What's new

[Chia sẻ] Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Với những cảm xúc nóng hổi vừa mới trở về từ chuyến đi gần 10 ngày lang thang ở Vân Nam đầy xúc cảm, thăng hoa và hạnh phúc (c) … Em phải ngồi ngay vào máy để mà chia sẻ những cảm xúc này cũng như những thông tin cập nhật liên quan tới tuyến đường Kunming – Lijiang – Lugu lake để mọi người nắm thông tin cập nhật hơn về giá cả, tuyến đường cũng như những địa điểm mà mọi người có thể quan tâm
Trước tiên em xin cảm ơn các anh/chị/em trên phượt đã cung cấp thông tin đầy đủ giúp những đứa không có tí vốn tiếng trung nào đi cũng cảm thấy yên lòng’
Đây là một số link em đã tham khảo trên diễn đàn:
https://www.phuot.vn/content/1142-Kin...g-Qu%E1%BB%91c
Hoặc https://www.phuot.vn/threads/66000-Lu...%ACm-qu%C3%AAn
Hoặc: https://www.phuot.vn/threads/29377-V%...%A2n-Nam/page5

Có lẽ cái số em nó lận đận đường “trung hoa” nên lần nào đi cũng xảy ra những việc rõ là hay ho. Hồi năm 2012 thì nhớ nhầm lịch phải chạy hộc tốc ra tàu lien vận quốc tế để đổi vé đi cho kịp thì đến năm nay sau gần nửa năm ủ mưu bàn tính để đi Hồ Thanh Hải – Lanzhou theo chương trình khuyến mại ngày vàng của sorry airlines, kế hoạch lại hỏng vào thời điểm gần ngày đi khi 2 người bạn kẻ thì ốm quay quắt và người thì dính túi bụi công việc không nghỉ được (họ lại là người biết tiếng trung mới khổ :( ). Nghỉ phép thì chúng em đã xin rồi, giờ không nghỉ thì sếp cũng ký phép rồi…Vậy là kế hoạch B được xây dựng ngay lập tức với tuyến đường và lịch trình như sau (sau khi đã nghiên cứu rất nhiều bài của các anh/chị/em trên phượt mà em phải nói lời cảm ơn rất nhiều. Và quả đúng là trời thương người hiền khi chuyến đi của bọn em rất suôn sẻ, vui vẻ và đầy may mắn
Trong bài chia sẻ này em sẽ giữ nguyên tên của các địa danh để tiện cho mọi người theo dõi và cũng không bị nhầm lẫn
Vì bọn em đi theo dạng “lăn lê bò toài”, ở là phụ và ăn + khám + phá là chính nên đã tận dụng triệt để thời gian để ngắm + phá càng nhiều càng tốt ở cả lugu và lệ giang đến nỗi thuộc lòng cái bản đồ ở Dayan (Đại Nghiên) cũng như 1 phần nào đó ở lugu (đi 1 vòng hồ hết cũng hơn 6 tiếng các bác ạ)
Dưới đây là lịch trình của em đã cập nhật lại sau khi trở về
Tổng chi tiêu của 02 thằng bọn em là 2520NDT/người (chưa tính 1 ít xiền quà cáp cho người thân ở nhà)
Ngày 1: Hà Nội – Lào Cai (22/12)
Ngày 2: Lào Cai – Hà Khẩu (Hekou) – Côn Minh (Kunming) – Lệ Giang (Lijiang). (23/12)
Ngày 3: Lijiang. (24/12)
Ngày 4: Lijiang – Yulong mountain, blue valley. (25/12)
Ngày 5: Lijiang – shuhe town(26/12)
Ngày 6: Lugu (Lige và loushuay) (27/12)
Ngày 7: đi 1 vòng hồ Lugu và khám phá các điểm quanh hồ (Goddess gulf, Princess Island, Caohai... (28/12)
Ngày 8: Trek đến chân đền goddess temple, đi cáp Goddess hole cableway và khám phá hang động (29/12)
Ngày 9: Lugu – Lijiang - kunming. (30/12)
Ngày 10: kunming – hekou - Hanoi (31/12/2013)
19227636226_5528744554_z.jpg"

Trong chuyến đi này em đã nhận được sự giúp đỡ rất nhiều của những bạn Trung Quốc mến khách: đó là đôi vợ chồng trẻ (bạn chồng tên Adalin) đến từ Quảng Châu đã không ngần ngại bỏ thời gian đi cùng bọn em tìm khách sạn rồi cho bọn em số điện thoại để nếu có khó khăn thì gọi bất kỳ khi nào cần, hay cậu bạn Jerry đến từ Hồng Kong sẵn sang tìm giúp khách sạn ở Lugu nếu cần và chia sẻ cho bọn em biết về ngọn núi Meli tuyệt vời cách Shangrila không xa (bạn ý tả nơi đó đẹp hơn Ngọc Long nhiều khiến bọn em tò mò kinh khủng), hay đôi vợ chồng già đi cùng bọn em lên Ngọc Long Tuyết Sơn không tiếc công và thời gian để đi kể truyện cũng như giúp đỡ bọn em khi cần. Và còn cả cô bạn Angie người Brunei ở cùng dorm nữa chứ (cô bạn sinh năm 91 này đi 1 loạt từ Cửu Trại Châu – Tứ Xuyên rồi tới Côn Minh, Lệ Giang và rồi tới Quảng Tây, An Huy và sau đó qua Malaysia với bố trước khi về Australia làm việc), rồi còn bạn Nany và bạn chủ nhà nghỉ garden Inn….Ôi em dài dòng quá, bao nhiêu người tốt kể không hết được :”>
Những con người này đã khiến em càng ngày càng yêu các bạn ý hơn và chuyến đi của em thêm ý nghĩa. Đây là ảnh 2 cặp đôi trong số những người mà em chụp lại đã giúp 2 đứa em rất nhiều
19253756325_ec3e5c369c_z.jpg"

Last edited by a moderator:
Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Ôi, cái biển mây đẹp dã man quá. Mình đi hai lần mà chẳng gặp biển mây lần nào, chắc không phải do đi vào mùa đông.
Các bạn không cần bình dưỡng khí hả? Lần đầu mình đi hưng phấn quá, nhảy ra trượt tuyết, kết quả là bị thiếu ô xy nghiêm trọng, đau đến muốn nổ tung cả đầu ra.

Mà đúng là mùa đông thì Lijiang ít người hẳn. Năm 2007, cổ trấn Thúc Hà vắng hoe, ban đêm còn hơi sợ sợ. Tháng 6/2013 đi lại lần nữa, ôi thôi là người, chen chúc kinh lên được.

Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

@ bác PHAM-PEK: Lúc ở dưới chân núi thì đang lo lắm bác ạ vì tuyết rơi và trời sầm xì như muốn mưa, đi cáp lên thì tuyết dầy và bốn bề sương phủ đặc nhưng có ngờ đâu chui qua mây 1 cái thì cảnh tượng tuyệt vời này hiện ra và nắng nóng bóc từng lớp áo khoác của bọn em luôn.
Về phần không xài bình oxy thì chắc là may mắn + vừa đi vừa nghỉ vừa hít thở đều nên bọn em chỉ đói với khát thôi :3 (may mà có Snicker với chai Lock&Lock làm bạn suốt hành trình)
Nhắc đến Thúc Hà thì công nhận là khá thích bác ạ, mỗi tội là phần cánh Thúc Hà đang sửa sang nên lổn ngổn công trình nhưng cũng không ảnh hưởng mấy và bọn em đã thử món Bún qua cầu tại đây (beer)
Lần nào em qua TQ cũng đi mùa đông nên vắng nhưng hiềm cái là hoa cỏ héo tàn cả :(

Đẹp quá :D chờ những bức hình tiếp theo của bác, mà bác bảo quản ống kính máy ảnh ntn để nó không bị đọng hơi nước khi đi vào thời tiết ntn vậy :D

@tuantubeo: Chắc cũng do khí hậu ở vân nam lúc em đi lạnh và khô nên nó cũng không bị đọng hơi nước mấy (phòng ở bọn em cũng lạnh khiếp chỉ có đệm sưởi là nóng nên cũng ko có sự thay đổi nhiệt độ đột ngột). Mà cái túi máy ảnh em mang theo cũng có mấy túi hút ẩm (đã quay lò vi sóng khô cong trước khi đi nữa)

Và như đã kể ở phía trên, cũng nhờ có bác zai áo vàng mà bọn em mới biết mấy giờ phải có mặt phía dưới để tiếp tục cuộc hành trình đến thăm 1 địa điểm khá đẹp nữa đó là Thung lũng trăng xanh
Thung lũng này lấy nước từ băng tan chảy ra ở trong núi và chia thành 04 hồ nhỏ và thác, phần đầu của thung lũng chính là nơi thu hút khách du lịch nhiều nhất, nước ở đây cực trong và có màu xanh tuyệt vời

Cảm giác chỉ muốn lao ngay xuống vậy

Băng tuyết cùng với hồ nước xanh tạo nên một khung cảnh thật tuyệt vời

Đi quanh đường ven hồ, đạp trên tuyết mềm và hít thở không khí --> cảm giác tuyệt vời
C:\Users\HTCHAU\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.gif

Cuộc đời chỉ cần đi đến đây...và...đi nữa...là mãn nguyện...
Em là dân trong Sài Gòn, đi Thái Lan đến những 9 lần, 1 lần xài cũng cả chục triệu, vậy mà lại không thể đến Trung Quốc lần nào.
Trong Nam nhiều người không thích Trung Quốc vì nhiều lý do. Nhưng sao em mê Trung Quốc đến điên cuồng, đến mức em đã tự học tiếng Hoa qua mấy bài nhạc, qua phim ảnh từ gần 10 năm nay...vậy mà 1 lần cũng chưa được đi đến thiên đường như mọi người. EM phải làm xaooooooooo

Cuộc đời chỉ cần đi đến đây...và...đi nữa...là mãn nguyện...
Em là dân trong Sài Gòn, đi Thái Lan đến những 9 lần, 1 lần xài cũng cả chục triệu, vậy mà lại không thể đến Trung Quốc lần nào.
Trong Nam nhiều người không thích Trung Quốc vì nhiều lý do. Nhưng sao em mê Trung Quốc đến điên cuồng, đến mức em đã tự học tiếng Hoa qua mấy bài nhạc, qua phim ảnh từ gần 10 năm nay...vậy mà 1 lần cũng chưa được đi đến thiên đường như mọi người. EM phải làm xaooooooooo

Còn làm sao nữa bạn. Xách vali lên và đi thôi. :)

Còn làm sao nữa bạn. Xách vali lên và đi thôi. :)

Hổng lẽ em đi 1 mình ... huhu...3 lần em bị bể kèo đi Trung Quốc vì toàn những lý do không đâu vào đâu.
Đã vậy bây giờ làm vía Trung Quốc ở trong Nam khó vô cùng, đòi hỏi và tính hên xui rất cao, quá trời người bị bác hồ sơ hết trơn. Tự dưng em thấy đường đến Trung Quốc sao xa xôi quá...:(

Trong chuyến đi này em cũng dành thời gian quay phim lại những nơi dấu chân em đã qua để mọi người có thể dễ mường tường và cảm nhận không khí ở những con phố nơi cổ trấn Đại nghiên (phố Tứ phương...), những món ăn, những góc nhỏ, và hơn cả chính là bài hát réo rắt ám ảnh tâm trí những ai đã từng đến nơi này thì đều sẽ không bao giờ quên
<Các bác xem ở chế độ 720p HD cho nét nhé>

[video=youtube;B4KV7aPPs8M]http://www.youtube.com/watch?v=B4KV7aPPs8M[/video]
Đây là 1 ngày lang thang hết các con phố, ngõ hẻm, quán hàng, để được cảm nhận một cách sâu hơn cái mỹ lệ đi vào lòng người ở nơi mà người ta gọi là:
Cổ thành tự cổ vô thành lũy
Quan gia tính Mộc, dân tính Hòa

Sau khi đi thăm thung lũng mặt trăng xanh thì địa điểm tiếp theo của đoàn chính là Hắc Long Đàm, mà cái màn này thì bọn em lỡ đi chơi hôm trước đó rồi nên xin dừng lại và nói lời chào tạm biệt cùng lời cảm ơn tới những bạn Trung Quốc tốt bụng và thân thiết
Lúc này mới là 16:40 chiều và nắng vẫn còn chói chang, bọn em quyết định ra quảng trường bánh xe nước ngồi tha thẩn và có thể lên đồi sư tử ngồi làm cốc bia ngắm cảnh hoàng hôn buông xuống cho lãng mạn tâm hồn

Qua từng góc phố, mọi góc nhỏ ở Lệ Giang đều khiến người ta muốn ngoái lại nhìn

Chuông gió punong ở quảng trường bánh xe nước.

Câu chuyện về chuông gió được người ta kể lại như sau: Ngày trước, một người Trung Quốc tên Bunong tìm cách buôn chè từ Dian (Vân Nam) đi Tây Tạng. Trên con đường xa ngàn dặm dễ khiến người ta bỏ cuộc, người lái buôn độc mã ấy luôn giữ mình tỉnh táo trước tiếng kêu đều đều của chiếc chuông treo trên cổ ngựa. Một ngày kia, ông nhặt được hai miếng gỗ và quyết định vẽ hình sông Mekong và núi tuyết Meili lên đó. Một chiếc ông treo vào chiếc chuông, chiếc còn lại đeo vào cổ. Trên quãng đường dài và vất vả, ông đã gặp 9 vị bồ đề và được họ cầu chúc may mắn. Kết quả là ông đã đến nơi an toàn. Kể từ đó, Bunong không ngừng thu thập các miếng gỗ từ dãy núi Hengduan và vẽ lên đó tất cả những gì ông nhớ được trong suốt hành trình

Trời xanh quá và tiếng chuông gió thật vui tai

Không biết mọi người cảm thấy sao chứ việc lên đồi sư tử thôi mà cũng tốn 50te làm bọn em bỏ luôn ý định thăm quan chỗ đó, chỉ leo lên một nơi thật cao, tìm 1 quán cafe để ngồi tận hưởng cái cảm giác thư thái thanh bình là một cảm giác rất tuyệt vời.

Và khung cảnh còn tuyệt vời hơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back