What's new

[Chia sẻ] Vân Nam - yêu thương đến khi nào đủ (16-25.3.2018)

nguyetnhi

Phượt thủ
Xem xong show, cả lũ lại tiếp tục hành trình đến với Thung lũng trăng xanh (Lam Nguyệt Cốc) - Tên TA: Blue Moon Valley - Tên TT: 蓝月谷 và đây cũng là điểm tham quan cuối cùng của ngày hôm đó.

Ảnh chụp từ Flycam

Đằng sau lưng tớ là núi tuyết

team Ngọc Long Tuyết Sơn

Last edited:

nguyetnhi

Phượt thủ
Ngày 4 -> Thứ 3 (20/3): Thúc Hà Cổ Trấn

Sáng ngày cuối ở Lệ Giang, tớ lùa cả phòng dậy từ sớm, ăn mặc trang điểm lồng lộn rồi tao nhã húp cạn hộp mì tôm 😊 sau đó ngồi bus đi Thúc Hà Cổ Trấn, cách Đại Nghiên cổ trấn khoảng 6-7km 🚌

Từ trạm bus ngoài cổng bánh xe nước lớn, bắt bus tuyến số 11 (bus 2 tầng) để đi Thúc Hà, xuống ở trạm 束河口 . Đi bộ khoảng 500m nữa mới đến được cổng vào Cổ trấn nhé. Giá bus:1 tệ/ng

Ảnh này tớ chụp từ trên tầng 2 xe bus, Ngọc Long tuyết sơn ở trước mặt kìaaa

🔊🔊Các you lưu ý: Thúc Hà Cổ Trấn từ giờ được vào cửa hoàn toàn miễn phí, không thu vé tham quan như trước nữa. Tuy nhiên ngoài cổng dẫn vào cổ trấn vẫn còn hai chốt bán vé kiên cố trấn thủ đối diện nhau hai bên đường. Hễ ai đi qua là họ chặn đường bắt mua vé vào cổng, lải nhải 1 tràng tiếng trung ý nói không mua vé không được vào. Các you cứ sinh tố bơ hết cho tớ, đừng dại dột mua vé là mất tiền oan đó (vé 60 tệ/ng không rẻ chút nào đâu :mad:)

Lối vào Thúc Hà cổ trấn

Thúc Hà cổ trấn không rộng như Đại nghiên cổ trấn nhưng xinh xắn không kém phần. Đặc biệt là mua bán cái gì cũng rẻ, hoa quả, bánh hoa hồng, đồ lưu niệm, ... đều rẻ hơn ở Lệ Giang cổ trấn. Khắp nơi ngập tràn không khí mùa xuân với sắc hồng của hoa anh đào, và sắc trắng cũng của hoa anh đào nốt (tớ hỏi người dân bản địa, họ nói ở đây có hai loại anh đào: loại màu hồng và loại màu trắng, cực kỳ ấn tượng vì quá đẹp các you ạ), cùng với rất nhiều màu sắc của các loài hoa khác. Đáng yêu kinh khủng khiếp 😘💕💐💐

Giá hoa quả ở Thúc Hà rẻ hơn nhiều so với ở Đại Nghiên, các you tranh thủ làm ít dâu và táo để tăng cường vitamin lấy sức mà chiến đấu 😉😉😉

Cũng có ngô khoai nướng giống ở VN nè

Cổ trấn yên bình

Chuông cầu bình an

xinh xinh

nguyetnhi

Phượt thủ

Màn biểu diễn tại trung tâm Thúc Hà Cổ Trấn

Hoa anh đào

Giai nhóm tớ ...

Các bạn gái ...

Nằm giữa trung tâm Thúc Hà trấn là dòng sông nhỏ chảy vắt qua, nước trong veo phản chiếu ánh nắng long la lóng lánh. Hai bên dòng sông không khó để tìm những quán ăn, quán café đậm văn hóa TQ, tạo nên cảnh vật vô cùng nên thơ và lãng mạn. Bọn tớ ăn trưa tại cổ trấn rồi mới trở về.

Cổ trấn yên bình

Quán ăn này có view đẹp nhất, tuy nhiên không dành cho người nghèo nhé, giá cực chát ạ. Bọn tớ ngó vào rồi chạy luôn :D Nhưng rất đông khách ;)

Last edited:

nguyetnhi

Phượt thủ

Một điểm rất đáng yêu ở 2 cổ trấn này, đó là đi đâu cũng bắt gặp những chú chó con nho nhỏ bé xíu xìu xiu, vì lạnh nên chúng nó lôi nhau ra ngoài thềm nhà nằm sưởi nắng ngắm người. Chúng nó hiền lắm ạ. Nhìn chúng nó mà tớ thèm thơm muốn chít luôn 💋💋💋. Ai chơi với tớ thì chắc là quá thấm thía cái độ cuồng điên chó mèo của tớ rồi đấy 🐱🐱🐱

Bạn này đáng iu chưa này

Em này có đệm nằm hẳn hoi nhé

Mê tít em này mà dụ dỗ mãi em í không cho chơi cùng :(

...
Đến đây có thể tạm khép lại chặng 1 của hành trình Vân Nam rồi.
Tớ để lại link bài hát dưới đây là bài hát đặc trưng của Lệ Giang, bạn sẽ được nghe bài này khắp mọi nơi khi dạo bước trong cổ trấn này. Thậm chí sau khi rời đi rồi, tớ vẫn nhớ như in giai điệu theo tiếng trống trong bài hát vui tai này 🎶🎶🎶

[video=youtube;I7tehcZja_4]https://www.youtube.com/watch?v=I7tehcZja_4#action=share[/video]
Xiao Bao Bei

...

Lệ Giang còn rất rất nhiều thứ đáng yêu nữa, ở đây bạn có thể tìm thấy hàng trăm hàng nghìn đồ vật nho nhỏ xinh xinh mà bạn không thể không dừng chân lại để ngắm nghía. Có lẽ cần ít nhất 5 ngày may ra mới có thể tham quan được hết các cảnh đẹp nơi đây cơ. Chúng tớ chỉ dừng chân 2 ngày rưỡi ở Lệ Giang, nhưng với tớ, khoảng thời gian đó cũng đã đủ ấn tượng để lưu lại trong tớ những kỷ niệm sâu sắc nhất về Lệ Giang, gấp nhiều lần tớ mong đợi rồi 💗

Tất cả những điểm còn lại chưa thể đi như Mộc Phủ, Vạn Cổ Lầu, Công viên Hắc Long Đàm, làng Bạch Sa, hồ Lugu, Đại Lý … tớ muốn để dành để một dịp khác quay lại còn có cái mà khám phá tiếp <3
...

Chúng tớ chỉ rong chơi nửa ngày ở Thúc Hà, đầu giờ chiều phải quay về ks lấy hành lý rồi rồng rắn nhau ra bến xe để đi Shangrila. Tiếp tục ngồi cái xe cóc màu xanh, giá 5 tệ/ng, các bạn nhớ nói là ra 客运站 nhưng là bến cũ nhé (bến xe cũ cứ nửa tiếng có 1 chuyến đi Shangrila, còn bến xe mới cực kỳ ít)

Vé xe khách Lijiang -> Shangrila: 58 tệ/ng, ngồi xe khoảng 4 tiếng, cảnh trên đường rất đẹp, cố gắng đừng ngủ để còn ngó nghiêng hai bên đường 👀👀

Tớ tạm khép lại ở đây ️️👋️️👋
Tạm biệt Lệ Giang ...
Tạm biệt Thúc Hà...
Tạm biệt những mái nhà cổ kính ...
Tạm biệt những dòng sông nho nhỏ...
Tạm biệt những tiếng trống thân thương ...

Phần sau tớ sẽ kể câu chuyện Shangrila - câu chuyện dài về vùng đất cao nguyên huyền ảo và thần bí của Vân Nam.

To be continued soon ...

Last edited:

nguyetnhi

Phượt thủ
Ngày 4 (tiếp)

Team tớ đến Shangrila vào khoảng 6h chiều, tới nơi một cái là cảm nhận ngay cái lạnh cắt da cắt thịt của cao nguyên. Vừa xuống xe đã thấy cả đám lái xe taxi bu lấy cò kéo khách hàng, hơi giống với bến xe VN mình Tớ mạnh dạn chọn mặt gửi vàng cho một anh trẻ tuổi cao ráo đẹp zai 👦👦, chọn anh đưa bọn tớ về ks. Sáu đứa bọn tớ chia thành 2 xe, 10 tệ/ xe (khoảng cách 5-6km), tớ phải hỏi đi hỏi lại 10 tệ/1 xe hay 1 người vì sợ tai điếc nghe lầm. Vâng, anh mỉm cười và nhẹ nhàng nói với tớ: 10 tệ/ xe em nhé. Đấy nhé, đã đẹp zai lại còn giá rẻ, quất luôn khỏi cần nghĩ ngợi. Ở đây tớ gọi là xe taxi cho gọn thôi chứ hầu hết đều là xe nhà, và xe rất hịn (tí nữa sẽ khoe ảnh :D).

Khách sạn ở Shangrila bọn tớ ở là Shangajoy Seasons Inn, tớ chọn bừa trên booking.com vì thấy cũng được rating cao. Giá 1 phòng 3 người 2 đêm: 254 tệ (TB 150k/ng/đêm), có chăn điện, có máy sưởi, có khăn tắm, không có máy sấy tóc, wifi rất mạnh.

Trước cửa Hostel

Tối đó sau khi nhận phòng xong bọn tớ làm bữa lẩu bò Yak đầu tiên ngay tại khách sạn luôn. Trời càng lạnh, lẩu càng ngon, ưng ra phết. Bữa lẩu 6 đứa ăn nhòe, chỉ khoảng: 278 tệ. Ăn xong còn được phục vụ bánh ngọt tráng miệng và local tea (gần giống với nước gạo rang của mình, cực ngon <3)

Bữa lẩu toẹt vời cho những đứa con iêu thịt

Cuối cùng là màn ra ngoài đi dạo đến trung tâm thành cổ, nhiệt độ đo được lúc ấy là 0 độ c nhé cả nhà. Thò đầu ra đường 1 lúc thôi rồi về đắp chăn cho ấm, buổi tối Shangrila rất lạnh và rất buồn, không có gì chơi đâu.

Buổi tối rất buồn, vì quá rét nên các hoạt động sinh hoạt của người dân kết thúc từ sớm và đóng cửa kín mít

Nói thực lòng đêm đầu tiên ở Shangrila rất chán, thậm chí nhóm tớ còn định sáng sớm hôm sau quay về Lệ Giang luôn vì hay tin Công viên Pudacuo bị đóng cửa mất hai điểm rồi. Tớ hỏi 1 số người dân địa phương, ai cũng nói không đáng đồng tiền để đi công viên đó nữa. Suy đi tính lại 1 lúc, quyết định nhắn tin cho anh zai đẹp lái xe taxi ban chiều để hỏi. Ok, theo sự gợi ý của anh, bọn tớ quyết định hôm sau đi tu viện Songzanlinthảo nguyên Napa, đồng thời thuê xe 1 ngày, giá bao xe 1 ngày: 150 tệ/ 6ng/ ngày.

...

Last edited:

MrMilan

Phượt quái

Một điểm rất đáng yêu ở 2 cổ trấn này, đó là đi đâu cũng bắt gặp những chú chó con nho nhỏ bé xíu xìu xiu, vì lạnh nên chúng nó lôi nhau ra ngoài thềm nhà nằm sưởi nắng ngắm người. Chúng nó hiền lắm ạ. Nhìn chúng nó mà tớ thèm thơm muốn chít luôn 💋💋💋. Ai chơi với tớ thì chắc là quá thấm thía cái độ cuồng điên chó mèo của tớ rồi đấy 🐱🐱🐱

Bạn này đáng iu chưa này

Em này có đệm nằm hẳn hoi nhé

Mê tít em này mà dụ dỗ mãi em í không cho chơi cùng :(

...
Đến đây có thể tạm khép lại chặng 1 của hành trình Vân Nam rồi.
Tớ để lại link bài hát dưới đây là bài hát đặc trưng của Lệ Giang, bạn sẽ được nghe bài này khắp mọi nơi khi dạo bước trong cổ trấn này. Thậm chí sau khi rời đi rồi, tớ vẫn nhớ như in giai điệu theo tiếng trống trong bài hát vui tai này 🎶🎶🎶

[video=youtube;I7tehcZja_4]https://www.youtube.com/watch?v=I7tehcZja_4#action=share[/video]
Xiao Bao Bei

...

Lệ Giang còn rất rất nhiều thứ đáng yêu nữa, ở đây bạn có thể tìm thấy hàng trăm hàng nghìn đồ vật nho nhỏ xinh xinh mà bạn không thể không dừng chân lại để ngắm nghía. Có lẽ cần ít nhất 5 ngày may ra mới có thể tham quan được hết các cảnh đẹp nơi đây cơ. Chúng tớ chỉ dừng chân 2 ngày rưỡi ở Lệ Giang, nhưng với tớ, khoảng thời gian đó cũng đã đủ ấn tượng để lưu lại trong tớ những kỷ niệm sâu sắc nhất về Lệ Giang, gấp nhiều lần tớ mong đợi rồi 💗

Tất cả những điểm còn lại chưa thể đi như Mộc Phủ, Vạn Cổ Lầu, Công viên Hắc Long Đàm, làng Bạch Sa, hồ Lugu, Đại Lý … tớ muốn để dành để một dịp khác quay lại còn có cái mà khám phá tiếp <3
...

Chúng tớ chỉ rong chơi nửa ngày ở Thúc Hà, đầu giờ chiều phải quay về ks lấy hành lý rồi rồng rắn nhau ra bến xe để đi Shangrila. Tiếp tục ngồi cái xe cóc màu xanh, giá 5 tệ/ng, các bạn nhớ nói là ra 客运站 nhưng là bến cũ nhé (bến xe cũ cứ nửa tiếng có 1 chuyến đi Shangrila, còn bến xe mới cực kỳ ít)

Vé xe khách Lijiang -> Shangrila: 58 tệ/ng, ngồi xe khoảng 4 tiếng, cảnh trên đường rất đẹp, cố gắng đừng ngủ để còn ngó nghiêng hai bên đường 👀👀

Tớ tạm khép lại ở đây ️️👋️️👋
Tạm biệt Lệ Giang ...
Tạm biệt Thúc Hà...
Tạm biệt những mái nhà cổ kính ...
Tạm biệt những dòng sông nho nhỏ...
Tạm biệt những tiếng trống thân thương ...

Phần sau tớ sẽ kể câu chuyện Shangrila - câu chuyện dài về vùng đất cao nguyên huyền ảo và thần bí của Vân Nam.

To be continued soon ...
Bài này là bài mới rồi, trước đó là bài khác cơ.

nguyetnhi

Phượt thủ
Ngày 5 -> Thứ 4 (21/3): Tu viện Songzanlin và thảo nguyên Napa

Sáng sớm ở Shangrila cực kỳ lạnh, khoảng -2 độ thôi ạ, và sự khắc nghiệt thời tiết của vùng cao nguyên này nằm ở chỗ chênh lệch nhiệt độ giữa ban ngày và ban đêm cực kỳ lớn, không khí khô lắm.

Sáng ra anh lái xe nhắn tin cho mình gọi dậy và có mặt rất đúng giờ để đón chúng mình đi Songzanlin. Vé vào tu viện songzanlin anh í cũng mua giúp với giá rẻ hơn GNY: 95 tệ/ng. Bên trong tu viện rất rộng và linh thiêng, người dân thuộc khu này đều mặc áo tăng ni phật tử gì gì đấy. Đến giờ tụng kinh niệm phật thì tất cả mọi người cùng cúi đầu niệm phật theo tiếng chuông chùa. Lần đầu mới nghe thấy tiếng chuông, tớ hồn bay phách lạc luôn vì giật mình.

Tu viện songzanlin

Cảnh bên ngoài tu viện cũng rất đẹp nhé <3

Cảnh bên ngoài tu viện cũng rất đẹp nhé <3

Tham quan chán chê mê mỏi, cả lũ mời anh lái xe đi ăn cơm rồi di chuyển đến Napahai. Ở đây sẽ không ngồi bus mà sẽ cưỡi ngựa trên thảo nguyên, có 3 tuyến vé cho khách lựa chọn:

- Tuyến 1: 150 tệ/ng nhưng chỉ được ngồi ngựa đến giữa thảo nguyên rồi quay lại
- Tuyến 2: 200 tệ/ng được ngồi ngựa đến giữa thảo nguyên, sau đó đi bộ ra hồ Napa
- Tuyến 3: 380 tệ/ng đi được nhiều điểm nhất (không nhớ những điểm nào)

Nhóm tớ đi tuyến thứ 2. Thú thực ở Napahai tớ thấy giá trị nhất là được ngồi trên lưng ngựa thôi chứ còn cái hồ Napa thì không có 1 cái gì, do đang là mùa khô nên nước bị cạn hết, đâu đâu cũng là đất, không có cỏ luôn (người bản địa nói hồ Napa đẹp nhất tầm tháng 7-8 cơ).

Gọi là cưỡi ngựa cho hoành tráng chứ thực chất là có người dắt ạ :D

Thảo nguyên Napa

Sau khi kết thúc hành trình cưỡi ngựa, cả lũ được anh đẹp zai đưa đi chơi bằng oto 1 vòng, thích cực kỳ luôn, muốn dừng chụp ảnh chỗ nào cũng được. Anh í còn đầu têu cho bọn tớ leo trèo lên xe anh í chụp ảnh cho truất nữa.

Đoạn đường đến chỗ ăn buffet

Nhờ có sự giúp đỡ của chủ xe mà tớ bò lên được cái mui xe này

Tối đó, bọn tớ đi ăn lẩu buffet tại nhà hàng … , vừa ăn vừa xem biểu diễn ca múa nhạc rất vui, sau khi kết thúc còn có tiệc quẩy quanh lửa trại tại tầng 1 của nhà hàng, cứ gọi là rực rỡ luôn. Giá buffet: 100 tệ/ng.

Kết thúc một ngày rất vui và rất đáng nhớ ở Shangrila. Tối về đến khách sạn cảm giác toàn thân mỏi nhừ, tắm nước thật nóng rồi đánh một giấc ngon lành đến gần trưa hôm sau :”>

Xin phép để lại 1 bài hát rất hay về cao nguyên nắng gió, bài hát này được nghe trên xe của anh chủ xe vui tính nhiệt tình, nghe nhiều thành nghiện hihi

[video=youtube;4woMzP4j4fg]https://www.youtube.com/watch?v=4woMzP4j4fg&list=RD4woMzP4j4fg[/video]
Bài hát có tên 次仁和桑珠的爱

Last edited:

Hungbkct

Phượt thủ
Thú vị quá bác chủ à! Em cũng khoái vùng này lắm, nhưng hơi e ngại cái là không biết một từ tiếng Trung nào. Nghe La Bình nhiều, hóng chuyến đi La Bình của cụ.