What's new

V/v tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet

Sau khi có thông tin từ nick R0sy trong topic về chuyến đi Hà Giang, chúng tôi tách các bài viết về việc tổ chức đi Trường Sa - với thành viên dùng nick Phongtuyet làm trưởng đoàn sang đây để tiện theo dõi và không làm đứt mạch topic đi Hà Giang.

Mong các bạn đóng góp thông tin chính xác đầy đủ để việc đánh giá được khách quan.

Last edited:
Re: V/v có dấu hiệu lừa đảo trong tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet (Tuyetcunning)

Trong cái nhóm 9ng kia phần lớn là bạn mình, thế mà lại không rủ rê mình khi có một chuyến đi hay ho thế :D.

Bạn Phongtuyet này sao lại hẹn vào mồng 3 tết AL mà không phải vào mồng 1 nhỉ. Mà tại sao hẹn lâu vậy nhưng không có lấy một lời giải thích cụ thể, tại sao lại không phải ngay tối nay, tại sao lại không chây ì đến 25/01/2020 chẳng hạn???

Phongtuyet đã thừa nhận là nhận tiền mức 2-dưới 50tr và không tổ chức chuyến đi, sau đó tìm cách trốn tránh. Hành động này được quy cho tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Theo khoản 2, điều 139 Bộ luật Hình sự, mức phạt từ 3-7 năm tù giam. Các tình tiết giảm nhẹ sẽ do tòa án thụ lý quyết định dựa trên sự thành khẩn khai báo và khắc phục hậu quả.

Đề nghị BQT cho topic này lên tường của Phuot.vn và đổi tiêu đề topic để tìm kiếm, tập hợp danh sách người bị hại để cùng nhau tố cáo, làm sạch đến tận gốc những hiện tượng như này.

Re: V/v có dấu hiệu lừa đảo trong tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet (Tuyetcunning)

Hẹn 3 ngày không hoàn lại tiền thì mời công an giải quyết. Dấu hiệu lừa đảo đã quá rõ rồi còn gì.

Bạn phongtuyet thì tôi chưa có dịp gặp, nhưng một vài người bạn tôi đã đi vài cung do bạn làm lead. Các bạn ấy kể bạn lead rất tốt và bài bản, nói chung các cung do bạn làm lead rất kỹ luật và good.

Thậm chí cách đây vài phút, tôi alo lên cho 1 người bạn ở Đồng Văn; nói chuyện một hồi nghe e í hỏi: “là anh biết a Phong không ???”

Và bây giờ lên đây lại gặp bạn.

Các bạn đưa chuyện này lên toàn là những bạn gạo cội trong giới hay đi. Mình nghĩ các bạn ấy bức xúc và cân nhắc rất kỹ nên mới đưa lên đây. Và tôi tin chuyện này là có thật, “không có lửa thì làm sao có khói, nhỉ !!!”

Hình như bạn phongtuyet tên là Phong, và hình như bạn là 1 người lính thì phải. Nếu thế thì thật … chả biết nói sao nữa.

Hy vọng có 1 câu trả lời thật rõ ràng từ các bên lien quan

Re: V/v chưa minh bạch trong tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet

Thông báo cho các bạn đi TS và những thành viên quan tâm cũng như BDDH diễn đàn . Sau khi làm việc và thống nhất .
1 Vấn đề quan trọng nhất là tiền đặt cọc của mọi ng sẽ đc hoàn trả chính xác vào ngày 25/ 01 / 2012 . Nếu sai tôi xin chịu hoàn toàn mọi trách nhiệm .
2 Thưa với a Phúc và mọi người tham gia từ thiện chuyến đi vẫn tiến hành bình thường .
Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm .

Vậy là Phong đã có trả lời cho mọi người yên tâm; Mình biết trong cuộc sống có lúc này lúc khác, và mình cũng biết Phong cũng đã tổ chức nhiều chuyến cho anh chị em tham gia an toàn - vui vẻ. Vậy Phong hãy làm đúng trách nhiệm và lời hứa của mình trước cộng đồng PHUOT nhé.

Tôi xin tự giới thiệu tôi là một trong số những người có tên trong danh sách ở trên: Nguyễn Đức Trung. Đây là lần đầu tiên tôi pót bài bên Phượt, thật ra tôi chỉ có nick bên TTVN. Trong vụ này tôi thấy có rất nhiều dấu hiệu không minh bạch, tiền lấy lại được không chưa biết. Nhưng điều tôi bức xúc nhất là cái tên "Trường Sa" bị lôi ra làm mồi nhử trong cái vụ này. Với tôi và có thể cả với nhiều người khác....việc này khó có thể chấp nhận được.

Đề nghị bạn Phong làm rõ việc này.

Re: V/v chưa minh bạch trong tổ chức đi Trường Sa của Phongtuyet

Thông báo cho các bạn đi TS và những thành viên quan tâm cũng như BDDH diễn đàn . Sau khi làm việc và thống nhất .
1 Vấn đề quan trọng nhất là tiền đặt cọc của mọi ng sẽ đc hoàn trả chính xác vào ngày 25/ 01 / 2012 . Nếu sai tôi xin chịu hoàn toàn mọi trách nhiệm .
2 Thưa với a Phúc và mọi người tham gia từ thiện chuyến đi vẫn tiến hành bình thường .
Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm .

Mồng 3 Tết mới trả, tính gom tiền lì xì để trả sao. Tiền là phải trả, nhưng phải giải thích rõ ràng chứ.
Bao nhiêu thắc mắc như vậy mà Phongtuyet trả lời theo kiểu "phủi đít" như vậy là sao?

..
Mấy bác thanh minh thanh nga cho phongtuyet theo tôi nên dừng đi. "Vậy là Phong đã có trả lời cho mọi người yên tâm; Mình biết trong cuộc sống có lúc này lúc khác, và mình cũng biết Phong cũng đã tổ chức nhiều chuyến cho anh chị em tham gia an toàn - vui vẻ." - Thật là lố bịch. ....
Bạn Zin79: Hãy để P thực hiện đúng lời cam kết, đến lúc ấy không được thì đưa ra Pháp luật hay gì đó là hợp lý; Và bạn nên biết là "nạn nhân" trong đó có nhiều người họ cũng muốn giải quyết sao phải thu hồi được tiền, bức xúc nóng nảy phỏng ích gì?

Em đã đọc cả topic và post của tất cả các anh chị, thật sự thì em thấy rất bất ngờ. Em chưa đi với anh phongtuyet chuyến nào nhưng có gặp đoàn của anh ấy trên Apachai hôm 2/9, bạn em cũng đi cùng đoàn đó. Anh ấy khen anh Phong hết lời về cách tổ chức và em cũng muốn được đi đoàn anh Phong lead một lần nào đó. So với mọi người trên diễn đàn em còn nhỏ và chưa có nhiều kinh nghiệm, nên cũng muốn join những đoàn "đi bài bản" để học hỏi. Song sự việc này xảy ra khiến em rất hoang mang, như thế thì chẳng lẽ cả đối với những nick có tiếng trên diễn đàn cũng không đáng tin cậy hay sao? Mong anh Phong có giải thích rõ ràng cho những người liên quan và tất cả những người quan tâm ở đây.

Dù sự việc đi đến hồi kết như thế nào, mình đề nghị nên để những topic như thế này lên mục chú ý, làm tiền đề cho những lần sau, đồng thời để các bạn trên phượt chú ý hơn trong những chuyến đi.

Cá nhân mình thì nghĩ ntn nhé. Chuyện khả năng lead đoàn tổ chức tour tốt không có nghĩa là con người đó không thể có chuyện chiếm đoạt tiền của các bạn Phượt

Vì thế ngoài việc trả lại tiền cho các bạn trong đoàn đi Trường Sa, có lẽ việc tổ chức từ thiện ở Hà Giang cũng cần chuyển qua cho bạn khác cầm tài chính và tổ chức.

Càng là người có uy tín trong diễn đàn, thì càng phải minh bạch chứ không phải là gây dựng uy tín để rồi đi lừa đảo.

Đây cũng là điều BQT cần rút kinh nghiệm khi các cá nhân và các nhóm lấy danh nghĩa diễn đàn để quyên góp từ thiện.

Vài lời thế thôi. Mong các bạn sớm lấy lại được tiền

*** Mình cũng là 1 người được ROSY rủ đi Trường Sa đợt này đây nhỉ :)...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back