What's new

[Chia sẻ] Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Với những cảm xúc nóng hổi vừa mới trở về từ chuyến đi gần 10 ngày lang thang ở Vân Nam đầy xúc cảm, thăng hoa và hạnh phúc (c) … Em phải ngồi ngay vào máy để mà chia sẻ những cảm xúc này cũng như những thông tin cập nhật liên quan tới tuyến đường Kunming – Lijiang – Lugu lake để mọi người nắm thông tin cập nhật hơn về giá cả, tuyến đường cũng như những địa điểm mà mọi người có thể quan tâm
Trước tiên em xin cảm ơn các anh/chị/em trên phượt đã cung cấp thông tin đầy đủ giúp những đứa không có tí vốn tiếng trung nào đi cũng cảm thấy yên lòng’
Đây là một số link em đã tham khảo trên diễn đàn:
https://www.phuot.vn/content/1142-Kin...g-Qu%E1%BB%91c
Hoặc https://www.phuot.vn/threads/66000-Lu...%ACm-qu%C3%AAn
Hoặc: https://www.phuot.vn/threads/29377-V%...%A2n-Nam/page5

Có lẽ cái số em nó lận đận đường “trung hoa” nên lần nào đi cũng xảy ra những việc rõ là hay ho. Hồi năm 2012 thì nhớ nhầm lịch phải chạy hộc tốc ra tàu lien vận quốc tế để đổi vé đi cho kịp thì đến năm nay sau gần nửa năm ủ mưu bàn tính để đi Hồ Thanh Hải – Lanzhou theo chương trình khuyến mại ngày vàng của sorry airlines, kế hoạch lại hỏng vào thời điểm gần ngày đi khi 2 người bạn kẻ thì ốm quay quắt và người thì dính túi bụi công việc không nghỉ được (họ lại là người biết tiếng trung mới khổ :( ). Nghỉ phép thì chúng em đã xin rồi, giờ không nghỉ thì sếp cũng ký phép rồi…Vậy là kế hoạch B được xây dựng ngay lập tức với tuyến đường và lịch trình như sau (sau khi đã nghiên cứu rất nhiều bài của các anh/chị/em trên phượt mà em phải nói lời cảm ơn rất nhiều. Và quả đúng là trời thương người hiền khi chuyến đi của bọn em rất suôn sẻ, vui vẻ và đầy may mắn
Trong bài chia sẻ này em sẽ giữ nguyên tên của các địa danh để tiện cho mọi người theo dõi và cũng không bị nhầm lẫn
Vì bọn em đi theo dạng “lăn lê bò toài”, ở là phụ và ăn + khám + phá là chính nên đã tận dụng triệt để thời gian để ngắm + phá càng nhiều càng tốt ở cả lugu và lệ giang đến nỗi thuộc lòng cái bản đồ ở Dayan (Đại Nghiên) cũng như 1 phần nào đó ở lugu (đi 1 vòng hồ hết cũng hơn 6 tiếng các bác ạ)
Dưới đây là lịch trình của em đã cập nhật lại sau khi trở về
Tổng chi tiêu của 02 thằng bọn em là 2520NDT/người (chưa tính 1 ít xiền quà cáp cho người thân ở nhà)
Ngày 1: Hà Nội – Lào Cai (22/12)
Ngày 2: Lào Cai – Hà Khẩu (Hekou) – Côn Minh (Kunming) – Lệ Giang (Lijiang). (23/12)
Ngày 3: Lijiang. (24/12)
Ngày 4: Lijiang – Yulong mountain, blue valley. (25/12)
Ngày 5: Lijiang – shuhe town(26/12)
Ngày 6: Lugu (Lige và loushuay) (27/12)
Ngày 7: đi 1 vòng hồ Lugu và khám phá các điểm quanh hồ (Goddess gulf, Princess Island, Caohai... (28/12)
Ngày 8: Trek đến chân đền goddess temple, đi cáp Goddess hole cableway và khám phá hang động (29/12)
Ngày 9: Lugu – Lijiang - kunming. (30/12)
Ngày 10: kunming – hekou - Hanoi (31/12/2013)
19227636226_5528744554_z.jpg"

Trong chuyến đi này em đã nhận được sự giúp đỡ rất nhiều của những bạn Trung Quốc mến khách: đó là đôi vợ chồng trẻ (bạn chồng tên Adalin) đến từ Quảng Châu đã không ngần ngại bỏ thời gian đi cùng bọn em tìm khách sạn rồi cho bọn em số điện thoại để nếu có khó khăn thì gọi bất kỳ khi nào cần, hay cậu bạn Jerry đến từ Hồng Kong sẵn sang tìm giúp khách sạn ở Lugu nếu cần và chia sẻ cho bọn em biết về ngọn núi Meli tuyệt vời cách Shangrila không xa (bạn ý tả nơi đó đẹp hơn Ngọc Long nhiều khiến bọn em tò mò kinh khủng), hay đôi vợ chồng già đi cùng bọn em lên Ngọc Long Tuyết Sơn không tiếc công và thời gian để đi kể truyện cũng như giúp đỡ bọn em khi cần. Và còn cả cô bạn Angie người Brunei ở cùng dorm nữa chứ (cô bạn sinh năm 91 này đi 1 loạt từ Cửu Trại Châu – Tứ Xuyên rồi tới Côn Minh, Lệ Giang và rồi tới Quảng Tây, An Huy và sau đó qua Malaysia với bố trước khi về Australia làm việc), rồi còn bạn Nany và bạn chủ nhà nghỉ garden Inn….Ôi em dài dòng quá, bao nhiêu người tốt kể không hết được :”>
Những con người này đã khiến em càng ngày càng yêu các bạn ý hơn và chuyến đi của em thêm ý nghĩa. Đây là ảnh 2 cặp đôi trong số những người mà em chụp lại đã giúp 2 đứa em rất nhiều
19253756325_ec3e5c369c_z.jpg"

Last edited by a moderator:
Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Ngày 5: Thăm cổ trấn Shuhe (Thúc Hà) bằng xe đạp
Sau khi đã làm 1 cốc mỳ to đùng ăn kèm ruốc với trứng và rau cải luộc cho ấm bụng thì bọn em chạy ra cửa phía Nam để kiếm em xe đạp đồng hành (Ở Lệ Giang mọi người dậy muộn nên muốn kiếm xe tầm 8g30-9g sáng là hơi bị khó đấy ợ)

---------Ngoài lề-----------------------
Trứng + rau cải luộc: Xin thưa với các bác là đồ ăn tầu nhiều mỡ quá, mà tối hôm trước lại ghé qua Naxi snack quán thử mấy món đặc sản và không ham nổi nên sáng sớm nay bọn em liền tới khu chợ dân sinh gần nhà nghỉ để mua đồ về tự nấu ăn. Thôi thì khả năng làm vượn của bọn em không tồi nên cũng ra giá ký hiệu và nói được dăm ba câu như vẹt nên mua được mấy quả trứng với mớ rau cải đúng giá 5 tệ cho tất cả. Quá ngon cho đội zon zon, thế là bữa ăn được cải thiện đỡ cảm giác nhớ quê nhà vãi chưởng luôn ạ
-----------------------------------------
Tiếp câu truyện:

Sau khi được em gái dễ thương cho thuê xe với giá là 20NDT/ngày/xe (đặt cọc 500 tệ/2 xe) và sự chỉ đường nhiệt tình (và chỉ đi đúng đường dài ngoằng) thì bọn em đã hăm hở lên đường tới cổ trấn Shuhe (Thúc Hà)

Trên đường tới Thúc Hà, phía xa xa nơi chân trời là em Ngọc Long đứng hùng dũng

Nói thật với các bác là em đi trek, leo núi thì còn được chứ đạp xe là em hơi ngại vì mỏi cơ mông lắm =)) , đạp 1 lúc là bọn em dừng lại lôi bình Lock&Lock ra làm cốc nước nóng rồi ngắm khung cảnh 2 bên đường, nhìn trời cao xanh thẳm và tận hưởng không khí trong lành. À suýt quên, còn nhai Snicker cho ngọt giọng và tăng năng lượng đạp xe nữa chứ (c)
Những cột mốc 6km, 5km, 4km...900m nó cứ lùi dần 1 cách chậm chạp khiến em và cả thằng bạn vừa mệt vừa hỏi nhau: đơn vị km của Trung Quốc nó là hàng tầu à mà dài thế :help

Đạp, đạp nữa, đạp mãi thì cuối cùng cũng tới nơi, cánh cổng vào cổ trấn Thúc Hà đã hiện ra trước mắt

Bọn em tới nơi thì thấy dân tình toàn taxi hay bus tới đây, chả thấy ai đạp xe mà giờ mình bê cái xe vào thì thấy ngại ngại nên bọn em đi vòng ra bên hông cho nó lịch sự tí (wait)

1 phút quảng cáo cho em xe Giant đã cõng bọn em tới chân trời này

Bọn em tiến vào trung tâm Thúc Hà, tới quán Mamamia nổi tiếng nằm ở trung tâm trấn cổ này

Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Có lẽ ở Thúc Hà hay Đại Nghiên thì điều quen thuộc nhất chính là được nghe các bạn ca sỹ vừa đàn vừa hát cực kỳ hay. Em kết bạn nữ này nhắm vì bạn ý hát rất hay và cũng xinh :L (có clip chứng minh giọng hát sau ợ)

Đây là quán cafe nơi có bạn nữ xinh xinh kia hát, các bác có thích ngồi đây thưởng ngoạn không nào

Đứng lâu nghe hát chùa khéo người ta lại ghét cho nên bọn em rẽ qua con ngõ nhỏ khác và lang thang

Xin trân trọng giới thiệu với các bác cây cầu đá Large Stone Bridge (chả biết em nhớ đúng không nữa :LL )

Sau khi đã lang thang chán chê mê mỏi và có tí đói và mệt thì bọn em ra quảng trường Cha Ma Yingbin ngồi nghỉ để chuẩn bị đi ăn món Bún qua cầu chứ danh (beer)

Post típ đi bạn ơi, đang hóng cho hết hành trình :D hình đẹp, cảnh đẹp, đây đúng là cung đường mà mình đang dự định cho năm sau :) mà bạn cho mình hỏi tí là nếu đi trong khoảng thời gian tháng 5 hoặc tháng 6 thì thời tiết thế nào nhỉ? có mưa ko? hix...

Hình đẹp nhưng nên thêm những blend màu kiểu khác, hầu hết những hình blend đều nghiêng về ám xanh, còn k vẫn có thể để nguyên bản chỉnh sơ qua cam raw để thấy hết nét đẹp

@Lâm đại Ngọc: Cảm ơn bạn :D. Trời Lệ Giang xanh mình kéo thêm 1 chút thôi, còn lại là blend màu khác. Các post sau sẽ cố gắng để màu nguyên (beer)
Hình đẹp nhưng nên thêm những blend màu kiểu khác, hầu hết những hình blend đều nghiêng về ám xanh, còn k vẫn có thể để nguyên bản chỉnh sơ qua cam raw để thấy hết nét đẹp

Em vừa mới hoàn thiện clip đi chơi ở Ngọc Long Tuyết Sơn và Thung lũng trăng xanh, mời các bạn thưởng thức (beer)
[video=youtube;474ZophsyDI]http://www.youtube.com/watch?v=474ZophsyDI[/video]

Đã tới Vân Nam thì có lẽ có một món bạn không thể bỏ qua đó chính là món Bún Qua cầu
Món bún qua cầu này cũng đòi hỏi sự thưởng thức một cách khá cầu kỳ (beer):
Theo truyền thuyết thì nghe đâu thời nhà Thanh Điền Nam ở vùng ngoại ô huyện Vân Nam có lòng hồ đảo nhỏ, thi sĩ mới thường lên đảo đọc sách, người vợ cần cù và thảo hiền thường nấu món mì mà thi sĩ thích để cho thi sĩ ăn thay cơm, nhưng khi ra khỏi nhà mang đến đảo thì bát mì đã nguội. Sau đó có một lần đi đưa canh gà, người vợ mới phát hiện ra nếu trên bát canh gà phủ một lớp mỡ gà bên trên thì sẽ giữ được nhiệt cho bát canh, nếu lúc ăn ta mới cho mì và gia vị vào thì càng làm tăng thêm sự ngon miệng. Nếu như cô ấy cho xương của gà giò, thịt mỡ nấu thành nước canh, ở trên phủ một lớp mõ dày, mì ở nhà đun nóng, và đầy đủ gia vị rồi có những miếng thịt sống được thái mỏng sau đó lên đảo sẽ được làm chín bởi nước canh nóng, sau đó cho mì vào, người chồng được bát mì vừa tươi ngon, lúc ăn cảm thấy rất sảng khoái. Việc này từ đó đã được truyền 1 cách rộng rãi, mọi người sôi nổi bắt chước làm theo, vì đến đảo phải đi qua một cái cầu, cũng là để nhớ đến người vợ hiền này, sau khi người vợ qua đời nhân dân gọi món mì này là: "bún qua cầu" <chuyện nghe lỏm được>.
Mời các bác nếm thử bằng hình ảnh:
[video=youtube;CbycuSPyMz0]http://www.youtube.com/watch?v=CbycuSPyMz0[/video]

Bún qua cầu là bát canh nóng hổi với đĩa thức ăn, đĩa rau và cả đĩa dưa muối được đưa vào cùng một lúc. Tuyệt đối không thể thử ăn canh trước, bởi vì nhìn bề ngoài đó là 1 bát canh không nóng nhưng thực tế đó là 1 bát canh nóng hổi đến 170 độ C, lúc người ta đưa ra thì em thấy nó sôi sùng sục các bác ạ. Người Vân Nam đã quen với phong tục ăn bún qua cầu là không vội vàng gì, mà đầu tiên là cho thịt vào trước, rồi làm theo trật tự: sống trước, chín sau cho từng miếng thịt vào bát canh, cho trứng vào, tiếp theo là cho từng loại rau vào canh, có thể tuỳ theo sở thích của từng người mà cho thứ mình thích ăn vào canh hoặc loại bỏ những thứ mà mình không thích. Lúc này trong bát canh đã có đủ 5 màu sắc làm rung động lòng người, làm ta ăn một cách hứng thú, và cảm giác thèm thuồng.
Giá của món này thì đa dạng vô cùng từ rất rẻ chỉ từ 5NDT nhưng cũng có thể rất đắt lên đến cả mấy trăm tệ (nhiều tiền nhiều chất nhiều cái (c) )

típ đi bạn ơi, đang hóng phần hồ Lugu của bạn :3

Sau khi đã lang thang chán chê ở cổ trấn thúc hà cũng như thưởng thức món bún qua cầu trứ danh rất ngon miệng và ấm bụng thì bọn em lại rong ruổi trở về Đại nghiên đế lại được uống món bia Breezer (đây là món bia ngày hôm trước đó bọn em đã thử khi lên quán 2046 có view nhìn toàn cảnh cổ trấn Đại Nghiên từ trên cao)

Quán nó đây ợ

Hôm đâu tiên khi thử món bia này thì khi tính tiền em phục vụ tính là 15 tệ/chai các bác ạ (mà rõ ràng em nhìn menu giá nó tận 48 tệ nhưng thằng bạn em cứ bảo là 15 tệ, tới lúc tính tiền thấy 15 tệ thật em nghĩ mình cận nặng quá rồi :( ), bọn em thấy ngon mà cái giá cho cả chỗ ngồi view đẹp và thức uống ngon dư thế này mà có chừng ấy tiền thì quá là tốt nên hôm nay bọn em lại tiếp tục con đường phê pha nghiện ngập mà quay lại và y như rằng....giá nó không phải là 15 tệ. Đúng là *may mắn đếch đến 2 lần*, hôm nay ông chủ nó bẩu là giá món này là 48 tệ/chai (May phước cho cái nhà chúng em là nó đếch nhớ mặt mà truy thu vụ hôm trước...phuz...)

Đây là vị cam (còn có các vị lime, lemon, blue berry các kiểu ngon lắm các bác ạ)

Thôi thế là nghiến răng mất xừ nó 96 tệ/ 2 thằng cho cái thú vui sang chảnh này :((. Nhưng vụ này vẫn chưa kết thúc ở đây cho tới tận khi bọn em tới Lugu lake đâu ạ (nói chung là bà con thân bằng cố hữu ở nhà bị hao hụt khoản quà vì cái sở thích đập chai uống bia breezer của chúng em (beer)

Thôi thì cũng gọi là có chút gì đó lưu lại nơi đây nên bọn em cũng vui vẻ ý mà “> , xong đâu đó là lại đi ngắm cảnh và chụp choẹt những shot cuối cùng tại nơi đây

Cái blossom hill này nghe LP oánh hẳn $$$ chắc xiền phòng nó chat xít lắm đấy

Oánh dấu, tết rảnh ở nhà đọc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,728
190,161
Latest member
Tranggg1102
Back