What's new

[Chia sẻ] Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Với những cảm xúc nóng hổi vừa mới trở về từ chuyến đi gần 10 ngày lang thang ở Vân Nam đầy xúc cảm, thăng hoa và hạnh phúc (c) … Em phải ngồi ngay vào máy để mà chia sẻ những cảm xúc này cũng như những thông tin cập nhật liên quan tới tuyến đường Kunming – Lijiang – Lugu lake để mọi người nắm thông tin cập nhật hơn về giá cả, tuyến đường cũng như những địa điểm mà mọi người có thể quan tâm
Trước tiên em xin cảm ơn các anh/chị/em trên phượt đã cung cấp thông tin đầy đủ giúp những đứa không có tí vốn tiếng trung nào đi cũng cảm thấy yên lòng’
Đây là một số link em đã tham khảo trên diễn đàn:
https://www.phuot.vn/content/1142-Kin...g-Qu%E1%BB%91c
Hoặc https://www.phuot.vn/threads/66000-Lu...%ACm-qu%C3%AAn
Hoặc: https://www.phuot.vn/threads/29377-V%...%A2n-Nam/page5

Có lẽ cái số em nó lận đận đường “trung hoa” nên lần nào đi cũng xảy ra những việc rõ là hay ho. Hồi năm 2012 thì nhớ nhầm lịch phải chạy hộc tốc ra tàu lien vận quốc tế để đổi vé đi cho kịp thì đến năm nay sau gần nửa năm ủ mưu bàn tính để đi Hồ Thanh Hải – Lanzhou theo chương trình khuyến mại ngày vàng của sorry airlines, kế hoạch lại hỏng vào thời điểm gần ngày đi khi 2 người bạn kẻ thì ốm quay quắt và người thì dính túi bụi công việc không nghỉ được (họ lại là người biết tiếng trung mới khổ :( ). Nghỉ phép thì chúng em đã xin rồi, giờ không nghỉ thì sếp cũng ký phép rồi…Vậy là kế hoạch B được xây dựng ngay lập tức với tuyến đường và lịch trình như sau (sau khi đã nghiên cứu rất nhiều bài của các anh/chị/em trên phượt mà em phải nói lời cảm ơn rất nhiều. Và quả đúng là trời thương người hiền khi chuyến đi của bọn em rất suôn sẻ, vui vẻ và đầy may mắn
Trong bài chia sẻ này em sẽ giữ nguyên tên của các địa danh để tiện cho mọi người theo dõi và cũng không bị nhầm lẫn
Vì bọn em đi theo dạng “lăn lê bò toài”, ở là phụ và ăn + khám + phá là chính nên đã tận dụng triệt để thời gian để ngắm + phá càng nhiều càng tốt ở cả lugu và lệ giang đến nỗi thuộc lòng cái bản đồ ở Dayan (Đại Nghiên) cũng như 1 phần nào đó ở lugu (đi 1 vòng hồ hết cũng hơn 6 tiếng các bác ạ)
Dưới đây là lịch trình của em đã cập nhật lại sau khi trở về
Tổng chi tiêu của 02 thằng bọn em là 2520NDT/người (chưa tính 1 ít xiền quà cáp cho người thân ở nhà)
Ngày 1: Hà Nội – Lào Cai (22/12)
Ngày 2: Lào Cai – Hà Khẩu (Hekou) – Côn Minh (Kunming) – Lệ Giang (Lijiang). (23/12)
Ngày 3: Lijiang. (24/12)
Ngày 4: Lijiang – Yulong mountain, blue valley. (25/12)
Ngày 5: Lijiang – shuhe town(26/12)
Ngày 6: Lugu (Lige và loushuay) (27/12)
Ngày 7: đi 1 vòng hồ Lugu và khám phá các điểm quanh hồ (Goddess gulf, Princess Island, Caohai... (28/12)
Ngày 8: Trek đến chân đền goddess temple, đi cáp Goddess hole cableway và khám phá hang động (29/12)
Ngày 9: Lugu – Lijiang - kunming. (30/12)
Ngày 10: kunming – hekou - Hanoi (31/12/2013)
19227636226_5528744554_z.jpg"

Trong chuyến đi này em đã nhận được sự giúp đỡ rất nhiều của những bạn Trung Quốc mến khách: đó là đôi vợ chồng trẻ (bạn chồng tên Adalin) đến từ Quảng Châu đã không ngần ngại bỏ thời gian đi cùng bọn em tìm khách sạn rồi cho bọn em số điện thoại để nếu có khó khăn thì gọi bất kỳ khi nào cần, hay cậu bạn Jerry đến từ Hồng Kong sẵn sang tìm giúp khách sạn ở Lugu nếu cần và chia sẻ cho bọn em biết về ngọn núi Meli tuyệt vời cách Shangrila không xa (bạn ý tả nơi đó đẹp hơn Ngọc Long nhiều khiến bọn em tò mò kinh khủng), hay đôi vợ chồng già đi cùng bọn em lên Ngọc Long Tuyết Sơn không tiếc công và thời gian để đi kể truyện cũng như giúp đỡ bọn em khi cần. Và còn cả cô bạn Angie người Brunei ở cùng dorm nữa chứ (cô bạn sinh năm 91 này đi 1 loạt từ Cửu Trại Châu – Tứ Xuyên rồi tới Côn Minh, Lệ Giang và rồi tới Quảng Tây, An Huy và sau đó qua Malaysia với bố trước khi về Australia làm việc), rồi còn bạn Nany và bạn chủ nhà nghỉ garden Inn….Ôi em dài dòng quá, bao nhiêu người tốt kể không hết được :”>
Những con người này đã khiến em càng ngày càng yêu các bạn ý hơn và chuyến đi của em thêm ý nghĩa. Đây là ảnh 2 cặp đôi trong số những người mà em chụp lại đã giúp 2 đứa em rất nhiều
19253756325_ec3e5c369c_z.jpg"

Last edited by a moderator:
Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Ở Lệ giang nếu các bác muốn đi hồ lugu thì nên hỏi và đặt vé trước. Trước khi lượn thúc Hà cổ trấn bọn em đã nhờ nhà nghỉ Garden Inn đặt cho 2 vé với giá là 120te/vé và đúng 7g30 có mặt ở chỗ bến (20 tệ công đặt hộ các bác ạ - nói chung là không biết tiếng nên cái phí này gọi là phí lười). Được cái là các bác Garden Inn cực kỳ tốt và vị trí nhà nghỉ nằm ngay sau cái bến nên đúng 7g30 sáng hôm sau các bạn cho người dẫn bọn em ra tận bến (nằm ngay sau nhà nghỉ nhưng sợ bọn em lạc lại đếch biết xe nào). Nói chung là em vote 5 sao cho bạn Garden Inn đấy
Đường đi lugu thì nói chung khoảng 1h30 đầu tiên là xấu như đầu gấu chợ mơ và xóc tung cả nóc, để em demo các bác ngắm

các bác mà bảo đẹp em lao xuống hào ngay, bụi bẩn và xóc kinh

Nhưng qua được cái đoạn này thì khung cảnh 2 bên phải nói là đẹp như tranh vẽ và con đèo cua tay áo ảo nhất em từng được đi (khuyến nghị các bác đi nhóm đông thuê xe đi riêng rồi bảo tài xế nó dừng đoạn này cho mà ngắm chứ như bọn em đi xe khách thiệt thòi con cá mòi quá :( )

Em xin phép mượn hình của bác Chitto để cho các bác thấy con đường cua tay áo ở đây nó đẹp dường nào :3
Xe còn đi qua một nhà máy thủy điện và cảnh cũng rất tuyệt.
Clip hơi rung các bác thông cảm, xe nó xóc quá em chụp ảnh khó khăn lắm. Vì cái sự nghiệp lưu giữ hình ảnh mà em làm rơi cái lock&lock đến méo cả miệng bình, xót con nhà bà xa ghê văn gớm ạ
[video=youtube_share;cNTzaZLX07g]http://youtu.be/cNTzaZLX07g[/video]

Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Cung đg này thú vị quá, ảnh đẹp quá:))
Chết cười với list các câu tiếng trung của bác :D
Tết vừa r e cũng có đj TQ, phải nói cảnh sắc rất đẹp luôn.
Mua bán và mặc cả với họ khá vui. Ng ở đó khá nhiệt tình và hiếu khách, giúp đỡ bọn iem khá nhiều :D
Sẽ có dịp quay lại TQ :D

@Tăm Hưm: Đúng là cung đường TQ rất tuyệt bác ạ, người dân cũng nhiệt tình hiếu khách. Chuyến này em được bao nhiêu người giúp đỡ :x

Lại tiếp tục câu truyện

Sau 7 tiếng ngả ngốn ngắm nghía một cách sung sướng 2 bên đường thì bọn em đã vào tới địa phận hồ Lugu. Ở đây có một trạm kiểm soát + thu vé, nếu có thẻ sinh viên thì giá vé là 50 tệ/người còn không có thì như chúng em trả 100 tệ . Phải công nhận là tài xế xe khách ở Trung Quốc rất có am hiểu, suốt cả chiều dài chuyến đi họ kể bao nhiêu chuyện, giọng kể say sưa (em thấy mấy nhóc học sinh đi cùng xe mồm cứ há hốc đớp đớp như cá đớp mồi ra chiều có vẻ hay lắm mà bọn em vì không hiểu nên chả đớp được gì – nỗi buồn của việc ko biết tiếng Trung lại dấy lên lần thứ n )
Và bác tài đã cho bọn em dừng hẳn 30 phút ở ngay góc ảnh này để kể truyện truyền thuyết hồ Lugu

Từ đoạn cổng vào hồ Lugu để tới laoshuay và lige khoảng hơn 10km và ngoài 2 thằng em ra thi chả có bạn học sinh nào ở lige cả các bác ạ. Theo cá nhân 2 đứa em thì ở lige tuyệt vời hơn vì yên tĩnh, ít khách du lịch hơn và cảnh cũng đẹp hơn (chụp chim thì khó hơn nhiều và bọn chim ở đây thì rất chi là kiêu)
Mời các bác ngắm ảnh toàn cảnh khu bờ hồ của Lige

Cảm xúc lúc này phải nói là vỡ òa òa luôn vì quá sung sướng các bác ạ, trời xanh và đẹp dã man, không khí thì trong lành. Quá tuyệt vời :x

Sau khi ngắm nghía chụp chọt 1 lúc cho sướng rồi thì bọn em đi kiếm ngay cái bản đồ để tiện cho việc khám phá ngày mai cũng như đi tìm 1 chỗ trú chân rẻ rẻ
(không được chèn link)"http://www.travelchinaguide.com/images/map/yunnan/lijiang-lugu-lake.jpg%5b/IMG"]http://www.travelchinaguide.com/images/map/yunnan/lijiang-lugu-lake.jpg[/IMG[/URL]]

Last edited by a moderator:

1 ngày nào đó mình có cơ hội đi cung đg ntn, lúc đó chắc sẽ nhờ topic và sự trợ giúp của bạn :p
Vì cung đg này đẹp, muốn ngắm tận mắt :d.

@Tăm Hưm: Đây là cung đường tuyệt vời bạn ạ, dù đường đi lugu có lổn nhổn đá đoạn đầu thì phong cảnh 2 bên cũng đủ bạn cảm thấy cái giá đó quá rẻ :)). Đi lugu còn qua 1 đập thủy điện ở đó có 1 ngôi làng nhỏ in bóng nước cực kỳ mãn nhãn luôn á, mình chỉ tiếc ko dừng lại để chụp ảnh được :(
1 ngày nào đó mình có cơ hội đi cung đg ntn, lúc đó chắc sẽ nhờ topic và sự trợ giúp của bạn :p
Vì cung đg này đẹp, muốn ngắm tận mắt :d.

... Lại tiếp tục câu truyện

Sau 7 tiếng ngả ngốn ngắm nghía một cách sung sướng 2 bên đường thì bọn em đã vào tới địa phận hồ Lugu...Từ đoạn cổng vào hồ Lugu để tới laoshuay và lige khoảng hơn 10km và ngoài 2 thằng em ra thi chả có bạn học sinh nào ở lige cả các bác ạ. Theo cá nhân 2 đứa em thì ở lige tuyệt vời hơn vì yên tĩnh, ít khách du lịch hơn và cảnh cũng đẹp hơn (chụp chim thì khó hơn nhiều và bọn chim ở đây thì rất chi là kiêu)...

Nếu laoshuay mà bạn nhắc tới là thôn Lạc Thủy thì tên phiên âm của bạn ý phải là Luoshui cơ.

Xem bản đồ thì cũng thấy góc nhìn ra hồ từ Luoshui mới là rộng nhất.

Nhóm mình chọn ở Luoshui và chỉ qua Lige chơi nhưng đọc qua nhiều bài chia sẻ của các nhóm đã ở Lugu thì ở cả hai thôn đều yên tĩnh như nhau cả nhưng giá hostel ở Luoshui nhìn chung rẻ hơn và nhà cửa có vẻ mới hơn ở Lige.

Như bác chuotlang mới đi về chia sẻ thì giá phòng tầm dưới 150 tệ/phòng đôi ở Lige là không có sưởi dầu, ga trải giường không trắng và ko đc ở ven hồ. Trong khi đó ở Luoshui thì với giá đó đã có phòng ven hồ rồi (Không tính bạn Husi đắt đỏ nhé).

Ngoài ra, nếu bạn mua vé bus đi Lugu từ bến xe Lệ Giang thì giá vé chỉ ~70 tệ/người thôi (tiết kiệm được 50 tệ/người/chiều rồi). Chuyến sớm nhất khởi hành từ bến xe Lệ Giang lúc 9g30', dọc đường dừng chụp ảnh, ăn trưa ... thì ~3g cũng tới Lugu rồi. Lugu rất nổi tiếng nên ở bến xe tuy không nói tiếng Anh nhưng bạn cũng chỉ cần in sẵn cái tên tiếng trung ra tờ giấy đưa cho cô bán vé + ngày/giờ muốn mua vé là ukie. Xe "chính quyền" 24 chỗ, sẽ tự động dừng lại chỗ đoạn đường xoắn quẩy và cổng vào Lugu cho bạn chụp ảnh (ko cần phải thuê xe riêng) nhé.

https://www.phuot.vn/threads/90642-...-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)?p=1041437#post1041437

Bác thớt cho e xin thông tin liên lạc vs vì e chuẩn bị đi nên nếu có gì thắc mắc có thể quay ra hỏi bác liền.
Email của em : [email protected]
Mong nhận dc hồi âm của bác.....

@daugaunhoibo: Cảm ơn bác đã bổ sung thêm thông tin :D, mình không biết tiếng Trung nên viết sai :p
Đúng là góc nhìn ở luoshui rộng hơn nhưng đợt bọn mình đi chọn lige vì yên tĩnh hơn và cảm giác cũng ít khách du lịch hơn
Giá khách sạn đợt bọn mình ở thuộc YHA là 1 phòng đôi giá 98 tệ đúng là chỉ có đệm sưởi thôi nhưng phòng rất sạch và ga giường trắng. Bọn mình được góc nhìn ra núi chứ không có ra hồ
Vì không biết tiếng nên đành đặt vé xe đi Lugu ở nhà nghỉ thôi bác ạ, cái giá phải trả khi không biết tiếng như thế chắc cũng đúng ợ :(
ĐOạn cổng vào Lugu thì xe nào cũng dừng bác ạ nhưng cái đoạn nhìn xuống con đường cua tay áo kia thì chắc thuê xe riêng hay bác nào giỏi ăn nói tiếng Trung mới dừng lại được đoạn này mà chụp :D
Nếu laoshuay mà bạn nhắc tới là thôn Lạc Thủy thì tên phiên âm của bạn ý phải là Luoshui cơ.

Xem bản đồ thì cũng thấy góc nhìn ra hồ từ Luoshui mới là rộng nhất.

Nhóm mình chọn ở Luoshui và chỉ qua Lige chơi nhưng đọc qua nhiều bài chia sẻ của các nhóm đã ở Lugu thì ở cả hai thôn đều yên tĩnh như nhau cả nhưng giá hostel ở Luoshui nhìn chung rẻ hơn và nhà cửa có vẻ mới hơn ở Lige.

Như bác chuotlang mới đi về chia sẻ thì giá phòng tầm dưới 150 tệ/phòng đôi ở Lige là không có sưởi dầu, ga trải giường không trắng và ko đc ở ven hồ. Trong khi đó ở Luoshui thì với giá đó đã có phòng ven hồ rồi (Không tính bạn Husi đắt đỏ nhé).

Ngoài ra, nếu bạn mua vé bus đi Lugu từ bến xe Lệ Giang thì giá vé chỉ ~70 tệ/người thôi (tiết kiệm được 50 tệ/người/chiều rồi). Chuyến sớm nhất khởi hành từ bến xe Lệ Giang lúc 9g30', dọc đường dừng chụp ảnh, ăn trưa ... thì ~3g cũng tới Lugu rồi. Lugu rất nổi tiếng nên ở bến xe tuy không nói tiếng Anh nhưng bạn cũng chỉ cần in sẵn cái tên tiếng trung ra tờ giấy đưa cho cô bán vé + ngày/giờ muốn mua vé là ukie. Xe "chính quyền" 24 chỗ, sẽ tự động dừng lại chỗ đoạn đường xoắn quẩy và cổng vào Lugu cho bạn chụp ảnh (ko cần phải thuê xe riêng) nhé.

https://www.phuot.vn/threads/90642-...-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)?p=1041437#post1041437

@boything: Giúp được gì mình sẵn lòng :3

Last edited:

@daugaunhoibo: Cảm ơn bác đã bổ sung thêm thông tin :D, mình không biết tiếng Trung nên viết sai :p
Đúng là góc nhìn ở luoshui rộng hơn nhưng đợt bọn mình đi chọn lige vì yên tĩnh hơn và cảm giác cũng ít khách du lịch hơn
Giá khách sạn đợt bọn mình ở thuộc YHA là 1 phòng đôi giá 98 tệ đúng là chỉ có đệm sưởi thôi nhưng phòng rất sạch và ga giường trắng. Bọn mình được góc nhìn ra núi chứ không có ra hồ
Vì không biết tiếng nên đành đặt vé xe đi Lugu ở nhà nghỉ thôi bác ạ, cái giá phải trả khi không biết tiếng như thế chắc cũng đúng ợ :(
ĐOạn cổng vào Lugu thì xe nào cũng dừng bác ạ nhưng cái đoạn nhìn xuống con đường cua tay áo kia thì chắc thuê xe riêng hay bác nào giỏi ăn nói tiếng Trung mới dừng lại được đoạn này mà chụp :D

@boything: Giúp được gì mình sẵn lòng :3

Cuối tuần này mình cũng lên đường. Cho mình xin tên ks mà bạn ở được k? cám ơn b. ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,721
190,159
Latest member
gamethekings
Back