What's new

Từ Hawaii hết bờ Tây lại chạy sang bờ Đông nước Mỹ

Chuyến đi Mỹ này thực hiện tháng 9 năm ngoài.

02/09: BKK-Honolulu (Oahu, Hawaii)
05/09: Honolulu - Kona (Big Island, Hawaii)
07/09: Kona - Honolulu
07/09: Honolulu - Los Angeles
09/09: Los Angeles - San Jose
12/09 to 24/09: Gold Rush trek tour cua TrekAmerica. Bat dau o San Francisco va ket thuc o Las Vegas.
25/09: Las Vegas - Washington DC
27/09: Washington DC - New York
30/09: New York - San Jose
04/10: San Francisco - BKK
(thêm nữa là 05/10 về đến BKK thì 06/10 bay ngay sang châu Âu, ko biết phải chỉnh đồng hồ bao lần đợt đó:) ko có khái niệm jet-lag nữa vi phải chạy như đèn cù)

Trong 1 tháng đó phải bay của 5 hãng HK (Eva, Aloha, ATA, Island Air, JetBlue) qua 7 sân bay (Honolulu, Kona, LA, DC, NYC, San Jose, Las Vegas), 2 lần di Greyhound bus va qua 7 bang Hawai, California, Nevada, Arizona, Utah, NY and DC. Tất cả đều được sắp đặt và mua vé trước khi đi trong vòng hơn 1 tháng

Sẽ lần lượt kể, hi vọng những sự kiện chính còn nhớ (BB)

Last edited:
2 hãng shuttle bus ở sb LA

http://www.supershuttle.com/

http://www.primetimeshuttle.com/

Đúng như tớ nhớ, 15$, bạn tớ có chỉ cách đi bus rồi metro rẻ hơn nhưng phức tạp quá mà tớ đến nơi tối rồi nên chọn đi shuttle cho nhanh và an toàn

Phải nói thêm là trước khi đi US tớ phải hỏi rất nhiều người con gái đi 1 mình có an toàn không Nhát chết mà Tất cả đều chung ý kiến: rất an toàn nhưng cũng lại rất ko an toàn, đọc LP tớ cũng hoảng khi thấy các loại khuyến cáo Các bạn còn dọa tớ, ko cần thận, người ta lôi súng ra bắn luôn :)) Trước khi đi vi thế vì tớ phải lên 1 cái initieary với những chỗ tớ ở, địa chỉ và số điện thoại liên lạc rồi gửi cho 3-4 người bạn gì đó, bảo là tớ sẽ thường xuyên kể lại chuyện trên đường, nếu bỗng nhiên tớ mất tích thi có thông tin báo cảnh sát he he

Nhưng mà đúng là cũng ghê ghê, khi đến LA, đi bộ để ý thấy nhiều nhà đề biển bên ngoài "Nhà riêng, nếu xâm phạm sẽ bị kiện", ai đó kể tớ giờ đóng cửa của công viên mà vào thì cũng bị kiện ra tòa rất nhiều tiền, chị tớ ở DC thì kể cô cùng làm bị bọn có vũ khí cướp ô tô giữa ban ngày nhưng cô này bình tĩnh lừa chạy đươc.

Riêng khu ký túc xa trường DH Nam California thì bạn tớ dặn ko được đi về sau 7pm, mà phải chuẩn bị sẵn tiền lẻ trong túi để có đứa nào chặn xin đểu thì đưa tiền cho nó, đừng phản kháng vì thế là rất nguy hiểm Tớ hỏi lại bạn tớ, đã ở đây 2-3 năm rồi thì thế nào, bạn ý bảo quen rồi, ko thấy sợ Có 1 hôm tớ đi về lúc 8pm, từ bến xe buýt phải đi bộ 1km nữa mới về nhà bạn ý, tớ sợ chết khiếp, bám theo 1 anh, còn cách khoảng 400m thì anh ý đột ngột rẽ sang đường khác, tớ cắm cổ đi thật nhanh

Khu da đen luôn được khuyến cáo ko nên lảng vảng đến, nhưng ở LA tớ lại nhỡ đi vào khu này, nhưng may cũng vào ban ngày, nhưng vẫn thấy rất ghê, lại cắm cổ đi thật nhanh

Mình cũng thấy lạ về thông tin bên Mỹ là nếu buổi tối đi ra đường 1 mình thì phải nhớ là luôn luôn mang tiền lẻ trong người để nhỡ có bọn xin đểu hay trấn lột thì còn thoát được thân. Vợ chồng đứa bạn đi DL bển về cũng nói vậy, cô em sống ở bển cũng nói vậy, nay thấy cch cũng nói vậy. Nếu không mang gì thì con trai nhẹ thì bị tẩn cho bết sê lết, nặng thì chẳng biết thế nào,chứ con gái thì...:D

Cch có ví dụ nào sinh động về những trường hợp này không?

:) (wait) :L

Mình cũng thấy lạ về thông tin bên Mỹ là nếu buổi tối đi ra đường 1 mình thì phải nhớ là luôn luôn mang tiền lẻ trong người để nhỡ có bọn xin đểu hay trấn lột thì còn thoát được thân. Vợ chồng đứa bạn đi DL bển về cũng nói vậy, cô em sống ở bển cũng nói vậy, nay thấy cch cũng nói vậy. Nếu không mang gì thì con trai nhẹ thì bị tẩn cho bết sê lết, nặng thì chẳng biết thế nào,chứ con gái thì...:D

Cch có ví dụ sinh động nào về những trường hợp này không?

:) (wait) :L

Ngày hôm sau theo kế hoạch tớ đi Universal Studio, bạn tớ dùng thẻ SV mua vé vào cửa cho tớ, giảm được nhiều phết

Nếu có bạn đi cùng thì chắc sẽ vui hơn, cô bạn tớ thì phải đi học, cũng ko vấn đề gì, quen rồi :)

Trước cửa Studio (khu bên ngoài là Universal City đúng ko nhỉ?)

Hình như tớ xem trò này đầu tiên, công nhận họ làm dịch vụ tốt, trong lúc mình đợi đến show của mình thì có MC pha trò, về công nghệ thì khỏi phải nói rồi, tớ nhớ là thích show Shrek, họ làm ghế rung, đẩy lên rồi phun bọt nước từ dưới ghế lên làm mình cứ như hòa cùng nhân vật trong phim.

Trò waterworld thì tớ ko thấy đặc sắc lắm, ko hơn ở Thái lan là bao

Trò này duy nhất tớ ko tham gia, vì vào nhà ma thì tớ rất sợ và luôn phải có ai đó để ôm :D

Những nhân vật, những diễn viên quen thuộc - từ xưởng phim Universal Tất nhiên tớ phải chụp ảnh với Shrek và Người nhện rồi Thế mà lại hay khi về sau tớ có chuyện kể với 2 cháu nhí của tớ ở gần Milpitas, chúng nó cứ bắt tớ cho xem đi xem lại ảnh Dora và Spider Man :)

Last edited:
@bác pvc: tiếc là CCh lại ko có chuyện thực người thực vụ xin đểu tiền. Hôm ở DC cũng vậy, CCh hẹn gặp chị lúc 8pm nhưng chị dặn cứ đợi trong bến metro, gần đến giờ hẹn thì mới được ra khỏi nhà ga đến chỗ hẹn, cho an toàn, CCh ngồi trong bến metro, ngay cạnh đường tàu, ngủ gà ngủ gật vì lệch múi giờ và đi trước đó nhiều quá :)

Universal tour

Tour này đi khoảng 1h thì phải, qua những trường quay đang làm việc cũng như trường quay đã dựng đóng 1 số phim lịch sử và giờ được giữ lại cho khách tham quan

1 dãy các ô tô dùng trong các bộ phim nổi tiếng

Mưa và lũ nhân tạo tạo ra khi khách DL đi qua

Chỗ quay phim King Kong

Đi tour kể trên tớ thấy thú vị nhất khi đi qua trường quay motel và chiếc ô tô của kẻ tâm thần hoảng loạn trong phim The Psycho của Alfred Hitchcock. The Psycho là bộ phim kinh dị kinh điển của điện ảnh thế giới làm năm 60, tớ đi xem 3 lần rạp Fanland, Lý Thường Kiệt mà giờ nếu cho đi xem lại vẫn xem :) Tớ nhớ nhất cảnh cuối lúc cô gái lên cầu thang Norman Bates lao ra, đến lần thứ 2 thứ 3 đi xem, biết rõ diễn biến vậy mà vẫn hét inh ỏi - > giải thích cho việc tại sao thích phim này

Motel trong phim

Ô tô giấu xác cô gái bị đẩy xuống hồ

Trò cuối cùng tớ đi, cũng hay, thế mà cũng mất 1 ngày trong Universal Studio

Các trường quay nhìn từ trên cao

Hard Rock cafe LA bên ngoài Studio

Last edited:
Downtown LA

Ngày cuối tuần nên khu công sở vắng vẻ, tớ đi bộ chụp ảnh lung tung, tìm xem văn phòng cty mình tp này ở đâu. Tớ có thú vui chụp ảnh chi nhánh cty mình ở các nước khác nhau cũng như vài khách hàng mình đã từng có thời gian làm cùng, ví dụ

Disney Concert Hall, công trình kiến trúc độc đáo với những đường cong như hình bông hoa nở hay hình cánh buồm ra khơi

Ko đề

Hình như sau đoạn phố này tớ rẽ trái rẻ phái lung tung rồi đâm vào khu da đen

Long Beach

Trong truyện Bố già, hình nhu nói về Long Island ?, tớ ko nhớ Long Island hay có cả Long Beach, thấy có chứ Long nên cố đi Long Beach ở LA dù đi rất xa, tàu chạy hình như cũng phải đến 30-40 phút (cách trung tâm LA 30km). Tớ ở có 2 ngày ở LA và mua vé đi lại 24h thì phải, cũng khá rẻ (nhất là khi so với Bắc Âu bây giờ) Quận Cam của người VN nằm phía Đông Nam của Long Beach

lại cuối tuần, rồi còn sớm hay sao nên vắng vẻ như chùa bà đanh

Long Beach cũng thuộc vào thành phố lớn của bang Cali, cảng biển lớn của thế giới, trung tâm công nghệ cao trong đó có ngành chế tạo máy bay Tớđi loanh quoanh Long Beach có 2-3 tiếng gì đó rồi quay lại Đại lộ Holywood

Đại lộ Holywood

Trước kia tớ chưa được biết toàn cảnh đại lộ thế nào, hay đọc báo hay xem TV chỉ thấy có cảnh quay thu hẹp góc quay vào ngôi sao được gắn trên đại lộ nên tưởng tượng của tớ về đại lộ này khác với cái tớ thấy :) Tớ cứ nghĩ nó là 1 phố đi bộ lớn sạch sẽ và sao được gắn trên cả con phố đó . Hoá ra ko phải vậy :), phố lớn dài 3km, sao gắn hai bên vỉa hè và vỉa hè thì nhiều đoạn rất bửn, ví dụ đoạn gần ngôi sao của Marilyn Bạn tớ ở đó bảo đâu gọi là Thành phố thiên thần được mà là Thành phố bãi rác

Kodak Theatre, nơi trao giải Oscar, trước đó lễ trao giải Oscar là ở 1 toà nhà khác gần trường ĐH Nam Cali mà tớ có đi qua và được bạn tớ giới thiệu

Bên trong toà nhà, đúng hôm tớ đi thì họ đóng cửa tu sửa gì đó nên chỉ ở sảnh này

Hai hàng cột 2 bên ghi lại tên các bộ phim đã từng đoạt giải Oscar, ví dụ Crash năm 2005 là bộ phim tớ rất thích

Tự nhiên có 1 toà nhà kiến trúc Hoa ở đây, trong là dịch vụ giải trí gì đó tớ ko quan tâm lắm

Sân trước của toà nhà này có 1 điều thú vị là có dấu tay của các nhân vật nổi tiếng, mọi người thường áp bàn tay vào và chụp ảnh, tớ cũng adua chọn cái của Jack Nicholson là 1 diễn viên tớ thích để chụp

Last edited:
Holywood stars

Nhiều sao gắn trên đại lộ Holywood quá trong khi đại lộ lại rất dài, sao cũng được gắn cả trên các phố nhỏ hơn đâm vào đại lộ, mà người ta phải làm bản đồ đánh dấu nhứng sao hay được viếng thăm nhất để bà con dễ tìm, cũng như có 1 văn phòng giải đáp vị trí sao ở đâu

Tớ cũng cầm 1 bản đồ vậy và tìm đến sao ưa thích của mình, nhưng sao số 1 của tớ là James Dean thì tớ lại ko tìm thấy, bản đồ có chỉ nhưng tớ ko tìm ra, cũng có thể mệt quá :) Bạn nào tình cờ chụp ảnh sao của JD thì post lên cho tớ nhỉ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,549
190,116
Latest member
Thangcho07
Back