chạy xe bò ngoằn nghèo từ trên núi xuống vịnh, rồi lại bò lên

Nghe nói trước đó vịnh này có nhiều loại sinh vật biển rất đẹp và thích hợp cho lặn và snorkell Cũng gặp vài người nhưng rất đìu hiu, vì bản thân đảo này đã đìu hiu hơn nhiều so với Oahu rồi Ko có dịch vụ gì ở vịnh, toàn là người tự lái xe đến chơi

Đài tưởng niệm Captain Cook đằng xa

Gần chỗ tớ đứng thì chỉ có đài tưởng niệm nơi Captain Cook đọc điếu văn chôn cất thủy thủ William Whatman ngày 28 tháng 1 năm 1779, được coi là 1st Christian service ghi nhận ở quần đảo Hawaii

Sáng sớm ngày hôm sau, 3am tớ đã phải lọ mọ dậy, lái xe ra sân bay. Xe trả lại bình xăng phải đầy, tớ dừng trạm xăng thứ nhất, tớ dùng thẻ tín dụng nhưng máy ko chạy, chạy vào quầy thấy có người, xin Help nhưng chị da đen bên trong cau có bảo chưa đến giờ mở cửa, biết còn 1 trạm xăng nữa gần sb nên tớ bỏ đi

Máy đổ xăng vẫn ko hoạt động, may quá trạm đó lớn và còn có cả siêu thị nên dù mới khoảng 4:30am nhưng vẫn có người đi lại, siêu thị đã mở, tớ hỏi 1 bác đi qua, bác ý bảo các trạm xăng chỉ chấp nhận thẻ tín dụng phát hành tại Mỹ Thats why. Việc tớ cần làm là vào bên trong siêu thị, vào quầy cashier bảo họ mở cây xăng số... rồi sau đó tớ quay lại đó thanh toán Biết thêm 1 điều mới :)

Việc trả xe hết sức nhanh gọn, tớ đỗ xe vào bãi, họ cho người đến kiểm tra, ko thấy xước xiếc gì, bình xăng đã đầy. Ok. Chuyến bay của tớ là 6am từ Big islands qua Honolulu, Oahu của Aloha airlines, sau đó bay ATA (American Trans Air) lúc 11am đi Los Angeles.

Đã thuần thục với sử dụng TheBus của Oahu nên trong thời gian chờ đợi mb chuyển tiếp đi LA, tớ bắt bus vào lại thành phố Honolulu và ra bãi biển chơi tổng cộng hết 3h gì đó

Holywood đang vẫy gọi !!! :D Nào thì đại lộ các ngôi sao, nào thì xưởng phim Universal, nào thì Beverly Hills....

City of Angels

Một năm trôi nhanh quá, quay xem lại ảnh chụp năm ngoái để post bài, thấy cả mình cũng khác nhiều bây giờ :)

Theo kế hoạch, tớ ở nhà bạn của bạn trong khu kí túc xá của trường DH Nam California nhưng từ lúc ở Hawaii tớ ko thể nào liên lạc được với bạn ý, có ghi lại địa chỉ, hỏi cách đi đến nhà nhưng muốn xác nhận lại và để bạn ấy ở nhà

Đợt tớ đi khoảng hơn 1 tháng sau khi người ta phát hiện âm mưu khủng bố bằng chất lỏng nên kiểm tra hết sức ngặt nghèo

Đây là kiểm tra hành lý xách tay rất thủ công trước khi lên máy bay ATA bay từ Honolulu đến LA, bay khá lâu, khoảng 5 hay 6 tiếng gì đó Nói đến múi giờ, tớ ko nhớ đã nói Hawaii chậm 17 tiếng với VN và Thái lan nên tớ cứ nhầm giờ loạn xạ cả lên, cứ phải lẩm nhẩm tính lúc này là hôm nay là ngày mấy, thứ mấy rồi :D và là mấy giờ ở trong lục địa nước Mỹ hay ở VN

Khi đến sb LA, tớ thử gọi lại cho bạn tớ, may quá lần này tóm được bạn ý, vứng tin exit ra khỏi nhà ga sb :)

Sb LA rất tập nập xe bên ngoài, shuttle bus rồi xe của các hãng cho thuê đi lại như con thoi, bạn tớ dặn rồi, đi xe shuttle bus 13 hay 15 đô gì đó, phải trả thêm tip nữa, xe chở đến đúng nhà luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back