What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ Sỹ

Re: Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ

Đi 4 người thì thuê giải pháp thuê taxi cũng được đấy bạn. Trên forum Đầu Gấu của SVVN tại Pháp có mấy contact dịch vụ này đấy. Bạn thử vào đó hỏi xem giá thế nào. Mình không nhầm thì 1 chiều là 80E thì phải.

Re: Tư vấn lịch trình Châu Âu tháng 11/2012 - Pháp - TBN - Ý - Aó - Séc - Đức - Thuỵ

Cho em xin lỗi vì đã hù mọi người, hehe. Nhưng em thấy càng đi sớm được bao nhiêu thì càng hay.

Tại đường đi nhìn vậy chứ xa lắm. Không giống như mọi người đi trong châu Á đâu.

Sân bay cũng hỡi ôi, chạy thục mạng, rộng mênh mông, chờ train nội bộ dài cổ [đặc biệt là lúc đi trễ thì tự nhiên rộng và lâu đến bất ngờ!].

P.S: Ko bik mọi người bik cái này chưa nhưng em xin được chia sẻ, khi métro hoặc tàu hoặc tram dừng [ở Paris, còn Lyon thì métro tự mở thì phải], hãy nhấn nút để mở cửa, cửa sẽ không tự mở trong đa số/tất cả trường hợp, chắc để tiết kiệm điện. Pour ouvrir - Appuyer.

Câu này cũng hay thấy trên tàu: Attention à la marche en descendant du train. <<Mind the gap :D>>

Và chuẩn bị tinh thần trước để lúc chạy khỏi cập rập vấp té.

Xách vali đi lại cũng là 1 cực hình không kém [đoạn có thang cuốn ko nói vì khá ít, thang máy ko tính vì ko thấy, thang bộ nhiều vô biên! tinh thần sportif thiệt là đáng nể].

Bạn em xách dùm em từ zone 4 tới zone 1 mà mặt nó phải nói là mùa đông bão tuyết kinh khủng.

Nhưng dân Pháp rất là tốt [theo em thấy là vậy]. Cụ thể, hôm em ra CDG có hơn 10 người đã giúp em xách vali cùng vì bạn và em 2 đứa xách hổng nổi, nam có nữ có, pháp có rệp có đen có [và Việt cũng có, hihi!]. Sự thân thiện của người dân nơi đây đã theo chúng em trên từng bước chân ...rời khỏi nước Pháp!

Sau khi tham khảo rất nhiều ý kiến đóng góp của mọi người thì khả năng lỡ máy bay của em là 80% cho chuyến Paris - Hà Nội nếu vẫn ngoan cố giữ vé tàu. Vì thế em quyết định bỏ đi vé tàu 52 Eur và book lại một vé tàu khác vào ngày 23, tốn thêm 80Eur nữa :(( sai lầm đáng tiếc đã lấy đi mất của em vài lọ nước hoa xịn :(( . Thôi thì cố gắng tính toán xách tay về, ra sân bay hoàn thuế để bù lại tiền vé vậy :((

Mua Ladurée thay nước hoa đi anh. Lúc đầu em cứ tưởng mấy cái bánh từ đường và lòng trắng trứng kẹp nhân chắc ăn vào cũng bình thường thôi, còn ngọt ngán muốn chết nhưng ... mấy ẻm tròn tròn nho nhỏ mà võ đầy mình đấy. Đến giờ em vẫn còn tiếc sao không mua nhiều hơn. :D Mà thấy loại nào cũng ngon mới ác chiến chứ.

Mách nhỏ/ PR cho Ladurée: Mua lẻ bỏ bịch giấy nó rẻ hơn mua hộp, nếu mua nhà ăn thì mua vậy cũng ok. Giá bi h hình như là 1.75E/cái. Còn nếu mua hộp thì 6 cái 14E. Đừng mua ở trung tâm, sẽ đứng xếp hàng mệt nghỉ luôn, sân bay cũng có tiệm Ladurée. :D

Hôm nay mình xem trên trang web của Qatar Airway thì mình thấy có mục check in online. Vào đọc thông tin thì thấy họ cho mình check in online 36 tiếng trước chuyến bay. Chi tiết thông tin : http://www.qatarairways.com/global/en/check-in-online.page

Nếu như check in online được thì em nghĩ từ 12h18 phút đến lúc ra sân bay ( 15H) mình chỉ việc gửi hành lý nữa là ok. Như vậy thì có khi không phải huỷ cái vé từ Bern về Paris nhỉ :)). Có anh chị nào check in online của Qatar Airway chưa, cho em vài kinh nghiệm với :D

Nếu ok thì với gần 3 tiếng chắc sẽ thoải mái thời gian để di chuyển nhỉ? Rủi ro lỡ chuyến bay sẽ giảm xuống đáng kể.

Mình nghĩ là mình đã trả lời câu hỏi này của bạn từ trước rồi mà:

Mình không biết QW có cho checkin online không, nhưng nếu có hành lý ký gửi thì bạn cũng vẫn phải gửi hành lý trước 1:30 trước giờ cất cánh.

Việc gửi hành lý 1h30p trước khi máy bay cất cánh là bắt buộc để người ta còn kịp vận chuyển hành lý của bạn lên máy bay bạn ạ. Nên dù bạn có check in trước hay ra sân bay mới check in thì vẫn phải kịp 1h30p trước khi bay.

Thứ 6 bay rồi hôm nay mới ngồi lên check list các vật dụng cần mang theo.
Không biết như thế này đã đủ và hợp lý chưa nữa. cứ post lên đây xin ý kiến đóng góp của các bác có kinh nghiệm vậy :))

b4a88104662b633de0c59f3ad562ad14_50270823.checklistvatdungcanhan.png

Lịch trình chi tiết trong 30 ngày sắp tới của cả đoàn. Hy vọng gặp được anh em nào của phượt trên chặng đường này :D

70cb10925ea2b95caf22ebabe68fbaa7_50270939.lichtrinhchitietpng.png

Đọc thấy các bạn có mang 1 ổ Lioa 4 cổng, nhưng không thấy nói đến phích cắm của ổ Lioa này. Mình không biết các bạn đã biết điều này chưa nhưng mà ổ cắm ở EU là ổ như thế này:

Mình không biết trước nên không chuẩn bị adaptor nên cũng lúng túng mất mấy ngày đầu. Cũng may sạc máy tính của mình là phích này nên vẫn ok.

Ngoài ra mình có 1 lưu ý với các bạn về vali. Vali ký gửi bị quăng quật không thương tiếc, nên nguy cơ gẫy bánh xe, gẫy tay kéo... là rất cao. Mình nói điều này vì không chỉ riêng vali của mình, mà vali của GT nhà mình sang sau cũng bị gãy. Nên nhắc các bạn chuẩn bị vali thật tốt kẻo sẽ vất vả lắm đấy nếu nó bị làm sao. Hơn nữa các bạn di chuyển rất nhiều, nên hãy trang bị cho mình một cái vali thật tốt, và có khóa cẩn thận để bảo đảm an toàn cho các thiết bị bên trong.

Chúc các bạn có chuyến đi thật ý nghĩa.

Thank chị nhiều nhé, trong list của em có ghi All in one adapter cho dân du lịch rồi nên chắc k lo vấn đề ổ cắm :D.
Còn về Vali sử dụng vali của công ty cung cấp, làm kiểm toán đi công tác và máy bay cũng nhiều, vali quăng quật bét nhè mà vẫn bền lắm, để tiết kiệm tiền mua vali mới cứ tạm tin vali của công ty vậy :D.
Hỏng thì cắn răng mua cái mới ở Pháp, có ngắm được mấy cái ở Paris để thay thế rồi :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,546
190,116
Latest member
Thangcho07
Back